กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
เพิ่งกลับมาจากเรียนถ่ายรูปเพิ่มเติมค่ะ
อ่ะ..งงสิ แม่มดถ่ายรูปได้อยู่แล้ว ยังจะไปเรียนอีกทำไม?

มันเริ่มจาก ที่แม่มดเริ่มรู้ตัวว่า ถ่ายรูปยังไงก็ไม่ได้ดีขึ้นกว่าเดิมเลย
ตั้งแต่เข้าปีนี้มา..แม่มดยังไม่ได้ถ่ายรูป สนอง Need ตัวเองซักใบ (มีแต่ถ่ายงานที่รับ ๆ ไว้)
ก่อนอื่น..แม่มดจัดระดับตัวเองไว้ในขั้นที่เรียกว่า "ถ่ายรูปได้" ไม่ใช่ "ถ่ายรูปดี" (มันต่างกันมากนะคะ)
คือ..ถ้าใครสักคนมีความรู้เรื่องการถ่ายรูป+มีกล้องดี ๆ ซักตัว..ก็จะสามารถถ่ายออกมาระดับแม่มดนี่แหละ ไม่มีอะไรพิเศษกว่าใคร

รุ่นพี่คนนึงบอกว่า "เมื่อไหร่ที่เราได้รับรายได้จากการถ่ายรูป เมื่อนั้นแหละถึงจะเรียกว่าโปรฯ"
เอ้า..ตายแระ ฉันได้เงินจากการถ่ายรูปประจำ แต่ฝีมือยังห่างไกลคำว่าโปรฯ ซะเหลือเกิน
ไม่ได้การล่ะ..ต้องหาทางอพเกรดตัวเองด่วน ๆ

เมื่อไหร่ที่เราหลงทาง ..ให้ย้อนไปที่จุดเริ่มต้น Back To Basic ช่วงนี้แม่มดย้ำคำนี้บ่อย และกำลังทำให้มันเป็น "รูปธรรม" ขึ้นมา
ถ้าฐานแข็งแรง มันก็สามารถต่อยอดและเติบโตได้สูงขึ้น ๆ อย่างมั่นคง..แม่มดเชื่ออย่างนั้น

"รู้ว่าหลง ยังดีกว่าหลงว่ารู้"

การศึกษาไม่เคยให้โทษใครอยู่แล้ว..เรียนแล้วก็เรียนเพิ่มได้อีก เนอะ
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

อีกประเด็นที่แม่มดมองว่ามันสำคัญมาก

คือ...BUG เรายังขาดในส่วนของ "ความรู้" ที่จะแนะนำแก่สมาชิกใหม่ ๆ

แม่มดอยากเป็นผู้ให้ค่ะ..แต่ก่อนที่จะให้ได้ เราต้อง "รู้จริง" และน่าเชื่อถือพอ

ทั้งนี้ ทั้งนั้นก็เลยเป็นที่มาของการไปเรียนนี่แหละค่ะ ^^

แม้จะโดนเพื่อนบางคนหัวเราะเยาะว่า "บ้าแล้ว จะเสียตังค์ไปนั่งฟังเรื่องที่รู้อยู่แล้วไปทำไม" ก็ไม่สน ..อย่าได้แคร์สื่อ

2011-3-27 18:52

เหตุผลที่เลือก Class ของวิทยากรท่านนี้เพราะเคยซื้อหนังสือเค้ามาอ่าน รู้สึกเข้าใจง่ายดีจัง
ยิ่งไปนั่งเรียนแล้วยิ่งรู้สึก "เข้าใจง๊าย-ง่าย"
บางอย่างที่เรารู้อยู่แล้วก็จริง แต่เราไม่สามารถอธิบายให้คนอื่นเข้าใจในแบบง่าย ๆ ได้
Class เรียนวันนี้จึงสนุกมาก..ไม่น่าเบื่อเลย ^^

2011-3-27 18:52

พักเที่ยงมีอาหาร บุฟเฟ่ต์ให้ด้วยค่ะ ..เหนื่อย (เพลียแอร์) เลยกินได้น้อย (น้อยแล้วนะนั่น 55+)
มีหนังสือ กะ VCD มาขายด้วย แม่มดเหมามาหลายเล่มเหมือนกัน
ที่น่าสนใจคือ "เทคนิคการถ่ายภาพบุคคล"
ไว้รอว่างกว่านี้ จะมาแชร์ให้ฟังค่ะ
(ช่วงนี้งานงอก..ยุ่งมากมายกั๊บ)
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

จบ Class วันนี้ ยัยจอมซุ่มอย่างแม่มดก็ทิ้งทวนโดยการกลิ้งตัวตกลงจากบันใดอย่างสวยงาม (คณะกรรมการยกป้าย 9.5 เต็มสิบ)
ได้เลือดกันเลยทีเดียว เจ็บไม่เท่าไหร่ แต่อายโพด T____T เง้อ

2011-3-27 19:03

แล้ววันหลังจะเอาความรู้ที่ได้มาแบ่งปันนะคะ ^^ ขอตัวไปทำแผลก่อนเน่อ

รออ่านนะครับ ในส่วนของเนื้อหา  

จะบอกว่าในส่วนขององค์ความรู้  สำคัญไม่เป็นรองประสบการณ์นะครับ
แม้ว่า ผมจะคิดว่าแม่มดคิดถูกและคิดดี   แต่ไม่อยากให้ดูถูกพลังอีกด้านของตัวเองนะ

เรื่ององค์ความรู้  มีหลายๆคนถามถึงครับ ผมคิดเหมือนๆแม่มดและพี่อ๊าต
ที่ว่า เสียงเราจะมีน้ำหนักเมื่อภาพเราสวยขึ้น  ผมจึงพยายาม รีดฝีมือตัวเองเสียก่อนเท่าที่มีโอกาส สารภาพว่า เดิมทีผมก็ไม่ได้คิดเรื่องนี้เลย  

อย่างไรก็ตาม มองอีกแง่หนึ่ง  อยากให้สมาชิกช่วยๆกันเขียนนะ
เรื่องบางเรื่อง  รอจนเราเก่ง  เราก็ลืมมันไปเสียแล้ว

วิถีรุกกี้ของนายฮ    ้อย ก็ทำได้ดีมากๆเลยครับ  บางทีผมก็อยากทำบ้าง
แต่ยังไม่ตกผลึกเลย
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

รอรอรอรอรอ
"บางอย่างเกิดมาเพื่อกินขยะบนชายหาด แต่บางอย่างก็เกิดมาเพื่อปฎิเสธ เงื่อนไข -- ข้อ จำกัด เหล่านี้"

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

รอรอรอรอรอ
"บางอย่างเกิดมาเพื่อกินขยะบนชายหาด แต่บางอย่างก็เกิดมาเพื่อปฎิเสธ เงื่อนไข -- ข้อ จำกัด เหล่านี้"

เพิ่งเห็นว่านอกจากแผลที่เข่า เล็บเท้ายังฉีกอีก โอ๊ยยยย...อะไรจะซวยกันนักหนา T^T

เพิ่งเห็นว่านอกจากแผลที่เข่า เล็บเท้ายังฉีกอีก โอ๊ย ...
แม่มดราตรี โพสต์เมื่อ 2011-3-28 13:59

ที่หนักกว่านั้นคือความรู้สึกช้ามากไรมาก T____T
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ที่หนักกว่านั้นคือความรู้สึกช้ามากไรมาก T____T ...
sumphano โพสต์เมื่อ 2011-3-28 15:49

55555555555555+ จริงด้วย!!

"คนเก่งจริง"...ลักษณะเด่นเป็นอย่างนี้ทุกคนแหละครับ
คิดว่าตัวเองยังไม่เก่ง ยังไม่ดีพอ (ไม่ได้หมายความว่า "ไม่มั่นใจตัวเอง" นะครับ)
คนอื่นหยุด... แต่เค้าไม่หยุดที่ฝึกฝน ค้นหา ศึกษาหาความรู้ใหม่ๆให้ตัวเองเสมอ
"ต้องดีกว่าเก่า"...เป็นคำที่อยู่ในใจเสมอ...

อย่าคิดว่าผมชมคนเป็นอย่างเดียวนะครับ... ผมก็เลือกชมเหมือนกันน๊า
แต่ "แม่มดราตรี" ในมุมมองของผม เป็นอย่างนั้นจริงๆ !!

* รอชมตอนต่อไปอยู่นะครับ...ระวังตกกระไดพลอยโจนอีกล่ะ 55555

ตอบกลับ 10# ARTMAN

555+ ขอบคุณค่ะพี่ ART ส่วนของเนื้อหานี่ขอเรียบเรียงก่อนนะคะ แบบว่างานงอกยุ่งหัวฟู ต้องตั้งสติเยอะ ๆ
แต่สัญญาด้วยเกียรติจะมีให้อ่านแน่นอนจ๊า

แม่มด : ออฟ เค้าว่าจะไปลงเรียนล่ะ
ผู้หมวด : เออ ดี ๆ จะได้ทำตัวมีประโยชน์บ้าง
แม่มด : ง่ะ ..นี่ฉันทำตัวไร้ประโยชน์อยู่หรา? <<< (เสียงอ่อย ๆ อารมณ์จ๋อย ๆ)
ผู้หมวด : เจร้ยยย..มะช่าย หมายถึง ได้ทำอะไรมีประโยชน์กับตัวเองบ้างไง พูดซะรู้สึกผิดเลยตรู <<< (รีบแก้ตัวน้ำเสียงร้อนรน)

555+ บทสนทนาระหว่างสองสาว ..
คำเตือน การพูดกะคนนอยด์มีผลให้เพื่อนน้อยใจได้ง่าย ๆ

เข้ามาชื่นชมความสนใจ เอาจริงเอาจัง และใฝ่รู้ของแม่มดครับ

ผมได้แต่หาหนังสือของเขาเอามาอ่านครับ สนุกและได้ความรู้ และมีเป็นรายการทีวีด้วยนะ

แต่จำไม่ได้ว่าอยู่ไหน เวลาไหน เคยเปิดเจอเขาพาไปถ่ายรู้ที่เยาวราช เอ้อ ดีน่าสนใจอยู่เหมือนกัน

ปรบมือให้แม่มดครับ

มารอดูอีกคนครับ.....
อยากไปแบบนี้เหมือนกันแต่คงหาโอกาสยาก
soulmate64.multiply.com

ขอบคุณทุกความคิดเห็นค๊าบ..

รอให้เคลียร์งานเสร็จอะไรเสร็จ

จะจัดหนักให้แน่นวล บ่ะต้องห่วงค๊าบ รอเน่อ

กลับไปยังรายบอร์ด