กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ก่อนกดชัตเตอร์บางทีเราคิดว่าเราจัดองค์ประกอบของภาพดีแล้ว แต่บางทีรายละเอียดเล็กน้อยเราลืมใส่ใจ เช่นภาพแรกกะเก็บกว้างๆให้เห็นสิ่งรอบๆให้มาก แต่พอมามองหลังกล้องพบว่ามีภาพด้านข้างของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวรัชการที่๙ด้านซ้ายและพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวรัชการที่๑๐ด้านขวา โดนตัดเหลือครึ่งภาพ ผมดูแล้วไม่เป็นการบังควร  จึงถ่ายซุมใหม่ บางคนอาจแย้งว่าใช้ครอปภาพเอาก็ได้ แต่ผมชอบจบหลังกล้อง
2017-3-21 07:19

คราวนี้ซูมเข้าไปใกล้ๆ คิดว่าดีแล้วแต่พอมามองหลังกล้องก็พบว่ามีธนบัตรมาบังด้านหน้า ถึงแม้จะเบรอ แต่ลองเปลี่ยนมุมใหม่ดีไหม

คราวนี้เดินเฉียงไปด้านข้างพอหลบสิ่งกีดขวางด้านหน้า แล้วลองถ่ายใหม่ เสียสมดุลย์นิดหน่อยแต่ผมพอรับได้

เขาว่ากันว่านักถ่ายภาพ2คน กล้องยี่ห้อเดียวกัน ให้ไปถ่ายสิ่งเดียวกัน ในเวลาเดียวกัน ภาพออกมาจะไม่เหมือนกัน.....เขาพบว่าความรู้พื้นฐานเรื่องการถ่ายภาพเรียนรู้ได้จากตำหรับตำราได้ แต่สิ่งที่ทั้ง2คนจะต่างกันก็คือ....มุมมอง นั่นเอง

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

กลับไปยังรายบอร์ด