กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
นาน ๆ ทีขอทำตัวเป็นประโยชน์มั่งเนอะ
เนื่องจากตอนนี้เริ่มมีสมาชิกใหม่เพิ่มขึ้น
และมีเสียงบ่นมาว่า "การโพสต์รูปใน BUG ชวนงงมาก"
จึงขออนุญาตทำกระทู้ How to นี้ขึ้นมา..

อันดับแรก..ก่อนจะโพสต์ในห้องไหน ๆ ก็ตาม ควรศึกษา กฏ - กติกา - มารยาท ห้องก่อนเน่อ ^^

แล้วก็มาจัดการไฟล์ ที่มีอยู่
ภาพใน BUG มีขนาด 250KB รองรับไฟล์ jpg,gif,png
ความยาว x ความกว้าง (โดยประมาณ) 1000x669 ค่ะ

กระทู้แนะนำ

การย่อไฟล์ลงเว็บโดยใช้ Unsharp Mask >> http://www.fotobug.net/forum/vie ... &extra=page%3D1
การใช้งาน save for web >> http://www.fotobug.net/forum/vie ... &extra=page%3D1
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

พอตั้งกระทู้เสร็จแล้ว ก็มาถึงขั้นตอนชวนงงคือการโพสต์ภาพ

ทำตามรูปเลยจ๊า

2011-5-6 02:48
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

2011-5-6 02:49

สำหรับ ภาพต่อไปที่จะโพสต์ แนะนำให้ขึ้น reply ใหม่
เพื่อเป็นการสะดวกต่อการรับชม และวิจารณ์

กดที่ "โพสต์ขั้นสูง" พิมพ์ข้อความให้เรียบร้อย แล้วกดเลือกรูปภาพ (เหมือนข้อเมื่อกี้) อีกครั้ง ^^
แล้วกด "เข้าร่วม/ตอบกระทู้"  เป็นอันเรียบร้อย

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-5-6 03:28 โดย แม่มดราตรี

หากอยากจะแทรกภาพ เพื่อการจัดวางให้สวยงามก็ทำได้ไม่ยากค่ะ ..
ให้คลิกไปที่ทำภาพเลย..มันจะขึ้น Code มาให้
เราก็สามารถเลือกเคลื่อนย้าย Code ว่าจะให้วางมุมไหน จะอยู่บน-ล่าง-หรือกลาง ตามใจเลย ^^

2011-5-6 03:18

ภาพที่ไม่ต้องการถ้ากด "x" แล้ว มันจะไม่แสดงผลใน Reply ค่ะ

..

ไม่รู้ว่าเขียนเข้าใจยากไปมั๊ย?..
ถ้ามีข้อสงสัย หรือข้อเสนอแนะอื่น ๆ ทิ้งคำถามไว้ค่ะ..จะตอบเท่าที่ตอบได้ ตอบไม่ได้ก็จะถามคนอื่นมาให้ แหะ ๆ ^^"

สำหรับการฝากไฟล์รูปที่อื่นแล้วมาแปะลิงค์ที่ BUG  ถ้าไม่จำเป็นจริง ๆ ไม่ขอแนะนำให้ทำ
เพราะรูปที่ได้จะแสดงผลเป็นรูปเล็กค่ะ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ขอบคุณครับ
"บางอย่างเกิดมาเพื่อกินขยะบนชายหาด แต่บางอย่างก็เกิดมาเพื่อปฎิเสธ เงื่อนไข -- ข้อ จำกัด เหล่านี้"

ขอบคุณกั๊บ  แม่มดใจดีมากมาย

จำได้ว่า วันแรกโพสเสียกันเป็นสิบกระทู้เลย
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

โอ้....อย่างนี้ต้องยกนิ้วให้ครับ

เข้าใจง่ายดีค่ะ ขอบคุณค่ะ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-6-15 09:24 โดย naihoi

เสริมอีกนิดนะครับ  .....เพื่อให้อ้างอิงลำดับรูปภาพและสะดวกต่อการรับชม อยากให้ลงภาพหนึ่งภาพต่อการ reply ในแต่ละครั้ง ถ้าลงในช่องเดียวกันหลายๆภาพอาจสับสน
ผู้วิจารย์ภาพจะบอกว่าภาพที่เท่าไร ต้องไปนับกันใหม่ วุ่นวายได้ และเป็นการดีครับ ผู้เขียนจะได้บรรยายภาพไปด้วยต่อภาพหนึ่งใบ เหมือนกับเขียนย่อหน้ากระดาษครับผม

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-9-8 15:53 โดย naihoi

ผมเห็นเพื่อนๆสมาชิกมีปัญหาโพสภาพแล้วต้องการแก้ไขกระทู้ เช่น ลบภาพ หรือ แก้ไขข้อความ
ก่อนอื่นไปที่โพสนั้นกดปุ่มที่ "แก้ไข"    ตัวอย่างเช่นภาพของผมที่ลงไว้นะครับ

2011-9-8 15:51

เมื่อเข้ามาแล้วเจอข้อความที่เราเขียนโพส เราก็แก้ไขเลย ส่วนภาพที่เสนอจะเป็น code ดังที่วงกลมแดงไว้นะครับ

2011-9-8 15:54

ถ้ามีหลายๆภาพ ก็จะเห็นเป็นหลายๆ code ครับ เราจะเอาแค่ภาพเดียวก็ลบ code ที่ไม่เอาออก และ

และที่สำคัญลบภาพที่ upload ออกด้วยครับ  ก็กดที่กากบาทแต่ละภาพที่เราต้องการจะลบออก คงเหลือไว้เฉพาะภาพที่เราต้องการ
ภาพที่ซ้ำก็จะถูกลบออกได้ครับ  

2011-9-8 15:59

อีกอย่างนะครับ ถ้าใครจะฝากภาพไว้ที่อื่น (แต่ไม่แนะนำนะครับ) แล้วเรามากำหนดขนาดเอง ดูวิธีทำที่นี้ครับ
http://www.fotobug.net/forum/thread-912-1-1.html

อ่านจบแล้ว ลองโพส รูปบ้าง ดีกว่า...ขอบคุณครับ

กลับไปยังรายบอร์ด