กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
คือ ฟางมีความสงสัยมากๆๆ ว่า ทำไม ภาพี่ถ่ายมา สีขาว-ดำ มันถึงสีไม่เข้ม
ข้ม ต้องมาเพิ่ม ความเข้มในโปรแกรมคะ คือ ฟางไม่เข้าใจว่า....
ถ้าเราใช้โปรแกรม เพิ่มสีภาพที่ เราถ่าย ให้เข้มขึ้น มันผิดหรอคะ?
เพราะ มีคนเข้ามาถาม รุปฟางใน Facebook ว่า "ทำไมต้องใช้โปรแกรมช่วย ถ่ายเองไม่ได้หรอไง ถ้าถ่ายแล้วมาใช้โปรแกรม อย่าเอามาโชว์ดีกว่า"

ฟาง อึ้ง และ เสียใจนิดหน่อย ด้วยความ งง คะ ว่า "ถ้าถ่ายด้วยใจ อยากสื่อภาพ แต่แอบใช้โปรแกรม แค่กดครั้งเดียว ให้สีขาว-ดำ มันเข้ม มันผิด หรือไม่สมควรหรอคะ

ภาพที่โดนตำหนิ คือ ภาพนี้คะ   หรือ หนูควรมีเทคนิค การถ่ายอย่างไรคะ  ^^  ขอบคุณคะ

2011-2-4 00:29

ฟางถ่าย ตอนกลางคืน โหมด TV ไม่ใช้แฟลช ไม่ใช้ขาตั้ง ค่าอื่นๆ ปรับอะไรบ้าง หนูลืมคะ แหะๆ
แล้วมาปรับสี ให้เข้มขึ้น ในโปรแกรมคะ แต่ปรับแค่ คลิ๊กเดียว เองนะคะ

หรือฟางควร ถ่ายอย่างไรคะ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ขอโทษพี่ๆ ด้วยคะ ฟางไปดพสผิดห้อง เลือกอยู่ตั้งนาน ว่าควรโพสห้องไหน
พอดีพี่  WiTCH ช่วยบอกว่าต้องโพสห้องนี้ หนุเลยตั้งกระทู้ใหม่คะ
หนุย้ายไม่เป็น ^^ แหะๆ ขอโทษด้วยคะ วุ่นวายไปหมดเยยยย

มุมมองผม

นานาจิตตังครับ

ถ่่ายแบบกดทีเดียวได้ เราก็จะได้ความภูมิใจครับ
ถ่ายแบบต้องมาแก้ให้สมบูรณ์ ด้วยเงื่อนไขต่างๆนาน ในเรื่องข้อจำกัด คงไม่ผิดอะไร
ถ่ายแบบมาแก้ไขให้ดีขึ้นมากๆ เพื่อมาใช้ในงาน ก็ไม่ผิดอะไร

ทุกอย่างมองล้วนเป็นศิลปะ ของคนที่ต้องการสร้างงานครับ
อยู่ที่เราเลือกมากกว่าครับ
http://richmanz.multiply.com/

พี่คะ ขอบคุณคะ หนูมีกำลังใจ และเข้าใจมากขึ้นเลยคะ "นานจิตตัง"

^^

welcome to ห้องวิเคราะห์ภาพนะครับ

อยากฝากบอกคนที่มาเมนท์รูปคุณใน facebook นะครับว่า
  คุณอยู่ในยุคไหน ???
ใครที่คิดแบบนั้นผมว่าแคบไปหน่อย

ถ้าคุณอยากถ่ายภาพโดยไม่ยุ่งเกี่ยวกับโปรแกรมใด ๆ เลย  ก็ไปใช้กล้องฟิล์มเถอะ
ผมมักจะบอกเสมอว่า
ยุคฟิล์ม = ห้องมืด
ยุคดิจิตอล = Photoshop

แม้แต่ก่อนถ้าเป็นกล้องฟิลม์ก็ยังนำภาพไปแต่งกันอยู่ดีครับเพียงแต่ไม่ใช้โปรแกรมเพราะแต่กอนมันไม่มีโปรแกรมให้ช่วย.......
ในเมื่อโลกเจริญขึ้นมาเป็นยุคดิจิตอล Photoshop ก็เปรียบเสมือนห้องมืดนั่นเองครับ !!!

**แต่มีข้อแม้ครับว่าคุณต้องถ่ายได้ดีมาระดับหนึ่งแล้ว ถึงจะใช้ PS ( ผมขอเรียกมันว่า PS แล้วกัน) ให้เกิดประโยชน์และช่วยส่งเสริมภาพให้ดูดียิ่งขึ้น

ผมเห็นด้วยกับการที่ถ่ายภาพให้ดีที่สุดโดยพึ่งโปรแกรมให้น้อยที่สุด
แต่ผมไม่เห็นด้วยกับการที่บอกว่าถ่ายไม่ดีถึงมาพึ่งโปรแกรมช่วย

การที่ช่างภาพถ่ายออกมา 1 ภาพ ได้รางวัล โน้น นี่ นั่น  การที่เราเห็นภาพสวย ๆ ใน MAGAZINE ต่าง ๆ ไม่ใช่ว่าจะไม่ผ่านมือ PS นะครับ  การันตีว่าล้วนผ่านมาทั้งนั้นไม่มากก็น้อย

ภาพ 1 ภาพ ไม่ได้ได้มาง่าย ๆ ครับ บางทีปัจจัยต่าง ๆ มันมีผลทั้งนั้น แสง สภาพแวดล้อมต่าง ๆ  บางทีโชคก็ไม่เข้าข้าง ฟ้าฝนไม่เป็นใจ
ไปถ่ายรูปกลับมา  นั่งมองรูปตัวเอง
องค์ประกอบ เฮ้ย !!!  มันก็ ok นะ
เรื่องราว เอ....มันพอจะมีบ้าง  แต่.....สีอาจซีดไปหน่อย  contrast ต่ำไปนิด  ใช้ PS ไปเถอะครับ ไม่ผิดแต่อย่างใด ตราบใดที่มันยังคงความเป็นภาพที่คุณถ่ายมาอยู่
คุณถ่ายมา 60-70 % ใช้ PS ช่วยภาพคุณดูดีขึ้นมาอีก 70- 80%  

มันจะไม่ดีกว่าหรือการใช้ PS ช่วยแลกกับการที่คิดว่าภาพที่คุณถ่ายมาได้แค่ 60% นั่นน่ะ คุณเจ๋งแล้ว ????
สิ่งที่ PS ช่วยคุณไม่ได้คือ
-องค์ประกอบภาพ
-เรื่องราวในภาพ
-หรือไม่ก็คุณถ่ายได้แย่เอามาก ๆ แสง สี มืดเกินกว่าที่ PS จะดันได้ ( ถึงดันได้ก็ noise กระจาย)

ตราบใดที่ภาพของคุณยังมีองค์ประกอบภาพที่ดี  มีเรื่องราวในภาพมากบ้างน้อยบ้างก็แล้วแต่  แสง สี พอที่จะสามารถดันได้บ้าง PS ก็จะเป็นผู้ช่วยที่ดีสำหรับคุณได้นะครับ

ถ้าถามผมผมจะบอกว่า PS จะใช้ได้ผลดีที่สุด ก็ต่อเมื่อคุณถ่ายมาดีที่สุดครับ !!
ถ่ายให้เยอะ แต่งให้น้อยครับ !!

**แต่บอกไว้ก่อนว่าบางทีเราก็ต้องใช้ PS  retouch ภาพถ่ายในลักษณะเหนือจริงนะครับ  หรือต้องจงใจให้ภาพเป็นลักษณะเฉพาะตัวบางอย่าง  ตัด-ต่อภาพ ส่วนใหญ่ใช้วงในการโฆษณาครับ
เพราะกล้องเพียว ๆ มันทำไม่ได้ อันนี้ต้องบอกไว้ก่อนครับ **

แต่ไม่ว่าจะนำภาพมาทำอะไร ภาพคุณต้องถ่ายมาดีระดับนึงเสมอครับ ^^

หวังว่าที่ผมนั่งพิพม์ยาว ๆ นี้ ข้อความนี้คงจะมีประโยชน์ และช่วยให้คนที่คิดกับ PS ด้านลบ ได้มองด้านบวกขึ้นบ้างครับ
ส่วนรูปที่ให้วิเคราะห์เดี๋ยวจะกลับมาแนะนำให้ครับ เดี๋ยวคงมีเพื่อน ๆ เข้ามาอีกเยอะครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

เอาล่ะ  กลับมาพูดถึงภาพนี้ครับ

แบบตรงไปตรงมานะครับ ดีก็ว่าดี ไม่ดีก็ว่าไม่ดีครับ  เพื่อการพัฒนาถ้าอยากพัฒนานะครับ
อันดับแรกที่ผมมองเห็น คือ  ภาพในเฟรมค่อนข้างอึดอัดไปครับ  จะเห็นว่าขอบซ้าย-ขวา เกือบชนขอบภาพ ให้ความรู้สึกว่าอึดอัดครับ แถมมีเสาอะไรซักอย่างด้านซ้าย
โผล่เข้ามา  ถ้าจะเอามุมง่าย ๆ แบบนี้ ขอให้ถอยออกมาหน่อย เบี่ยงซ้ายซักนิด เอาสิ่งที่ไม่จำเป็นในภาพออกไป

แต่ถ้าจะเอาแบบซีเรียส มองหาสิ่งที่ส่งเสริมภาพนี้ครับ  ...คืออะไร ??
คนดูครับ........
แม้ว่าจะน้อยนิด แต่อย่างน้อยก็มี 3 คน แล้วข้างหน้าที่ผมเห็น ใช้ให้เป็นประโยชน์ครับมากกว่านี้ครับ อาจจะเดินเข้าไปอีก แล้วใช้เป็นฉากหน้า
อาจจะถามว่า อ้าว !!!  งั้นโรงงิ้วก็ไม่ใช่มุมนี้สิ   

คำตอบคือ ใช่ครับ !!!  ถ้าจะเอาแบบซีเรียส มันไม่ควรจะถ่ายมุมนี้ครับ ดูแล้วยังอ่อนไปสำหรับในการสื่อสาร สื่ออารมณ์ในภาพ
อย่างที่บอกใช้คนดูเป็นฉากหน้าได้ แต่อย่าเด่นเกินนักแสดง เอามาช่วยเสริมก็พอ  เพราะเราต้องการจะสื่อถึงนักแสดงมากกว่า

อีกทางเลือกก็คือ ซูมเข้าไปให้เห็นนักแสดงเต็ม ๆ เลยครับ ว่ากำลังทำอะไรอยู่

ถ่ายกลางคืนขาตั้งจำเป็นมากนะครับ ภาพจะได้ไม่เบลอเพราะ speed shutter มันจะต่ำเกินกว่าที่จะถือมือเปล่าได้  
แต่ถ้าไม่มีจริง ๆ ก็ใช้รูรับแสงกว้าง ๆ หน่อย  หรือไม่ก็ดัน ISO สูง ๆ เพื่อแลกกับ speed shutter ให้ไวขึ้น
ถึง noise จะตามมา  ไม่ต้องกลัวครับ   

ภาพชัดแต่มี noise ดีกว่าปล่อยให้ภาพเบลอครับ
อาจจะวัดแสงแบบ center weight  ครับ  เพราะโดยรวมแล้ว object หลัก อยู่บริเวณกลางภาพน่าจะให้ผลที่ดีครับ  เผลอ ๆ แสงไฟในโรงงิ้ว อาจจะเพียงพอในการถือมือเปล่าได้+กับมือต้องนิ่ง
เพราะสังเกตุว่ามันก็สว่างพอสมควรทีเดียว........

อีกอย่างสำหรับผมการที่แต่ง - ปรับภาพ โดยโปรแกรม

มันมีอะไรที่สอนเรา คือ เมื่อเราปรับภาพให้สมบูรณ์ เราจะรู้ว่าตัวเองยังขาดอะไรอยู่บ้างครับ

โปรแกรมมันสอนเรา
http://richmanz.multiply.com/

ขอบคุรพี่ๆๆ มากคะ ที่แนะนำ สอน และให้กำลังใจ ^^

วันหน้าจะปรับปรุง และเอาขาตั้งกล้องไปด้วย

พี่ fotographic1980 บางคำ (ภาษากล้อง) ยังยากไปสำหรับฟางคะ แต่ก็เอาคำที่ไม่เข้าใจไปหาใน กูเกิ้ลแล้ว ขอบคุณนะคะพี่

ฟางอยากจะถามอีกนิดว่า ฟางใช้ canon 550D ที่มันมาพร้อมกะเลนส์ kit อะคะ
มันซูมได้จำกัด แล้วเวลาซูมสุดแล้ว แต่บางครั้งมันไม่ยอมโฟกัส หรือโฟกัสก็กดถ่ายไม่ได้ซะที
เลยต้องถอยออกมาให้มันโฟกัส

บางครั้ง อยากได้สีหน้า อารมณ์ของคนทั่วไป แต่ก็เข้าไปใกล้ชาวบ้านมากไม่ได้ (เด่วโดนดุ)
แต่ซูมก็ไม่ถึง โฟกัส ยาก

ฟางควรจะทำอย่างไรคะ?  หรือเป็นข้อจำกัดของ เลนส์ kit

คุณพลเขียนได้เยี่ยมมากเลยครับ

ไม่ใช่แค่ช่วยอธิบายให้คนที่แอนตี้การใช้ PhotoShop (PS) ได้มองด้านบวกหรือเห็นประโยชน์ของมันขึ้นบ้าง

ยังช่วยให้คนบางคนที่ไม่แน่ใจเกี่ยวกับการ(แอบ)ใช้ PS ในการตกแต่งภาพถ่าย รู้สึก "มั่นใจ" ขึ้นมาบ้างว่า ... คุณไม่ได้ทำผิด !

จริงๆแล้วอย่างที่คุณพลบอก... การแต่งภาพด้วย PhotoShop หรือโปรแกรมอื่นๆเป็นเพียง "ตัวช่วย" เท่านั้นเอง

มันไม่สามารถจะช่วยให้ภาพคุณดีขึ้นไปได้จนผิดหูผิดตาถ้า "ต้นฉบับ" ที่คุณถ่ายมาโหลยโท่ยสุดๆ !!

ผมว่า... คนที่มาคอมเม้นท์ภาพน้องฟาง ใช้ PhotoShop ไม่เป็น...ฟังธง !!!
ป.ล. ฝาก link นี้ไปให้เค้าอ่านด้วยก็ดีนะครับ คริ...คริ   

ตกใจเหมือนกัน  2011 แล้วยังมีคนต่อต้าน ps ได้ ขนาดนั้น

เรื่องภาพ หาพระเอกไม่เจอ

ตัวละครงิ้ว- แสงสว่างมากไป  มองไม่เห็นชัดเจนครับ
คนดู - มืดมากไปอีก ไม่เจาะจง   เลือกคนที่น่าสนใจสักคน เข้าไปยิงเผาขนเลยครับ
รวมๆ-  มุมตาเห็น  แบบเดินเข้าไปถ่ายเลย  สมมาตรอีกต่างหาก ภาพเลยออกมา  
กลางๆ ขาดจุดสนใจ

ปรับอย่างไรดี :
- พยายามหลีกเลี่ยงมุมที่ตาเห็นปกติ + ระดับสายตานั่นเอง

สังเกตุไหมครับ ว่าภาพในบ้านบั๊ก หากฟางลองหลับตาคิดถึงท่าทางของคนถ่ายภาพ
แทบไม่มีใครอยู่ในท่าทางการถ่ายปกติเลยครับ  ไม่ก้ม ก็เงย  ไม่เสย  ก็กด

- หากมุมกว้างไม่น่าสนใจ  หามุมไม่เจอ ให้เจาะไปที่ งิ้วก็ได้ คนดูก็ได้ ตามพี่ๆข้างบนเลยครับ

ยินดีต้อนรับอีกครั้งครับ  สงกรานต์นี้พี่จะไปโคราชดั๊วะ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ปล.
องค์ประกอบ avatar ฟางเป็นตัวอย่างที่ดีครับ  
ส่วนที่ว่าง ไม่ทำงาน โปรยตัวหนังสือ ทำให้มีสมดุล
ภาพ อยู่ในมุมที่ไม่สมมาตรเป็นภาพถ่ายหน้าตรง
ประมาณนี้เลยครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

หนูเอ้ย บอกเพื่อนด้วยนะว่าขั้นตอนการ Process นั้น มันเกิดขึ้นตั้งแต่ในกล้องแล้วด้วย Software ของตัวกล้องเอง ถึงจะถ่ายด้วยฟิลม์มันก็ไปเกิดการ Post process ในขั้นตอนการล้างอัดขยายอยู่ดีนะจ๊ะ

กลับไปยังรายบอร์ด