กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-2-26 06:08 โดย Tumza1986

สวัสดีครับ ห่างหายกันไปหลายวัน ร่วมเดือนเลยก็ว่าได้
ยุ่งครับ ทั้งเรื่องที่บ้านเรื่องตัวเองและหลายๆเรื่อง
ไม่มีเวลาออกไปไหนเลย 1 เดือนที่ผ่านมา ออกไปถ่ายรูปแค่ครั้งเดียว ถือว่าผิดวิสัยสำหรับตัวเองแล้วครับ
ที่จริงชุดนี้ไม่คิดที่อยากจะเอาลง  อยากโปรเซสแล้วเก็บไว้ดูเฉยๆครับ แต่มันเหมือนมีอะไรบัลดาลใจสักอย่างที่อยากจะให้ลง

B u d d h i s t
...8 ใบ อยากหาที่พึงทางใจ
ช่วงนี้รู้สึกไม่ค่อยดี ไม่ดีเอาเสียเลยจริงๆ
ไม่รู้ว่าจะต้องเจออะไรอีก จะดีหรือจะร้ายก็คงต้องสู้มันต่อไปครับ.....

นานๆ จะเห็นภาพขาว-ดำสักทีครับ ตั้งแต่รู้จักกับบั๊กมา ชุดแรกที่โพสเป็นขาว-ดำ กับ "๒๕๕๓"
นอกนั้นเป็นภาพสีทั้งหมด ตามสไตล์ครับ
แต่รู้สึกว่าชุดนั้นยังขาดประสบการณ์หรือแนวทางขาว-ดำพอสมควร
ชุดนี้ไม่ขอบรรยายแล้วกันนะครับ ดูกันตามอารมณ์ของขาว-ดำแล้วกันครับ

โอบ

ไ ม่ ถู ก ห ลั ก ก า ร แ ต่ ถู ก ใ จ เ ร าบ้ า ง . . . จ ะ เ ป็ น ไ ร ไ ป . . .

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-2-26 05:59 โดย Tumza1986

สงบ

ไ ม่ ถู ก ห ลั ก ก า ร แ ต่ ถู ก ใ จ เ ร าบ้ า ง . . . จ ะ เ ป็ น ไ ร ไ ป . . .

แปะ

กิ่ง

ยอด

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

เฝ้า

มอง

ปิดท้ายกันด้วยใบนี้แล้วกันครับ
ขาว-ดำ น้องยังด้อย พี่ๆ แนะนำกันด้วยนะครับ ไม่รู้หลักการ ไม่รู้แนวทาง
โปรเซสทันใจ ตามใจตัวเองครับ ขอบคุณบั๊กครับ

พุทธ

ชุดนี้ต้องสับนะครับตั้ม
เราว่า ถ้าคอนเซปมาเป็นแนวธรรมๆแบบนี้ น่าจะทำให้นุ่มกว่านี้ฮะ คอนทราสแรงเกินพอดี
โดยรวมแล้ว รายละเอียดหายไปเกือบทุกภาพเลย แลดูขัดตา
พอดูได้มีแค่5ใบเดียวครับ      ใบที่3 นี้แปะ??????
ใจเย็นๆฮะ ตกผลึกให้มากกว่านี้ทั้งเรื่งภาพและ คำ  มีเวลามากกว่านี้ มุมมองดีแล้ว
เป็นกำลังใจให้นะครับๅ^^
"บางอย่างเกิดมาเพื่อกินขยะบนชายหาด แต่บางอย่างก็เกิดมาเพื่อปฎิเสธ เงื่อนไข -- ข้อ จำกัด เหล่านี้"

มุมมองดี..การทำขาวดำยังไม่ดีเน่อ
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ข้าวโพดพูดรู้เรื่อง ชัดเจน
เสริมว่า ดำเยอะไป / คอนทราสจัดไป ทำให้เสียรายละเอียด  แต่แววมาดีมาก  เทาหนึบๆหนับๆ พี่เองก็ ps ไม่เคยได้  อ่านที่พี่เพลินเม้นท์ให้ ฝากรักเอาไว้ในเพลงสักคำก็ได้  แถมมุมดี

ตั้ม....เป็นกำลังใจให้ทุกๆเรื่องครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

มุมยังแจ่ม ขาวดำจัดไปนิด....แต่ช่วงไม่สบายใจ อะไรๆมันก็มืดแบบนี้แหละ สู้ชีวิตต่อไปนะตั้ม

ชอบมุมมอง 1 กับ 3 ครับ

แต่เห็นด้วยที่ contrast จัดไป ขาดรายละเอียดไปเยอะเลยครับ  ลองให้ level ดึง midtone ขึ้นมาหน่อยครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-2-28 11:42 โดย ARTMAN

พี่ขอชม เรื่อง ไอเดียและความพยายามในการนำเสนอ ของตั้มนะครับ   
ส่วนเรื่องขาว-ดำ ? ตอบไม่ถูกเพราะไม่ถนัด
รู้คร่าวๆมาว่าถ้าคุณภาพของภาพ...แสง...เงาไม่ดีพอ ก็ใช้ "มุมมอง...เรื่องราว" มาช่วยนำได้ครับ
สุดท้าย...ต้องอยู่ที่ความชอบหรือความตั้งใจของตั้มเองด้วยครับ (อาจจะไม่ถูกใจคนอื่นบ้างเป็นเรื่องธรรมดา)

มั่นจายยย...มั่นจายยย เยสสสสส !!

ช่วงนี้ ขาว-ดำ มาแรงครับ ผมต้องหัดบ้างละคราวนี้
ผมชอบภาพ 4 แต่อาจจะดำๆและภาพเล็กไปหน่อย

ชอบไอเดียครับ

กลับไปยังรายบอร์ด