กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
โดยมี หลวงพ่อแช่ม หรือ พระครูวิสุทธิวงศาจารย์ญาณมุนี
(รัชกาลที่ 5 โปรดเกล้าพระราชทานสมณะศักดิ์) เป็นที่สักการะบูชาของคนทั่วไป

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

รวมทั้ง หลวงพ่อช่วง และ หลวงพ่อเกลื้อม เจ้าอาวาสองค์ก่อนๆที่มรณภาพไปแล้วด้วยครับ

ปิดท้ายก่อน...คราวหน้าจะพาไปชื่นชมบรรยากาศ"ของกิน" กันบ้างนะครับ

พี่อ๊าตปล่อยของอีกแล้ว ครับท่าน

งานวัดชุดนี้เล่นกับแสงกลางคืน น่าจะดัน iso สูงอยู่นะ
แต่ทำไมน๊อยสืมันเบาบางจังครับ หรือพี่อ๊าตแบกขาตั้ง
กล้องไปเสริมอีกแรงครับ

งานวัดผมไม่ค่อยเห็นบรรยากาศอย่างนี้นานมากครับ
เห็นแต่เปิดบู๊ตขายของเสียเป็นส่วนใหญ่ ยิ่งขายขนม
เหมื่อนภาพปิดแล้วยิ่งหาไม่เจอ

ถ่ายรูปแต่ละครั้งใช่ว่าจะมีแต่ฝีมืออย่างเดียวครับ
โอกาสและโชคตั้งมาด้วยครับ งานนี้พี่อ๊าตหาโอกาศได้ดี
ไม่ยอมให้หลุดไปง่ายๆ

สวยงามครับ

เรื่องนี้เป็นเรื่องที่ผมงงมาตลอด -*- ทำไงนะ
บรรยากาศมาดีเลยครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ขอบคุณครับ... นายฮ้อย
งานนี้ ผมหมดสิทธิ์ใช้ "ขาตั้งกล้อง" ของรักของผม เพราะคนเยอะมากกกกบางจุดแทบจะใช้คำว่าไหลไปเลย

ถูกต้องแล้วครับ ผมต้องดัน iso ซะสูงเลย ดูดีๆก็มีน้อยส์แหละครับ (แต่โซนี่เค้าชำนาญตรงจุดนี้... แอบโฆษณาหาพวกซะเลย ฮิฮิ)
แล้วเปิดหน้ากล้องให้ชัดตื้นไว้ก่อน ที่มันชัดเพราะผมซัดมาเกือบเต็มเมมเลย  20 ใบมันต้องมีสักใบที่เอามาอวดได้หรอกน่า....โห่ะๆๆ

บางภาพก็หา "ที่วาง" แถวนั้นๆ ไม่ราวระเบียง ก็ขอบหน้าต่าง บางภาพวางกับพื้นก็มี
เช่นภาพสุดท้าย (ยายปิ้งข้าวเกรียบ) หรือภาพหุ่นขี้ผึ้งก็ลากเก้าอี้เล็กๆแถวนั้นมาวางกล้อง....นี่แหละเทคนิคผมละ

ส่วนโชคและโอกาส.... อาจจะเป็นเพราะผม "ฉายเดี่ยว"มั้ง เลยไม่ต้องกังวลหรือเป็นห่วงใคร (ผมว่าตรงนี้มีส่วนนะ)

เรื่องนี้เป็นเรื่องที่ผมงงมาตลอด -*- ทำไงนะ
บรรยากาศ ...
sumphano โพสต์เมื่อ 2010-12-6 11:06

เดี๋ยวถ้าน้องโตแล้ว...มีโอกาส "ฉายเดี่ยว" จะหายงงครับ ฮิฮิ

ไฟล์ดี ชิลๆ บรรยากาศครบรส ใหญ่กว่าที่นี่มากครับ  
btw ตอนมัธยมต้นหรือประถมปลาย มีใครได้เรียนเรื่องหลวงพ่อแช่มบ้างครับ   ที่มีเด็กปิดทองที่ไม้เท้า หลักสูตรใหม่คงไม่มีแล้ว
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ถ่ายอย่างไรพี่อ๊าต ถ่าย life ตอนกลางคืนเนี๊ย

ผมถ่ายที่ไรต้องพึ่งแฟลชทุกที ดัน iso สูงๆก็ไม่น่าจะได้เนียนขนาดนี้ หรือ sony เขาดีจริงๆ

เหมือนได้ไปด้วยเลยอะพี่
"บางอย่างเกิดมาเพื่อกินขยะบนชายหาด แต่บางอย่างก็เกิดมาเพื่อปฎิเสธ เงื่อนไข -- ข้อ จำกัด เหล่านี้"

ผมจะกลับมาเม้มอีกรอบนะครับ

ไม่เคยแบกกล้องเข้างานวัดครับ ท่านอาร์ตกล้าจริงๆ ต้องถือคติ กล้าแล้วได้รูปแบบท่านอาร์ตซะแล้ว

กลับไปยังรายบอร์ด