กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
iso 800
f  5.6
speed  200

ช่วงนี้ผมลองโพรเสสภาพแบบใหม่ดู  พอดีไปดูงานเพื่อนมาแรกๆผมก็เฉยๆครับ  แต่พอดูไปเรื่อยๆ ผมชักเริ่มชอบเริ่มติดใจกับการมองดูภาพสีฝ้าๆ โทนไม่ดำสนิท ลุกฟิล์ม
เลยลองทำดูบ้าง  อยากรู้ว่ามันจะเป็นไง  จริงๆอยากจะทดลอง สักกระทู้ประมาณว่า ลองดูภาพในกระทู้ แล้วทิ้งเวลาไปสักพักแล้วมาดูอีก มันจะสวยขึ้นอย่างผมมองมั้ย
ทว่า มีภาพไม่พอ  

เอาน่ะ ภาพเดียวละกัน  วิเคราะห์กันได้ทุกเรื่องครับ    ขอเพิ่มพิเศษใส่ไข่หน่อยตรงการโพรเสส ว่ารู้สึกยังไง  ควรจะเอาไปใส่กับอะไรดี  ลุกฟิล์มบ้างไหม ครับ  ขอบคุณครับ

2011-2-15 14:04

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

โหดเกิ๊น แต่ละอัน ยากอ่า.... T^T

ขอรวบรวมพลังลมปราณแป๊ะ

ฮึบ ๆ ๆ ๆ
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

เอาวะ..หลับหูหลับตาเม้นท์
เอาแว่บแรกที่รู้สึกนะ
ไม่ชอบกรอบขาวค่ะ
Look ฟิล์มมั๊ย..ก็ โออยู่น่ะนะ
แต่ไม่ชินกับการโพรเสซแนวนี้..เลยค่อนข้าง ยังไงล่ะ...

ขาวดำ is เพลินตา น่ะค่ะ
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ชอบครับไม่รู้จะคอมเม้นยังไง สบายดีมีเรื่องราว
ขอบขาวไม่เป็นปัญหาฮะ
"บางอย่างเกิดมาเพื่อกินขยะบนชายหาด แต่บางอย่างก็เกิดมาเพื่อปฎิเสธ เงื่อนไข -- ข้อ จำกัด เหล่านี้"

ชอบครับไม่รู้จะคอมเม้นยังไง สบายดีมีเรื่องราว
ขอบขา ...
SupperCorn โพสต์เมื่อ 2011-2-16 02:19

เค้าอยากรู้เรื่องการโปรเซส ไม่ใช่รึ?

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ผมว่าการโพรเซส มันคือเรื่องของจินตระนาการของแต่ละคนครับ
"บางอย่างเกิดมาเพื่อกินขยะบนชายหาด แต่บางอย่างก็เกิดมาเพื่อปฎิเสธ เงื่อนไข -- ข้อ จำกัด เหล่านี้"

ผมดูแล้วรู้สึกว่าภาพแยกกันเป็น 2 ส่วนครับ  ส่วนหัว กับส่วนตัวเด็กครับ
คงเกิดจาก BG ที่เป็นส่วนมืดกับส่วนสว่าง คอนทราสต์มันค่อนข้างเยอะฮะ
แถมเส้นที่แบ่งมันอยู่ตรงคอน้องพอดีเลยครับ  

ผมพยายามจะไม่ใส่ใจกับมันแล้วแต่ละสายตาไม่ได้เลยครับ  
ถ้าพูดถึงอารมณ์ภาพนี้ ถ้าเด็กคนนี้กำลังยิ้ม แล้ว process แนวนี้ผมว่าจะ impact มากกว่า
แต่คงไปบังคับน้องไม่ได้ นอกจากจังหวะมันได้จริง ๆ หรือไม่ก็คุณเพลินต้องทำหน้าตลกใส่น้องเขาแหละ 555

แต่ถึงหน้าเด็กจะบึ้งตึงไปบ้างก็ยังไม่ขัดกันเท่าไหร่

ถ้าถามว่า ลุกฟิลม์มั้ย สำหรับก็ o นะครับ  ไม่ทราบว่าดัน iso โหดขนาดนั้นตั้งใจจะให้มันมี noise หรือเปล่า  แต่สำหรับผมก็เหมาะดี+ปรับ low sat

มีบางคนชอบปรับแนว low sat ผมก็ชอบนะรู้สึกว่ามันดูได้นานดี ไม่รู้ว่าผมคิดไปคนเดียวหรือเปล่า

**อย่างที่บอกครับสำหรับผมติดที่ BG เท่านั้น**

ไม่มีทฤษฎีนะครับ   ภาพลักษณะนี้ หากไม่สนิทใจ ผมคงไม้กล้าม้นท์
เพราะผมไม่มีกรอบที่แน่นอน  เอาว่า พูดกันตาม feel

แวบแรกที่ผมเห็น

1. เราถูกปลูกฝังว่า ดูภาพให้ดูที่ตาก่อน  เรื่องแรกที่เตะตาผมคือ
ผมขัดตาที่แววตาเด็กครับ  มันดำแบบดิจิตอล ....มันไม่ควรจะคม+ดำเท่านี้

2. เรื่องที่ 2 คือ เกรน ที่มากเกินพอดี    มันเป็นเกรนที่ดูดิจิตอล  
เพราะ เกรนขนาดนี้ แต่ โทนในภาพนุ่มนวลละเอียด ขนาดนี้ มันขัดกันมาก ในความคิดผมนะครับ

เกรนขนาดนี้  DR ไม่น่าเนียนตาเท่านี้

แต่ผมไม่มีหลักการและความรู้เลย  อาจดูผิดได้ ก็ขออภัยจริงๆครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ขอบคุณทุกคนครับผม  

คุณพล  ที่ปรับisoสูง ไม่ได้อะไรหรอกครับ คือแสงมันน้อยสปีดไม่พอก็เลยดันมันขึ้นไป แต่ตัวจริงมันไม่ได้มีเกรนเยอะหรอกครับ ไม่ได้ผลข้างเคียงมาด้วย     ไม่ใช่คนเดียวแน่ อย่างน้อยก็ผมล่ะที่ว่า
โลวแซต ดูได้นานดีครับ

พี่หมี  ขอบคุณมากครับ โดยเฉพาะเรื่องเกรนนี่ ผมกลัวมันน้อยจนไม่เห็นทว่าพอทำจนเห็นบางทีก็เยอะเกินจริงๆ  พี่หมีดูละเอียดเลยคิดไปถึง dr ไม่สัมพันธ์กับเกรน เห็นด้วยเลยครับพอลองคิดดู   

ขอบคุณอีกทีครับ  ต้องอาศัย  "ตา"  เพื่อนสมาชิกช่วย ดูคนเดียวบางทีดูไม่ออกจริงๆครับ มากไปน้อยไป มีหลายๆตาช่วย ก็ดียังงี้แล   ^^   

..
..
ชอบโลวแซท ชอบโทนนุ่ม แต่ดันใช้นิก คนเรา 555+

ขอบคุณทุกคนครับผม  

คุณพล  ที่ปรับisoสูง ไม่ได้อะไรหรอ ...
เพลินตา โพสต์เมื่อ 2011-2-17 02:38

กบฏหนอน -..-

มาช่วยดู ครับแต่ยังไม่กล้า เม้น...ยังใหม่ ครับ มาเรียน ก่อน
ไม่มีคำว่าสูง วัดได้หากใจถึง

กลับไปยังรายบอร์ด