กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ผมชอบนะครับพี่

ต้องบอกก่อนว่า  กระทู้ที่ดี ในความเห็นของผมนั้น
เป็นกระทู้ที่ เราอาจเห็นด้วยหรือเห็นต่างก็ได้

แต่สิ่งที่กระทู้ดีๆมีคือ  ทำให้คนที่อ่านมีไฟถ่ายภาพ

และมีการต่อยอดขึ้นไปอีก

ซึ่งกระทู้นี้
มีครบถ้วนครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

มีความเห็นตรงกับพี่ อาต หลายๆข้อครับ

ขอบคุณพี่อาต ที่แปลความรู้สึกออกมาเป็น ตัวหนังสือได้ครับ
ถึงจะไม่เคยคุยเรื่องนี้กันมาก่อน แต่มันอยู่ในใจของผมมานานแล้วครับ
"บางอย่างเกิดมาเพื่อกินขยะบนชายหาด แต่บางอย่างก็เกิดมาเพื่อปฎิเสธ เงื่อนไข -- ข้อ จำกัด เหล่านี้"

ผมก้ตรงหลายข้อครับ  เด๋วกลัวเข้าใจผิด  ช่วงนี้ ฝน ฟ้า เปลี่ยนแปลง  
หลายคนอ่อนไหวกันใหญ่ ฮือๆๆๆๆ  เหงาวุ๊ยบัีก
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผมว่ารูปที่สื่ออารมณ์และเรื่องราวมันจะนำหน้ากฎนะ

เพราะถ้าไม่ได้ก็จะวิ่งหากฎ กฎก็ไม่ได้ก็จะกลายเป็นรูปภาพธรรมดา   

..

...

.....

หรือว่าเราคิดไปเอง เพราะไม่ค่อยทำตามกฎ  ฮิๆ....

ชุดนี้สวยและได้อารมณ์ครับพี่อ๊าต

มาตัดริบบิ้นครับ
และขอบคุณพี่อ๊าตงามๆครับ สอง สามวั ...
sumphano โพสต์เมื่อ 2011-3-22 21:21

ตาหมีถล่มตัวอีกแระ...

ขัดใจที่ฝีมือตัวเองน่ะ...ดีแล้วครับ แสดงว่ายังไม่หยุดที่จะค้นหาและปั๊ดตะนาให้ดียิ่งขึ้นไปอีก

ป.ล. ในสต๊อคที่ว่ามีแบบ "แหกๆ" บ้างป่าว ? เอามาแจมกันหน่อยน๊าา

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ผมชอบนะครับพี่

ต้องบอกก่อนว่า  กระทู้ที่ดี ในความเห ...
sumphano โพสต์เมื่อ 2011-3-22 21:31

เอ๊า...ตอบคุณหมีอีกรอบ พอดีเพิ่งเห็นข้อความในโทรศัพท์ งงๆ !?  กลัวพี่คิดมากเหรอ 55555

มีความเห็นตรงกับพี่ อาต หลายๆข้อครับ

ขอบคุณพี่อาต ท ...
SupperCorn โพสต์เมื่อ 2011-3-22 23:54

จริงๆแล้ว...ไม่ใช่แค่เรื่องถ่ายรูปเท่านั้นหรอกครับโพด... ที่คนเราควร "แหก" กันบ้าง

พี่เอง "แหก" มันแทบทุกเรี่องในชีวิตเลยละครับ ฮิฮิ (ว่างๆจะเล่าให้ฟัง เพราะไม่สามารถออกอากาศได้ 5555)

แต่ที่สำคัญอย่าให้คนรอบข้างเดือดร้อนก็พอ...

ผมว่ารูปที่สื่ออารมณ์และเรื่องราวมันจะนำหน้ากฎนะ

...
naihoi โพสต์เมื่อ 2011-3-23 16:33

นายฮ้อย ต้องมีภาพแบบนี้เยอะแหง๋ๆเลย... อย่าตุน เอ้ย! อย่าเก็บไว้คนเดียวซิ..เอามาแบ่งกันซะดีดี

เป็นกระทู้ที่เม้นท์ยากอีกแล้ว..
ไม่ใช่ว่าแม่มดไม่รูปรูป "แหก ๆ " นะคะ..มีค่ะ..มีเยอะด้วย
อย่างตึกเอียง อะไรงี้.. 55+

..ที่ว่าเม้นท์ยากเพราะมีความรู้สึกเห็นด้วย..และไม่เห็นด้วย
(แต่ไม่เห็นด้วยดันมีเยอะกว่านี่สิ)

บางอันแหกได้สวย แต่หลาย ๆ อันแอบคิดว่า มีทางเลือกที่ดีกว่านั้น
บลา บลา..

เอาเป็นว่า..ในความคิดเห็นส่วนตัว แม่มดว่าก่อนที่จะแหก (อย่างมีหลักการ) ก็ควรจะเรียนรู้พื้นฐานที่แน่นเสียก่อน
ยังไงก็ Simple is the best สำหรับแม่มดค่ะ
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

เครื่องคอมผมการ์ดจอ  มีปัญหาอีกแระ  ยกกันจนปวดหลังเลย  รอทำใจก่อน -*-

จริงๆผมเห็นด้วยกับทุกท่าน  ทั้งโพด นายฮ้อย พี่อ๊าต แม่มด

คืออย่างนี้ครับ....

กฎของการถ่ายภาพนั้น เช่นเดียวกับกฏทางวิทยาศาสตร์ทั่วไป  
ที่กล่าวว่า กฏทุกกฏมีข้อยกเว้น  ข้อยกเว้นนั้นเป็นด่านสุดท้ายเลยทีเดียว
หนังจีนถึงบอกว่า  วรยุทธขั้นสูงสุด  คือไร้กระบวนท่า

แต่กว่าจะไปถึงข้อยกเว้นนั้น มันยากมากครับ  มีไม่กี่คนไปถึงได้จริงๆ  
อีกส่วนหนึ่งแหกโค้ง  หรือ ธาตุไฟแตกไปเสียก่อน

นี่ยังไม่รวมถึง  มันก็มีกฏที่เรายังไม่รู้อีกมาก  แหกกฏนี้ ก็ไปเข้าอีกกฏโดยบังเอิญ
เพียงแต่เราอาจไม่รู้จักมันเท่านั้นเองครับ

เดี๋ยวหาตัวอย่างมา   อาจต้องหลังสงกรานตืถึงมีรูปใหม่ๆนะครับ
รูปนี้ถ่ายเมื่อสงกรานต์ปีที่แล้ว

2011-3-24 08:54

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-3-24 10:08 โดย ARTMAN

ขอบคุณทุกคนที่แวะดูภาพแหกๆ ของผม...

ต้องออกตัวกันอีกสักเอี๊ยดดดนะครับว่า...ทั้ง 10 แหก เอ้ย! ทั้ง 10 ภาพที่ผมนำมาฝากกันเนี่ย !

...ไม่ใช่ตัวอย่างการแหกกฎที่ดีนัก...
(บางคน... อาจจะมีภาพที่แหกกฏและน่าสนใจกว่าของผมหลายเท่านัก)

...ไม่ใช่ "ทางออก" หรือแนวการแก้ปัญหา...
(ส่วนใหญ่... ภาพแบบนี้น่าจะเป็นเรื่องของโอกาสหรือจังหวะมากกว่าความตั้งใจ)

...ไม่ใช่ "เทคนิคการถ่ายภาพ" และควรใช้วิจารณญานในการเชื่อ...
(ไม่งั้นผมคงเอาไปตั้งใน "Digital Dark Room" แล้ว !! ฮิฮิ)

เอาเป็นว่า... บางแหก เอ้ย! บางภาพของผม
ถ้าให้ย้อนเวลากลับไปได้ ผมอาจจะเลือกถ่าย "ตามกฏ"
คงคำนึงถึงเรื่ององค์ประกอบ เรื่องมุมมอง การตัดสินใจ การตั้งค่าที่เหมาะสมกว่านี้ เหมือนอย่างที่แม่มดฯบอกเลยครับ
ดีไม่ดี...อาจรวมไปถึงจังหวะการหายใจเข้า-หายใจออกของตัวเองเลยทีเดียว 555

แค่อยากให้ทุุกคนเอาภาพของตัวเองที่ดูแล้วเห็นว่าน่า จะ "แหก" นะ... มาแจมกันเท่านั้นเอง

ทีผมยังไม่อาย เอ้ย ! ไม่หวงเลยนิ   

เอาบางส่วนมาฝากกัน...ของ คุณหาว ครับ   

" คำแนะนำหนึ่งที่หลายๆที่เขียนตรงกันคือ “กฎมีไว้แหก … แต่ต้องรู้วิธี” คำแรกผมอ่านทีเดียวก็เข้าใจแล้ว
ผมเชื่อว่าทุกคนก็เข้าใจได้ทันทีเหมือนกัน แต่คำที่สองนี่สิ ผมอ่านเท่าไหร่ก็ไม่เข้าถึงมันเลย แล้ววิธีอะไร?
เป็นคำถามที่ค้างคาใจผมอยู่นานแล้ว ทำไมไม่มีใครมาสอนวิธีแหกกฎบ้าง
แต่เมื่อดูภาพมากขึ้น เห็นอะไรเยอะขึ้น กว้างขึ้น ก็เริ่มเข้าใจถึงความหมายของการแหกกฎมากขึ้น..."

อ่านเต็มๆได้ที่ link นี้ครับ
http://m.2how.com/?p=314

ผมจะหาภาพมาแจมเพิ่มครับ

อันที่จริง  เรื่องที่ผมจะบอกคือ  ตัวหนังสือ และ กระทู้นี้ของพี่อ๊าต  ที่หลายคนว่าดีแล้ว  
....ยังอธิบายความเจ๋งของพี่อ๊าตได้ไม่ถึงเสี้ยวหนึ่งของที่เป็นอยู่จริงๆครับ

ผมพูดจริงๆ ไม่ได้ป้อยอครับ

ถ้ายกตัวอย่างภาพ "แหก" ที่เป็นรูปธรรมที่สุดของแม่มด
น่าจะเป็นกระทู้โลโม่ >>  http://www.fotobug.net/forum/vie ... page%3D2&page=1

(อันที่จริง ๆ รูปแหก ๆ ก็มีปนมาหลายกระทู้เชียวแหละ)

อีกอันที่เห็นชัดก็ตึกแนว ๆ เอียง ๆ ในกระทู้สิงคโปร์ - มาเลเซีย
ส่วนใหญ่ก็น่าจะเคยเห็นกันไปหมดแล้ว..เลยไม่มีอะไรมาลงน่ะค่ะ
ไม่ได้ไม่คัดค้านการแหก .. แต่แหกทั้งที ต้องแหกให้ "สวย" จ๊า
และ..ย้ำชัด ๆ เผื่อมือใหม่ผ่านมาอ่านเจอ จะพากันแหกตั้งแต่แรก ศึกษากฎให้ถ่องแท้แล้วค่อยแหกกันทีหลัง ไม่ว่ากัน

..เคยเขียนไว้ใน กระทู้ >>> http://www.fotobug.net/forum/vie ... &extra=page%3D1

ศิลปะของการประกอบภาพ ทั้งหมดที่กล่าวมาเป็นเพียงแนวทาง หรือพื้นฐาน แต่ไม่ใช่กฎเกณฑ์ตายตัว  จงศึกษากฎเพื่อทำลายกฎนั้นซะ

อาจารย์ก็สอนมาเช่นนั้น
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

อ้าว  กำลังเขียนต่อ  ผมอ่านเจอจากลิ้งค์ที่พี่อ๊าตให้ไว้  คำตอบนี้ ชัดเจนมากครับ

“ถ้าเราขาดสิ่งหนึ่งไป เราต้องเพิ่มอีกสิ่งหนึ่งเข้ามา” ในที่นี้สิ่งที่เราขาดคือองค์ประกอบภาพที่ดึงดูด เราก็ต้องหาสิ่งที่มาดึงดูดแทน อาจจะเป็น แสง เงา ระยะชัด เส้นนำสายตา สีสัน ที่จะมาทำหน้าที่ช่วยเสริมมิติให้กับรูปภาพ ทำให้ภาพดูน่าสนใจมากขึ้น

หากอ่านดู  คุณสองหาว แกแม่นกฏจนแกเบื่อแล้ว  ถึงมีเสียงกระซิบ ให้ลองอะไรใหม่ๆ.....
....ผมว่าเราคุยเรื่องเดียวกันแล้วล่ะ

...เพราะโดยส่วนตัว  ผมแนะนำให้  เดินตามพื้นฐานก่อน  นะ  
จะพลิกแพลงทีหลัง  ไม่ได้ต่อต้านเรื่องนี้เลยครับ

กลับไปยังรายบอร์ด