กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
สัญญากับพี่หมีไว้นานพอสมควรแล้ว  ว่าจะนำภาพชุดนาขั้นบันได แม่แจ่ม  แม่กลางหลวง  จ.เชียงใหม่  ที่ถ่ายไว้ตั้งแต่เดือนสิงหาคม  มาลง

จนเวลาผ่านไปเป็นเดือนๆ  ก็ไม่มีโอกาสเนื่องด้วยกิจธุระส่วนตัว  โชคดีที่วันนี้พอมีเวลานั่งพักหายใจได้วันนึ่ง  เลยถือโอกาสแนะนำตัวในกระทู้แม่มดฯ  และมาตามสัญญาเสียที  ^ ^

ผมเคยโพสภาพชุดนี้  แจมกับพี่ตานนี่ จุ๋ม ในอีกเวบมาก่อนหน้า  ครั้นจะลงเหมือนเดิมเป๊ะเห็นทีจะโดนข้อครหาหากินกับของเก่า   เลยลองหยิบใบที่ไม่ได้มองไว้แต่แรกมาลงแซมๆ บ้าง  ถือว่าฉลองครบรอบจับกล้องครบ 2 ปีละกัน  

ผมแบ่งภาพออกเป็น 2 ส่วน  แลนด์สเคปชุดนึง  ไลฟ์ชุดนึง ครับ

CHAPTER LANDSCAPE

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ในภาคแลนด์สเคป  ผมมีโอกาสถ่ายนาขั้นบันได 2 แห่ง คือที่แม่กลางหลวง และแม่แจ่ม  

ในช่วงเวลาที่ไปเป็นช่วงฤดูฝน  ฤดูทำนา  เห็นข้าวงามๆ  เห็นความอุดมสมบูรณ์  ที่ไม่เจอในฤดูอื่น  แต่ก็ต้องแลกกับสภาพแสงที่ไม่สวยเท่าฤดูอื่นเช่นกัน   

หลายใบ ดูแบนๆ  พยายามโปรเซสให้บางอย่าง ดูป๊อบอัพขึ้นมาให้ดูมีมิติบ้าง  แต่ไม่่ค่อยประสบความสำเร็จ  บางใบทำแล้วหลอกตา  ผิดธรรมชาติเดฟ  ดีลีททิ้งไปก็เยอะ  
สรุปคือ  โปรเซสออกมาก็ไม่ต่างจากต้นฉบับเท่าไหร่ครับ

พอแสงมีบ้างไม่มีบ้าง  ก็พยายามมองหาเส้นสาย  จัดองค์ประกอบแทน  

ไม่สวยไม่เป็นไร ขอให้ตั้งใจถ่ายมาละกัน  555

ที่สำคัญ  ตัดสินใจจะกดอะไร  กดได้ให้รีบกด  โดยเฉพาะหมอก  มาเร็วเคลมเร็วมาก  

กดช้า ไม่หมอกหาย  ก็เยอะเกินจนไม่น่าถ่าย

ใบนี้ กับใบก่อน องค์ประกอบเหมือนกันเด๊ะๆ ต่างกันตรงแสงเท่านั้นเอง   

ท้องนา บ้าน ฟ้า หมอก น้ำค้าง ชาวนา แสงแดด  มีอยู่ไม่กี่อย่างหรอกครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

เบื่อยังฮะ  มีแต่นา  55

ห้ามเบื่อ  เพราะมีอีกเยอะ

มีคนสังเกตว่า ภาพที่ผมถ่ายค่อนข้างมืด

ผมเป็นคนถ่ายติดอันเดอร์ครับ  แต่อันเดอร์เท่าที่รายละเอียดยังปรากฏ  เป็นอารมณ์ส่วนตัวที่ชอบโทนมืด  ลึกลับนิดๆ  ยิ่งหากส่วนใดส่วนหนึ่งของภาพมีแสงลง  คอนทราสต์ระหว่างเงากับแสงจะยิ่งชัดเจน  

แต่ใบนี้ถ่ายตอนหกโมงเย็นครับ  แสงน้อยอยู่แล้ว  ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับที่ว่ามาข้างบนเลย

สเนห์อย่างหนึ่งของนาขั้นบันได คือเส้นสายนี่แหละ  เล่นคู่กับแสงได้จะยิ่งดีมาก  เสียดายทริปนี้แสงไม่ค่อยมี   

ขยันเดินเข้านะครับ  โอกาสได้มุมดีๆ  จะเพิ่มขึ้น

ลองหาเส้นสายอย่างอื่นก็ได้ครับ  ทิวเขา เนินเขา อะไรที่เป็นเส้น เป็นแนว ใช้ได้หมดแหละ

ใบนี้  ถ้าได้แสงสะท้อนอาทิตย์อัสดงในร่องน้ำ  ไม่ต้องไปถึงหยวนหยางหรอก  คือๆ กันแหละ 55

ไม่นามั่ง  นาบ่อยชักหิวข้าวแระ

แสงงงงงงงงงง  

น้ำตก ผาดอกเสี้ยว หรือน้ำตกรักจัง

เป็นสถานที่แห่งเดียวที่ไม่อยากให้แสงลง  เพราะถ่ายชัตเตอร์ต่ำลำบาก  แดดออกทีนึง ต้องระวังน้ำตกไม่ให้โอเวอร์จนไม่เห็นรายละเอียด  ไหนจะเห็นแสงแดดเป็นวงด่างๆ บนน้ำตกอีกต่างหาก

จำได้ว่าวันนั้น แดดออกสลับร่มค่อนข้างบ่อย  วัดแสงได้มึนมาก  ทีงี้ล่ะขยันมากันจัง   

วันนั้นถ่ายเสียหลายใบ  สาเหตุเพราะละอองน้ำครับ  ขนาดถ่ายไปเช็ดหน้าเลนส์ไป  ก็ยังเจอปัญหา

ใบนี้เข้าใจว่าคงเคยเห็นกันบ่อยล่ะ

กลับไปยังรายบอร์ด