กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ภาพนี้  f 5.6 iso 100 โดยประมาณ (ผมน่าจะจำไม่ผิด เพราะคือ ค่าโปรดของผม)

คำถาม  
ข้อเดียว คือ องค์ประกอบครับ  
เหมือนขาดๆ หลวมๆ แต่ไม่แน่ใจ
ดูภาพตัวเองไม่ออกจริงๆครับ ^^

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

2011-2-28 19:11
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

อย่างแรกที่รู้สึกเลยคือเส้นในภาพนี้นำสายตาไปที่กลางภาพครับ มีดวงอาทิตย์ตรงกลาง                แต่ตัวซับเจคอยู่เยื้องไปทางขวา
คลาดเคลื่อนจาก จุดที่ควรจะอยู่  

หลวมครับ  ฟ้ากับพื้น กั๊กๆ เกือบผ่าครึ่ง ดีเทลบนฟ้าไม่มี น่าจะเลือกพื้นไว้  ผมคิดว่าที่หลวมนั้นมีผลมาจากแอคชั่นด้วย   แอ็คชั่นไม่น่าสนใจครับ  ที่ว่าหลวมเกี่ยวกับแอคยังไง  
ผมคิดไปถึงแอคชั่น ระหว่างหนัง กับละครเวที   หนังถ่ายภาพใกล้เล่นแอคอารมณ์เล็กๆก็เห็น
ละครเวที เห็นไกลๆเต็มตัว  ต้องเล่นเต็ม  เล่นทั้งตัว  จัดใหญ่   ฉะนั้นถ่ายภาพไกล ถ้ามีแอคชั่นมาเกี่ยว  ควรจะให้ชัดเจน  กว่านี้ครับ

สำหรับผม  โดยรวม ออกมาหลวม และโล่ง  เพราะไม่มีส่วนใดดึงดูด  ทั้ง ฟ้า  พื้น  ตัวแบบ ดีเทล  

รอท่านต่อไปครับ ^^

สำหรับผมผมว่ามันไกลไปฮะ
"บางอย่างเกิดมาเพื่อกินขยะบนชายหาด แต่บางอย่างก็เกิดมาเพื่อปฎิเสธ เงื่อนไข -- ข้อ จำกัด เหล่านี้"

ภาพนี้ดูมันโล่งๆครับ ภาพมันพล่ามัวเพราะถ่ายย้อยแสง แต่ถ้าจะเล่นกับการย้อนแสงก็ต้องแสดงเรื่องเงา
และโครงร่าง ภาพนี้เงาและโครงร่างก็ยังไม่เด่นเพราะไปตกพื้นดำ และอยู่ไกลไป อีกอย่างถ้าถ่ายให้อันเดอร์กว่านี้ก็จะได้พระอาทิตย์เป็นดวงพร้อมฟ้าที่สวยได้  
  เป็นความคิดเห็นหนึ่งครับ

ถ้าถามเรื่อง "องค์ประกอบ" ข้อเดียว...

ผมขอถามคุณหมีก่อนนะครับ...ว่าด้านหัวเรือหรือด้านขวา(ของภาพ) สุดเฟรมแล้ว ถัดไปเป็นอะไรครับ ?
เป็นต้นไม้ ? เป็นตลิ่ง ? เป็น ฯลฯ ....ไม่แน่ใจว่าคุณหมีได้ถ่ายมาด้วยหรือเปล่า ?
ผมอยากรู้จริงๆนะครับ... เพราะจินตานาการเอาเองว่า มันน่าจะทำให้ภาพนี้ดู "สมดุล" ขึ้นได้บ้าง..ไม่มากก็น้อย

เพราะทิศทางของ ลุง กับ เรือ มันบังคับไปด้านนั้นแล้ว แ้ก้ไขไม่ได้
เลยต้องหา Space  ด้านหน้า (ลุงกับเรือ) ให้มากกว่าด้านหลัง เพื่อสร้างสมดุลให้กับ องค์ประกอบ ของภาพนี้แทนครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-3-1 18:43 โดย ARTMAN

รอตาหมีไม่ไหว...
เลยขอลองจับภาพมาพลิกซ้ายป้ายขวา แล้วเอามาซ้อนกันใช้ยางลบๆให้มันกลมกลืนกันตามจินตนาการใน "โฟโต้เฉาะ" ดู
คุณหมี (เจ้าของภาพ) ว่าไงครับ ? ฮิฮิ

ป.ล. ผิดหลักความจริงไปหน่อยนะครับ (จุดของดวงอาทิตย์) แค่ลองทำตามจินตนาการเท่านั้นเอง

ดีเทลบนฟ้าไม่มี อย่างที่คุณเพลินตาว่า   และคิดว่าหลวมไปเหมือนกัน

เป็นผมคงเลือก พื้นนา เยอะหน่อย แถมได้ refect จากแสงอาทิตย์ที่สะท้อนบนพื้นด้วยครับ

หันไปเล่นกับ texture ของพื้นนา และทางเดินนำสายตาไปสู่คนพายเรือ   ก็น่าจะดีครับ เป็นอีก 1 ไอเดียครับ

ดีเทลบนฟ้าไม่มี อย่างที่คุณเพลินตาว่า   และคิดว่าหลวมไปเหมือนกัน

เป็นผมคงเลือก พื้นนา เยอะหน่อย แถมได้ refect จากแสงอาทิตย์ที่สะท้อนบนพื้นด้วยครับ

หันไปเล่นกับ texture ของพื้นนา และทางเดินนำสายตาไปสู่คนพายเรือ   ก็น่าจะดีครับ เป็นอีก 1 ไอเดียครับ

งืม ๆ ..บอกไปหลังไมค์หมดแล้วล่ะเน่อ
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

อืม...เท่าที่สังเกตุ เหมือนพ่อหมียังควบคุมการตั้งค่า s / f ได้ไม่เต็มที่

ผลเลยทำให้ Over บ้าง Under บ้าง ลองปรับเปลี่ยนค่า s/f ISO ให้เหมาะสมดูค่ะ

..ซึ่งเรื่องนี้จำเป็นพอ ๆ กับมุมมองและต้องใช้ประสบการณ์ ^^ ถ่ายเยอะ ๆ จ๊า
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

เอ้า ร่วมถกกันๆๆ
อ.แม่มด ภาพนี้ ต้องใช้ ฟิลเตอร ND ครับ หรือ ps .หรือแฟลช (หัวกล้องไม่พอ)
การคุมกล้อง f/s เอาแทบไม่อยู่เพราะแสงฟ้าและดิน ความต่างกันมากขิงๆ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ตอบ พี่อ๊าต  ขอไปค้นก่อนครับ  แต่ตอบไว้เผื่อค้นนาน มันมัน สะพาน นภาพก่อนหน้าและสายไฟครับ
อ. แม่มด สอนโคลนนิ่ง สแตมป แบบง่ายๆลบสายไฟไปกั๊บ

อ้าว  สวยยยยยยยขึ้นเยอะครับ  พี่อ๊าต ผมชอบอ่า   พึ่งมาเห็นเม้นท์พี่กั๊บ

ตอบกลับ 11# sumphano

ไม่เอาอ่ะ..อย่าเรียกน้องอ.แม่ เด๋วขี้กลากขึ้นหัว ฮือ ๆ

ถ้าไม่มี ND ครึ่งซีก ถ่ายคร่อมแสง มาทำ HDR น่าจะเวิร์คค่ะพ่อหมี...

แล้ว HDR ทำไงล่ะเนี่ย....แม่มดทำไม่เป็น!!

เฮ้ยยย พี่อาตทำได้ไงอะ
"บางอย่างเกิดมาเพื่อกินขยะบนชายหาด แต่บางอย่างก็เกิดมาเพื่อปฎิเสธ เงื่อนไข -- ข้อ จำกัด เหล่านี้"

กลับไปยังรายบอร์ด