กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ถ้าจำไม่ผิด ร้านนี้ชื่อพาโนโรมาค่ะ เป็นร้านที่แพงมากร้านหนึ่ง
ซึ่งหนูใบไม่เคยไปรับประทาน เพราะมื้อหนึ่งเฉลี่ยต่อคนแล้ว เฉียดครึ่งหมื่นไทย
ร้านจะอยู่ริมแม่น้ำ เป็นกระจกใสรอบด้าน บรรยากาศสุดโรแมนติก (คู่แต่งงานหลายคู่มาขอแต่งงานกันที่ร้านนี้ค่ะ)

ถ่ายเวลาประมาณสามทุ่มค่ะ ดวงอาทิตย์พึ่งลาลับขอบฟ้าไป (หมดเวลาสนุกแล้วสิๆ)
Speed 1/25s.    F5.0     ISO 400 ค่ะ  แต่งแค่ไฟล์ RAW ก็หล่อแล้ว
เต็มที่เลยนะคะ (ถ้าให้ดี เลี้ยงหนูที่นี่สีกมื้อ คงจะอร่อย)

2011-5-17 05:41

ยังจำได้ไหม... อะไรคือเหตุผลให้เราเริ่มถ่ายภาพ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

สิ่งแรก ที่ผมรู้สึก ในฐานะของคนที่ไม่โปรด้าน landscape
ภาพนี้ วางพื้นที่ หรือ space ได้ดีครับ  ติดที่ระยะ 18 ของหนูใบยังไม่ wide พอ
ซึ่งไม่แนะนำให้ซื้อนะครับ  

แต่ข้อด้อย คือ ภาพไม่มีจุดสนใจ  หรือ พระเอกเลย  
ฟ้าก็สวยไม่พอ  ตึกก็ยังไม่เด่น  น้ำก็นิ่งๆ

หากหนูใบ ไม่อยากมี  "พระเอก" เพราะไม่รู้จะมาเมื่อไร

หนูใบก้ต้อง "รอ" เวลาทไวไลท์ เวลาใกล้ค่ำ แต่ตะวันยังไม่ลับฟ้า
...ให้ความต่างของแสง ระหว่างฟ้า และวัตถุน้อยลง  (ตึกจะได้ไม่มืดเกินไป)
...ให้ตึกเปิดไฟ
...ลองเล่นกับ WB

ภาพจะน่าสนใจได้อีก  แต่อย่าลืมขาตั้งกล้องนะครับ

แต่หากจะจบที่กล้อง และไม่อยากรอ
ก้ต้องฟิลเตอร์ครึ่งซีกครับ  จะงัดส่วนมืดมาได้บ้าง แต่ จุดด้อยเดิม คือ เรื่องพระเอก ยังไม่อยู่

ps หรือ โฟโต้ชอบ  คือ  อีกหนึ่งทางเลือก
ไว้ผมจะลองทำ ps มาหากไม่ลืมนะครับ   

คงงัดส่วนมืดขึ้นมา
และหาวิธีเติมไฟเมืองเข้าไป ยังไม่เคยเหมือนกันครับ

ปล. เรื่องเอียงจากธรรมชาติของเลนส์ หากนำไปใช้งานจริงจัง ก้ต้องปรับแก้ด้วยนะครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

2011-5-17 16:43
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

แอบใส่สายฟ้าไปนะ อิอิ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-5-17 17:22 โดย sumphano

เอ้า มาห้องนี้ ตั้งใจเม้นทืต่อแบบจริงจัง  ^^

จากภาพ  แม้จะถูกเวลาแล้ว (ผมจำลองช่วงทไวไลท์มา  เอามือปิดสายฟ้าออกไปนะครับ)
ภาพก็ยัง "ดูดีแบบงั้นๆ" อยู่ครับ  ต่อให้ผมแก้เอียง หรือ ย่อตัวถ่ายก็ตาม  
ภาพก็ดูดีขึ้นได้อีกเล็กน้อย

เพราะมันขาดพระเอกจริงๆครับ   

สำหรับ landscape/ สถาปัตย์ สิ่งปลูกสร้าง  ที่เราไม่สามารถถ่ายทอดความอลังการ/  เส้นสาย ลวดลายได้นั้น    พระเอกจำเป็นมากๆครับ

แนะนำแบบไม่โปรนะครับ ว่าความตามที่โหวดภาพบ่อยๆ ผิดขออภัยครับ เชิญท่านอื่นๆ แก้ไขได้ครับผม

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

เอ  ลุงหมี....

แลนด์เสคปแถวบ้านหนูใบ   ก้อย่างนี้
เมืองไม่มีคนเดิน

หนุใบทำไง ?

ตอบว่า  ไปเป็นนางเอกเองเลยครับ  ผมดุมาจากนายฮ้อย และผมว่ามันได้ผลดีมาก

ทำเป็นเดินๆเหงาๆเลียบน้ำก็ได้ครับ
หรือไปนั่งเหม่อๆเสยผม ที่เก้าอี้ก็ได้ครับ

ขอบคุณมากค่ะลุงหมี
ว่างๆ สอนหนูใบทำน้ำ ทำภาพโทนสีนี้บ้างนะคะ

ส่วนเรื่องทไวไลน์ เดี๋ยวหนูใบจะไปแก้มือมาให้ค่ะ (มีเหตุผลกลับบ้านตีสองแล้ว)
ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำค่ะ
แต่ให้หนูใบไปเป็นแบบ คงไม่ไหวค่ะ วิ่งไม่ทัน อิอิ

ไว้เดี๋ยวจะแก้ตัวกับภาพอื่นมานะคะ
ยังจำได้ไหม... อะไรคือเหตุผลให้เราเริ่มถ่ายภาพ

พูดถึงเรื่องโทนสี
ก็ต้องพูดถึงเรื่อง คู่สี ตัดไม่ขาด

สีทุกสี  มีคู่ครับ แต่หากอ่านตามเวบห้องวิเคราะห์
จะพุดกันแค่ไม่กี่คู่   "ภาพพี่ คู่สี ตรงมากเลยครับ...."

ยิ่งสี ขั้นที่ 4 ( หลังจากผสมแม่สี  และเอาสีที่ได้ ไปผสมต่ออีก  สองครั้ง)
ยิ่งไม่มีคนกล่าวถึง เพราะ จำกันไม่ได้ก็เยอะ  จำไม่แม่นก็แยะ

แค่สีตรง แล้วยังมีน้ำหนักคู่สีอีกนะ
บางทีสีคุ่ตรง แต่น้ำหนักไม่เท่า ก็ไม่ได้ดีไปกว่า การใช้สีอื่น น้ำหนักเหมาะสมสักเท่าไร

มันยากจัง  นี่ยังมีเรื่องอื่นๆอีก  จำไม่หมดหรอกครับ

วิธีง่ายที่สุด คือ ดูภาพมากๆครับ  แล้วเอามาปรับใช้

ผมค่อยๆนั่งทบทวนจากวิชาทัศนศิลปครับ

เจ่งอ่ะคุณหมี... ไม่ใช่แค่ภาพที่เอามาลองปรับใหม่นะ แต่เป็นคำอธิบายภาพด้วย
บางอย่างผมมองข้ามไป บางอย่างได้รู้เพิ่มเติมขึ้นจริงๆ โดยเฉพาะมุมมองความคิด+การลงมือทำ

... ขอบคุณครับ

อ้าว....แอบมาทำภาพให้หนูใบ ทั้งลุง ทั้งปู่เลย

นายฮ้อยตั้งกล้องบนขาตั้งกล้องแล้วตั้งเวลากดชัตเตอร์แล้ววิ่งไปเป็นแบบ.......เอามาหลายๆเฟรม แล้วมาเลือกเอา.....

ลองดูจ้า

ขอบคุณค่ะ ลุงฮ้อย แต่หนูใบไม่ได้เอาอะไรไปเลยค่ะ แค่กล้อง
เอาเป็นว่า ครั้งหน้าจะแก้ตัวค่ะ

กลับไปยังรายบอร์ด