กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-2-20 10:10 โดย sumphano

ภาพตัวเองถ่าย  ผมสารภาพว่าดูไม่ออกว่า รกไหม เสียหายไหม ผมเสียดาย
แต่พยายามให้แสงตกกระทบจุดที่เราจะเน้น

หากจำไม่ผิด  f 5.6 iso 100  แต่ wide จึงชัดไปซะลึกจริงๆ

2011-2-20 10:02
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

คำถามคือ ภาพนี้ จัดว่า เสียหายมากไหมครับ ไม่ควรใช้งานใช่หรือไม่
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

พอมาดูเป็นสีแล้ว..แสงสวยแฮะ
แต่..ปัญหาเดิมที่บอกไปคือต้นไม้...
เสียจริง ๆ....แต่ที่เสียคือ "เสียดาย"

คำถามต่อมา..พ่อหมีจะใช้ภาพไปทำอะไร ..ถ้าไปขายเว็บโหวต ..คงขายยาก

เอ..ลองทำพื้นทั้งหมดเป็นขาวดำ แล้วเหลือเฉพาะพระเอกเป็นสีจะช่วยได้มั๊ย?
ไม่แน่ใจเหมือนกัน...ให้ผู้รู้ท่านอื่นมาช่วยเสริมโนะ

ป.ล. พ่อหมี คราวหลังสี เอาประมาณรูปนี้นะ..ไม่แสบตา
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

แสงค่อนข้างดีสวยนะครับ  จุดแสงตกกระทบช่วยให้มีมิติขึ้นมากครับ

ผมเคยขนาดนอนถ่าย ทั้งคว่ำ ทั้งหงาย ( เพราะ live view หมุนไม่ได้ )  แต่ภาพที่ได้ก็คุ้มครับ^^

ในมุมมองผม ผมว่า wide ไม่น่าใช่ปัญหา  ปัญหาคือ เก็บส่วนที่ไม่จำเป็นมาเยอะเกินไปครับ
ต้นไม้มันย้ายไม่ได้ เราต้องเป็นฝ่ายย้ายครับ ซ้าย-ขวา ก้ม ๆ เงย ๆ เคลื่อนย้ายบ้างคงไม่หนักหนาครับ

ด้านขวาทั้งนั้นเลยครับ ภาพถูกแบ่งเป็น 2 ส่วน ขาดความเป็นเอกภาพมันส่งผลถึงอารมณ์คนดูด้วยนะครับ
สำหรับผมอาจจะต้อง crop ออก เกือบครึ่งเลยครับ  ไม่แนวนอนก็แนวตั้ง ก็ยังได้นะครับ อาจจะเสียความละเอียดไปบ้าง  แต่ถ้าจำเป็นก็ต้องทำ

แต่ถ้านำภาพไปอยู่ใน magazine เราอาจจะนำพื้นที่ด้านขวา โปรยตัวหนังสือไปได้ น่าจะช่วยให้พื้นด้านขวาดูดีขึ้นครับ
( แต่จริง ๆ ก็ไม่แนะนำหรอกครับ ไม่งั้นจะไม่มีความปราณีตในการกดชัตเตอร์แต่ละครั้ง )  ท่าไม้ตายไม่ควรใช้บ่อยครับ ฮาาาาาา...........

แต่ถ้าพูดภึงความเป็นภาพถ่ายอย่างเดียว ผมว่าก็ค่อนข้างเสียครับ

^
^
^
บร๊ะจ้าว คอมเม้นท์เตเตอร์ ขั้นเทพ
คาราวะ เลยกั๊บ.....

ครบถ้วนกระบวนความ ขอแสดงความนับถือฮะ เจ๋งโพด

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ผมคิดว่า ต้นไม้แบ่งช่องตรงกลาง กับใบไม้ใบใหญ่ๆ เป็นปัญหาครับ  รกมั้ย  ถ้ามาเป็นรูปแบบเส้นๆข้างหลังเท่าๆกันหมดก็ไม่รกครับ    แบ็กกราวแสงลงสวยดีครับ  น่าเสียดาย
แก้ไข ได้ยาก  ท่อนไม้ปิดหน้าแบบ  การให้เสปซก็เลยไม่สวย ถ้าจะคร็อป ผมก็ชอบแบบที่ 2 สุด คืือเว้นช่องบนหัวไว้บ้าง  แต่ก็ยังไม่ดีเท่าถ่ายใหม่ครับ

เข้ามารับความรู้ฮะ
ขอบคุณพี่พลครับละเอียดมากกก

ชอบแบบที่2เหมือนพี่เพลินฮะ
"บางอย่างเกิดมาเพื่อกินขยะบนชายหาด แต่บางอย่างก็เกิดมาเพื่อปฎิเสธ เงื่อนไข -- ข้อ จำกัด เหล่านี้"

ขอบคุณครับ  ผมคงต้องใช้ไม้ตายท่านขุนพลอ่ะครับ ผมเสียดาย  
มุมนี้ มีเหลือมุมเดียวจริงๆครับ สำหรับ ใบหน้านี้ (มี 4 หน้าครับ) อีกด้านเป็นเนินกำแพงสูงชันตั้งฉาก

ขอบคุณทุกความเห็นก๊าบ

โหวต V2 ด้วยอีกเสียงค่ะ ^^
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ผมโหวด 3 ครับ

^
^
^

ง่ะ

ผมชอบ "ท่าไม้ตาย" ของคุณพลนะ 5555

ชอบ ภาพ ที่ สอง ด้วย เหมือนพี่่ๆ เลย ครับ (ตามกระแส อิอิ)
ไม่มีคำว่าสูง วัดได้หากใจถึง

กลับไปยังรายบอร์ด