กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-5-30 00:58 โดย soulmate

ในยุคที่"น้ำมันแพงหูฉีก"ขนาดนี้ผมก็เป็นอีกคนหนึ่งละที่เซ็งสุดๆ เข้าปั้มเติมน้ำมันที่ไรมองดูราคาแล้วใจหดหู่ทุกที่
จำได้ครั้งสุดท้ายที่เติมราคาประมาณ 44 บาท  เลยตัดสิ้นใจว่าต่อไปนี้จะพยายามใช้รถให้น้อยที่สุด(กลับสู่สามัญ)
หลังจากที่เงินเดือนๆแรกออก ผมเลยตัดสิ้นใจซื้อจักรยานมาปั่นดีกว่า เพราะคิดว่าวันๆหนึ่งถ้ามั่วแต่ทำงานอย่างเดียว  
ปล่อยร่างกายตัวเองไปเฉยๆไม่ออกกำลังกายมันคงไม่ดีต่อสุขภาพแน่ๆ ไหนจะความเครียดกับภาระงานอีก
  ผมเลยถอยรถจักรยานตามสเปคที่ราคาเงินเดือนพยาบาลวิชาชีพจะพอซื้อได้  เลยออกมาเป็นเจ้าMTB
ของ Marida Matt 40 v ปี 2011ตัวนี้แหละราคาก็หมื่นกว่านิดๆ
สมเหตุสมผลที่สุดแล้วเมื่อเทียบกับรุ่นไล่เลี่ยกัน  เพราะจุดประสงค์ของผมไม่ใช่ซื้อคันละ 4 หมื่น 5 หมื่น
มาโชว์เหมือนใครๆซื้อมาแล้วก็ไม่ได้ปั่นนะ
2011-5-29 12:59
soulmate64.multiply.com

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-5-30 00:56 โดย soulmate

ชุดนี้ถ่ายด้วยกล้องมือถือNokia c3. นะครับไม่ได้เอากล้องไป ถึงแม้กล้องผมจะหนักแค่ครึ่งโลผมก้ไม่ยอมเอาไปหนักแน่ๆ
ตามประสาคนลอยเช้า ว่างจัดยังไม่ได้ขึ้นเวร วันนี้เลยปั่นMTBไปเขื่อนซักหน่อย
  ออกจากรพ. 17.00 น. ถึงก็ 18.00 น.  ประมาณนี้ตอนไปไม่เท่าไหร่
ตอนกลับนี้สิ ถ้าใครเคยผ่านก็จะรู้ว่ามันมีเขาลูกหนึ่ง(ไม่แน่ใจว่าชื่อเขาอะไร)ที่จะต้องผ่านก่อนเข้า
น้ำปาด...ตามที่ว่าซ้ำรอยเดิมก็เมื่อครั้งก่อนผมปั่นไปเจอเขาลุกนี้ต้อง
จูงรถขึ้น แต่วันนี้ชนะตัวเองได้ไม่ต้องลงหลังเสือเดิน....ซะใจจริงๆครับแต่หอบกินสุดๆ
จับชีพจรตัวเองได้ 145 ครั้ง/ นาที แต่ก็ไม่เกินที่ร่างกายผมทนได้นะคิดง่ายๆก็ เอา 220 - อายุเรา
ได้เท่าไหร่ ก็คิดเป็น%ออกมา อย่างผมอายุ 23 ปี ก็เอา 220 -23 = 197 ครั้งต่อนาทีนี้คือ 100% ที่ร่างกายเราทนได้
แต่ตามจริงเราคิดแค่ 80 % เท่านั้นแหละเพราะถ้า100%ขนาดนั้น หัวใจผมคงเต้นเร็ว ( tachycardia )
อาจ shockจากเลือดไหลเวียนไม่ทันกันพอดี เลยเอาที่ 80 % ก็จะได้ 157 ครั้ง/นาทีคือค่าที่ปลอดภัยอะสำหรับผม
" สำหรับเป้าหมายการปั่นของผม มันไม่ใช่แค่ปลายทางหรอกแต่มันคือระหว่างการเดินทางมากกว่ามันได้อะไรหลายๆอย่าง
ร่างกายแข็งแรงขึ้น ได้คลายเครียด ได้ชมธรรมชาตินั้นแหละคือผลพลอยได้
"
2011-5-29 13:20

ใส่แว่นกับหมวกช่วยได้จริงๆครับตอนแรกๆเห็นคนอื่นใส่กันนึกในใจ
"มันเวอร์เกินไปป่าววะเนี้ย" ทั้งชุดทั้งแว่นทั้งหมวกเอาเข้าจริงๆเราก็ใส่ส่องกระจกยังนึกหมั่นไส้ตัวเองไม่หายเลย
แต่ก็ต้องใส่เพราะช่วยป้องกันลมและอุบัติเหตุ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-5-30 00:57 โดย soulmate

ถึงแล้วครับท่านเขื่อนสิริกิติ์หอบกินเหมือนกัน
2011-5-29 13:48

แต่ยังสงสัยอยู่ลึกๆว่าทำไม"รถซื้อมาตั้งแพงไม่มีขาตั้งอะ"

2011-5-29 13:48

โชว์ปั้นท้ายซะหน่อย

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-5-30 00:46 โดย soulmate

ปั่นอ้อมได้ 1รอบพอดีแต่ไม่ได้ไปสันเขือนนะ
เดี๋ยวมันจะมืดซะก่อนฝนก็ดูท่าว่าจะตกมาด้วย
นึกในใจวันนี้เราเปียกแน่ๆ
2011-5-29 13:51

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-5-29 14:09 โดย soulmate

กลับแล้วครับฝนตั้งเค้ามาพอดี
ภาพอาจจะลายตาเล็กน้อยอะเพราะผมอยู่บนหลังเสื้อ
"เทพไหมละ" ถ่ายรูปบนหลังเสืออิๆ
2011-5-29 14:09

ไมล์บอกระยะความเร็วผมว่ามันก้โอเคดีนะ
รอซักพักจะถอยไฟฉายมาติดกะเขาบ้าง
2011-5-29 14:09

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-5-30 00:50 โดย soulmate

2011-5-29 14:15

เรียงจากซ้ายไปขวา
- ความเร็วสูงสุดในครั้งนี้ , ระยะทางทั้งหมดในครั้งนี้ ,นาฬิกา ,แคลโลลี่ที่เสียไปในครั้งนี้
- ความเร็วเฉลี่ยที่ทำได้ในครั้งนี้, เวลาทั้งหมดที่ปั่นในครั้งนี้, ระยะทางรวมทั้งหมดที่ปั่นมา
สรุป
ชีพจรสูงสุดวันนี้ได้ 146 ครั้ง/นาทีอันนี้จับเองนะครับ
เสียพลังงานไป 807 cal
ความเร็วสูงสุด 68 กิโล/ชม. ความเร็วเฉลี่ย 21.5กิโล/ชม.
ใช้เวลาไปกลับจากรพ.น้ำปาด-เขื่อน 2ชม.2นาที
ระยะทางวันนี้ได้ 44.09 กิโลเมตร รวมทั้งสิ้นปั้นไปแล้ว 288 กิโลเมตร

2011-5-29 14:21

อันนี้ลองขอเส้นทางจากgoogleดู มันบอกว่าระยะทาง 19.9 กิโลเมตร
ใช้เวลา 23 นาทีอันนี้รถยนต์นะครับ จบแล้วอะไว้
ถึง 500 กิโลเมตรเมื่อไรค่อยมาเล่าอีกรอบละกัน

จะกลับมาอ่าน  น่าสนใจมาก
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-5-30 00:51 โดย soulmate

จากเมื่อวานไปไม่ถึงสันเขื่อน มันเหมือนยังติดใจอะไรซักอย่างว่าเรามาไม่ถึง
วันนี้เลยปั้นไปอีกรอบคราวนี้ถึงสันเขื่อนเลยครับ ฝนก็ไม่ตกออกจากรพ.น้ำปาดตั้งแต่ 16.30 น.
เก็บได้อีก 47 กิโลเมตร กลับก็ค่ำพอดีปวดขาสุดๆเพราะร่างกายเรายังไม่ฟิตพอ
ปั่นไกลสองวันติด ต้องกินยาแก้ปวดเลยที่เดียวขอเอาภาพมาฝากละกันครับพี่น้อง...
2011-5-29 23:26

เห็นแล้วเป้นกำลังใจดีมากครับ  ชอบมาก
สำหรับผม  ผมอยากกลับมาวิ่งให้ถึง 10 กม อีกครั้ง    บางทีวันแรก คงได้แค่ 3 รอบ
แต่หากไม่เริ่ม คงทำไม่ได้   และการนับก้าวแรก  ยากเสมอเลย
ต่อไป คงไม่หยุดแล้วครับ หยุดมา 2 ปี เข็ดเลย
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ต้องยินดีกับชัยชนะที่พิชิตได้  ไม่ใช่ระยะทาง แต่เป็นการชนะใจตนเอง

ผมเป็นคนหนึ่งที่ไม่ออกกำลังกายเลย ทุกวันนี้ทำอะไรมีแต่เหนื่อยกับเหนื่อย ยังหาจุดเปลี่ยนไม่เจอครับ

หรืออาจจะเจอเมื่อสาย.................

เป็นกระทู้ที่น่ารักมาก..
อ่านไปอมยิ้มไป
..
การได้ทุ่มเทอะไรสักอย่าง อย่างเต็มที่ เป็นเรื่องที่น่าชื่นชมมากเลยค่ะ

ชอบค่ะกระทู้นี้
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ปักหมุด ..ฉึก ๆ
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

แม่จ้าวว ผมคง หอบตายก่อนแน่ๆๆ
"บางอย่างเกิดมาเพื่อกินขยะบนชายหาด แต่บางอย่างก็เกิดมาเพื่อปฎิเสธ เงื่อนไข -- ข้อ จำกัด เหล่านี้"

เห็นแล้วเป้นกำลังใจดีมากครับ  ชอบมาก
สำหรับผม  ผมอยา ...
sumphano โพสต์เมื่อ 2011-5-30 12:08

สมัยตอนเรียนอยู่ในเมืองผมก็ไปวิ่งบ่อยเหมือนกันแถวๆริมนานนะ วิ่งวันละ10รอบ
แต่ปัจจุบันไม่ค่อยได้วิ่งเลย มีครั้งหนึ่งกลับไปวิ่งดูได้ 5รอบนี้ก้สุดๆละปัจจุบันเลยคิดว่าต้อง
กลับมาฟิตไว้ดีกว่า..

ตอบกลับ 10# naihoi
นี่เป็นอย่างเดียว....ที่ผมชนะใจได้แต่็มีอีกหลายย่างเหมือนกันครับ
ที่ผมยังไม่ชนะเใจตัวเองเลย..." ควบคุมตัวเองมันง่าย แต่ความคุมใจนี่สิไม่เคยได้ซักที "

กลับไปยังรายบอร์ด