กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
คือ ฟางมีความสงสัยมากๆๆ ว่า ทำไม ภาพี่ถ่ายมา สีขาว-ดำ มันถึงสีไม่เข้ม
ข้ม ต้องมาเพิ่ม ความเข้มในโปรแกรมคะ คือ ฟางไม่เข้าใจว่า....
ถ้าเราใช้โปรแกรม เพิ่มสีภาพที่ เราถ่าย ให้เข้มขึ้น มันผิดหรอคะ?
เพราะ มีคนเข้ามาถาม รุปฟางใน Facebook ว่า "ทำไมต้องใช้โปรแกรมช่วย ถ่ายเองไม่ได้หรอไง ถ้าถ่ายแล้วมาใช้โปรแกรม อย่าเอามาโชว์ดีกว่า"

ฟาง อึ้ง และ เสียใจนิดหน่อย ด้วยความ งง คะ ว่า "ถ้าถ่ายด้วยใจ อยากสื่อภาพ แต่แอบใช้โปรแกรม แค่กดครั้งเดียว ให้สีขาว-ดำ มันเข้ม มันผิด หรือไม่สมควรหรอคะ

ภาพที่โดนตำหนิ คือ ภาพนี้คะ   หรือ หนูควรมีเทคนิค การถ่ายอย่างไรคะ  ^^  ขอบคุณคะ

2011-2-3 19:34

ฟางถ่าย ตอนกลางคืน โหมด TV ไม่ใช้แฟลช ไม่ใช้ขาตั้ง ค่าอื่นๆ ปรับอะไรบ้าง หนูลืมคะ แหะๆ
แล้วมาปรับสี ให้เข้มขึ้น ในโปรแกรมคะ แต่ปรับแค่ คลิ๊กเดียว เองนะคะ

หรือฟางควร ถ่ายอย่างไรคะ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

นานาจิตตังนะโยมเอ๊ย  เรื่องการปรับแต่งนี่ เป็นประเด็นที่ถกเถียงกันประจำ
ก็คล้ายๆดิจิตอลกับฟิล์ม  ว่าไปจะยาว..

เอาว่าถ้าจะเป็นมนุษย์ที่ไม่พึ่งเทคโนโลยีเลยคงต้องกลับไปใช้ฟิล์มล้างน้ำยาผึ่งแดดเอา 555+
พอกดชัตเตอร์กล้องดิจิตอลเราก็เริ่มพึ่งพาเทคโนโลยีแล้วล่ะครับ ทำไมภาพนิคอนสีสด แคนนอลนุ่มนวล  เพราะเจ้าของกล้องคิดให้เราแล้ว ใส่โปรไฟล์ภาพให้เราแล้ว นะ นั่นถือว่าถูกตกแต่งไปแล้วล่ะ

เอ้ายาวๆๆ

กลับไปที่เดิม นานาจิตตัง  ..นะ

ทำไมดำ  ไม่ดำสนิท  นั่นเพราะของจริง ไม่ดำสนิท ลองมองด้วยตามันก็จะไม่ดำสนิท ถ้าอยากให้ดำสนิท ถ่ายอันเดอร์ (แสงติด - )  ซึ่ง แสงบนเวทีก็จะลดลงตามไปด้วย  เท่าที่ดูแสงบนเวทีก็ยังสว่างอยู่มากนะครับ  

ฟางต้องลองดูเรื่องของการวัดแสงนะ  วัดเฉพาะจุด เฉลี่ยทั้งภาพ หรือกลางภาพ  แล้วเลือกใช้เอา

อย่างเช่นว่า ภาพนี้ เราต้องการให้แสงบนเวทีออกมาพอดี ก็วัดเฉพาะจุดบนเวที ซึ่งก็น่าจะเป็นจุดที่สว่างที่สุดในภาพ แล้วปล่อยส่วนอื่นทิ้งไป  

ซึ่งถ้ายังออกมาไม่ดำ  ก็แสดงว่าบริเวณรอบๆนั้นยังมีแสงกระจายอยู่ทั่วๆ ก็ลดแสงลงไปอีก

จะว่าไปยังไงถ้าจะทำให้ได้ตามจินตนาการก็คงต้องอาศัยการตกแต่งกันบ้าง ไม่เช่นนั้น

เราคงต้องเอาผ้าดำผืนยักษ์ มาคัดไฟรอบๆทิ้ง  คงไม่มีใครบ้าทำนะ

โอเช จบ  ว่ากันเฉพาะเรื่องแสง ^^

ขอบคุณค๊าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา ^^

นานาจิตตัง จิงๆด้วย คือว่า ฟางก็ยังไม่โปร ไม่เก่งเลย
แล้ว มีคนมาพูด มาทัก แบบนั้น
ฟางก็ไม่เข้าใจว่า ถ้าเราจะถ่ายรุป เราทำ แบบนั้น  ใช้โปรแกรมช่วยบ้าง มันผิดหลักหรอ

แบบว่า เค้ากระหน่ำฟางยับเลย ในเฟส
เล่นเอาตกใจ แบบ ตอบไม่ออกเลยคะ

ขอบคุณค๊า พี่เพลินตา รอบหน้า หนูจะพยายามเรื่องแสง
จะศึกษาให้มากกว่านี้ค๊าาาาาาาาาาาาา

ฟางต้อง เตรียมขาตั้งไปด้วยนะ
จะได้ฟิวดีๆมาเก็บไว้   เรื่องแสงพี่เพลินพูดไปหมดแล้วนะ
ใช้โปรแกรมเติมแต่งจินตระนาการเรา หนะ
"บางอย่างเกิดมาเพื่อกินขยะบนชายหาด แต่บางอย่างก็เกิดมาเพื่อปฎิเสธ เงื่อนไข -- ข้อ จำกัด เหล่านี้"

ถ้าใช้กรอบแบบนี้คิด

มีตากล้องอีกคนบอก ดิจิตอลมันไม่เจ๋ง ฟิล์มซิศิลปะ
อีกคนมา บอก ฟิล์มแต่แกมันออโตโฟกัส มันต้องแมนนวลโฟกัสซิ ฝีมือ
อีกคนมาเอ็งแมนวล แต่ซูม ข้าเลนส์ฟิกซ์ ซูมเท้า
อีกคนมาอีก เอ็งมีวัดแสงช่วย ข้าวัดเองแบบแมนนวล เจ๋งสุด
อีกคนวิ่งมา เอ็งใช้ฟิลเตอร์ย้อมสีภาพด้วย มันไม่ดิบพอ
จิตกรบอกว่า ใช้กล้อง ไม่ใช่ศิลปะ ต้องภู่กัน สีน้ำมันกับผ้าใบวาดเอาเองถึงจะเป็นศิลปะ
บางคนมาแย้งอีก ไม่ใช่ มันต้องกระดานชนวนเท่านั้น
ลิงมาบอกว่าอะไรก็สู้กลับไปใช้นิ้วจิ้มทรายวาดรูปเอา น่าจะเป็นสุดยอดแห่งศิลปะที่คงคุณค่าความดิบได้ครบถ้วน

......อย่าไปยึดติดเลย
ตราบใดที่ใช้สมอง ใช้จินตนาการที่มี จะอุปกรณ์อะไรก็ได้ อย่าไปสนใจเลย

BY : โปรท่านนึง ณ บ้านหมู Copy เค้ามาทั้งดุ้น

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ยุคดิจิตอลแล้วหนอ..

อธิบายไม่ถูกแต่เข้าใจ..เคยเจอมาเหมือนกัน แบบโปรท่านนึงมาขอดูรูปหลังกล้อง
พอเห็นเราถ่ายโหมด Auto ก็ทำหน้าเบ้ใส่... (อารายว๊า)
เอาเป็นว่า อย่าไปสนใจคำคน กลับมสนตรงจุดเริ่มต้น
คือพื้นฐานการถ่ายรูป
เช่นการวัดแสง การจัดองค์ประกอบ ฯลฯ

ส่วนการตกแต่งภาพนั้น มันอยู่ที่จินตนาการของคนเราเน่อ ^^

ขอบคุณพี่ๆๆมากคะ

เห้อออ แบบนี้ ค่อยสบายใจหน่อยคะ ^^
หนูจะปรับปรุงให้ดีขึ้นมากกว่าเดิมค๊า

(แต่งต้องปรับปรุงเยอะเล้ยยยย เรียนประมง เลี้ยงปลา แต่ดั้นนนนนนนน ชอบถ่ายรูป อิอิ)

แวะไปหาครูเขี้ยวมาบ้างป่าว
"บางอย่างเกิดมาเพื่อกินขยะบนชายหาด แต่บางอย่างก็เกิดมาเพื่อปฎิเสธ เงื่อนไข -- ข้อ จำกัด เหล่านี้"

ไม่ได้แวะไปเลยคะพี่โพด มีแต่เขียนจดหมายหาน้องแม๊ค

เวลา น้องพากลับบ้าน จะแวะมาหาทุกครั้งคะ มา สาม สี่ ครั้งแล้ว

แล้วพี่โพดได้ติดต่อ ครูเขี้ยว หรือน้องๆปะคะ

กลับไปยังรายบอร์ด