กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ที่จะกล่าวต่อไปนี้เป็นประสพการณ์ส่วนตัวที่ได้จากการซื้อผ่าน ebay มากกว่า200+ครั้ง
เริ่มจาก
1. เข้า www.ebay.com สมัครเป็นสมาชิกเพื่อ.......ใช้ประโยชน์จาก my ebay
my ebay จะให้เราเข้าถึง watch list ,wish list, purchase history และอื่นๆ ที่ผมใช้บ่อยคือเวลาเราไปเจอเลนส์น่าสนใจ แต่อีกนานกว่าจะประมูล
ผมก็จะคลิ๊กไปที่ add to watch list  แล้วเปิดดูภายหลังได้

2.สมัคร PayPal ซึ่งจะเป็นตัวกลางในการจ่ายผ่านบัตรเครดิต  มี VISA, MASTER , American standard เป็นต้น
ข้อดีคือ เป็นหลักประกันว่าเราได้ของตรงตามที่ผู้ขายลงไว้หรือไม่ ถ้ามีปัญหาเราสามารถแจ้งให้ทาง paypal ระงับการจ่ายเงินได้
และของจะถูกส่งตามที่อยู่ที่เราลงทะเบียบไว้เท่านั้น  ศึกษารายละเอียดปลีกย่อยด้วย  

3. จากนั้นก็เข้า ebay สนใจ กล้องรุ่นไหน เลนส์รุ่นไหนก็พิมพ์ลงไป มันจะขึ้นมา
ถ้าต้องการเจาะจงให้แคบลง จะได้ไม่เสียเวลาก็จะมี categories ด้านซ้ายมือให้เราเลือก

4.จากนั้นมีช่องเลือก all listings, auction, buy it now ก็แล้วแต่เราเลือก โดยส่วนตัวผมเลือก all listings คือดูทุกอย่าง

5. ช่องต่อมาคือ sort : ผมมักจะเลือก  time: newly listed คือดูว่าวันนี้มีอะไรใหม๋ๆเข้ามาบ้าง ถ้ามีที่สนใจก็ add to watch list ไว้
ต่อมาก็เลือก price+shipping: lowest first คือเอาที่ถูกที่สุดไว้ก่อน

6. เมื่อเจอเลนส์ที่สนใจก็คลิ๊กเข้าไปดูรายละเอียด  อันแรกที่ดูคือ  item condition คือสภาพของเลนส์หรือกล้อง ว่าเป็นอย่างไร ฝ้า รา รอยขีดข่วน
น้ำมันบนเบรด หรือติดขัดที่ไหน อ่านให้ละเอียด  ระวังคำว่า "as is"ตามสภาพ  , no reserve ห้ามส่งคืน  , for parts or repair สำหรับเป็นอะไหร่ หรือต้องซ่อมก่อนใช้
ต้องดู included ด้วย เช่น ฝาหน้า ฝาหลัง ฟิลเตอร์

8.จากนั้นมาดูราคามี2แบบ auction คือประมูล ราคาเริ่มต้นเท่าไร จบประมูลเมื่อไร มีการตั้ง min -max หรือไม่
อีกอันคือ buy it now คือขายราคานี้ สนใจก็ซื้อเลย  บางรายสามารถต่อรองได้ ก็จะมีคำว่า make offer ผมเคยลองต่อไป50% ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง

9.ต่อมาดู shipping จะบอกถึงค่าส่ง และบริการของการส่ง ดูกะเอาว่าแพงไปไหม ถ้าแพงไปก็อย่าไปเอา
ของจาก usa ผู้ขายบางรายมีimport charge คือคิดภาษีล่วงหน้าให้เลย คิดตามราคาที่ประมูลได้ โดยส่วนตัวจะไม่เอาในกรณีนี้เลย
บางทีขึ้นว่า may not ship to Thailand อันนี้ก็จบ  แต่ถ้าเป็นเลนส์ในตำนาน ราคาไม่แพง อยากได้มากก็ สามารถเข้าไปที่ "contact seller"
บางรายก็ยอม บางรายก็ไม่ยอม
จากนั้นดู delivery ว่าของจะมาถึงเมื่อไร ยิ่งไกลก็ยิ่งนาน บางทีเป็นเดือนก็มี

10.หลังดูครบ ราคา+ค่าส่ง ok จะเอาละนะ  ตัวที่จะดูต่อไปคือ seller information คือข้อมูลของผู้ขาย จะมีชื่อ ด้าหลังชื่อจะมีตัวเลข ซึ่งบอกว่าผู้ขายรายนี้ขาย
ของมากี่ชิ้นแล้ว  ตัวเลขยิ่งมากยิ่งดี
ต่อมา % positive feedback หลังจากเราได้ของแล้ว เราจะตอบข้อมูลว่าของตรงตามคำบรรยายไหม ส่งดีไหม เวลาช้าไหม ข้อมูลนี้จะไปขึ้นที่คนขาย
โดยส่วนตัว ถ้า ต่ำกว่า 96% ผมจะไม่ซื้อจากผู้ขายรายนี้
ผู้ขายบางรายก็มีข้อแม้กับผู้ซื้อเหมือนกัน โดยกำหนดว่าต้องเคยซื้อของผ่าน ebay อย่างน้อย 10 รายการเขาถึงจะขายให้ก็มี

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

11.ถ้าทุกอย่างokหมดเราจะต้องมีราคาสูงสุดของเราอยู่ในใจว่าจะสู้แค่นี้พอ  จากนั้นก็รอเวลา ส่วนตัวผมจะเข้าไปลงราคา place bid ประมาณ 2นาที ก่อนหมดเวลา

จากนั้นก็รอ จนเหลือเวลา 15-20วินาที ก็เคาะ ตัวเลขจะออกมาว่าใครได้  มันจะเป็นตัวเลขสุดท้ายเช่นเลนส์ตัวนึงเรากะที่ 20 usd แตราคาสุดท้ายมันอยู่ที่ 15.5usd

เราก็จ่ายแค่ 15.5usdเท่านั้น

เมื่อชนะแล้วก็ต้องจ่ายเงินปกติใน1-3 วัน

อีกกรณีที่เคยทำคือประมูลทิ้งไว้เล่นๆเลยสำหรับเลนส์ที่ไม่มีใครสนใจเช่นราคาเริ่มประมูลที่ 1usd ผมก็ใส่ทิ้งไว้เล่นๆ ว่า1.5 usd บางทีก็ได้มาเฉยเลยก็มี

12.จากประสพการณ์ไม่ควรซื้อจาก india, africa และประเทศที่ชื่อแปลกๆ

ไม่ควรซื้อจากพวกที่เริ่มขายเป็นครั้งแรกพวกนี้จะไม่มี % positive feedback  หรือพวก buy it now ในราคาถูกผิดปกติ  แต่ก็ไม่แน่เพราะเคยได้เลนส์กองนึงในราคา

ถูกๆจากผู้ที่ไม่รู้ราคาเช่นของญาติที่เสียชีวิตทิ้งไว้  หรือไปประมูลโกดังเจอเลนส์ติดมา

13. การโดนภาษีบางคนว่าดวงแต่ผมว่าไม่ใช่ ภาษีจะมี 2 ส่วน vat7% ภาษีศุลกากร ประมาณ7-8%

จากประสพการณ์ถ้าซื้อจากประเทศเหล่านี้ japan ,usa,hongkong,koreaพวกนี้ 90%จะโดน  แต่ถ้าจาก อังกฤษเยรมัน รัสเซีย กรีซ มักจะไม่โดน

ต่อมาถ้าจากพวกร้านกล้องตปท. มีการพิมพ์จ่าหน้ากล่องสวย ลงรายละเอียดว่าอะไรในกล่อง  อยา่งนี้โดนแน่  แต่ถ้าซื้อจากคนทั่วไปจ่าหน้าด้วยลายมือ กล่องเก่าๆ

บางคนลงให้ว่า giftหรือลายมืออ่านไม่ออกอันนี้มักจะไม่โดนภาษี

จากที่ซื้อกับ ebayจากทั่วโลกมา มากกว่า 200+ครั้งจะเสียภาษีประมาณ 10+ครั้งครับ

เดี๋ยวนึกอะไรออกจะมาบอกหรือสงสัยอะไรก็ถามได้ครับ

2016-5-26 11:36

2016-5-26 11:37

2016-5-26 11:37

2016-5-26 11:39

2016-5-26 11:39

2016-5-26 11:42

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

2016-5-26 12:40

2016-5-26 12:40

2016-5-26 12:41

2016-5-26 12:42

เกือบลืมไป หลังจากได้รับพัสดุ สิ่งของแล้ว......ควรจะมี feedback ด้วยโดยเข้าไปที่ my ebay....perchase history.....leave feedback
จากนั้นก็ตอบตามที่เรา คิด เราได้รับ เช่น การอธิบายกับของที่ได้ตรงกันไหม...การห่อเรียบร้อยไหม
  ระยะเวลารอนานไหม  เป็นต้น

ซึ่ง feedback ของเราจะไปขึ้นเป็น% ของผู้ขาย

2016-6-13 11:21

2016-6-13 11:22

ขอบคุณกระทู้ดีๆเลยครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

อีเบย์มีการคุ้มครองถ้าไม่ได้สินค้าภายใน 30 วัน สามารถทำเรื่องคืนเงินได้

แต่ว่าของกว่าจะส่งถึงมือบางรายการก็เกือบ 30 วัน หวาดเสียวทุกทีครับ

ไม่ทราบว่าน้า pentax มีประสบการณ์ตรงนี้มั้ยครับ

เท่าที่ซื้อมาส่งนานสุดจะจาก CANADA ครับก็เกือบๆเดือน  นอกนั้นก็ไม่เกิน  ประเทศที่ซื้อส่วนใหญ่ก็ JAPAN  USA  GERMANY  RUSSIA  ENGLAND  นอกนั้นไม่ค่อยไว้ใจครับ

หรือจะดูที่ estimated delivery ที่ผู้ซื้อแจ้งไว้    อีกอันดู tracking number   มันจะบอกได้ว่าตอนนี้ของถึงไหนแล้วครับ

แนะนำเข้าไปดูของใหม่ที่เข้ามาทุกวัน  บางทีมี buy it now ในราคาถูกๆ  นั่งรอตัดสินใจ  แปปเดียวไปแล้ว
อันนี้ PROSTได้มาในราคาไม่แพง

2016-7-4 15:23

2016-7-4 15:23

ส่วนใหญ่ผมก็ซื้อเจ้าแถวๆฮ่องกง จีน นี้ละครับ ไม่ว่าจัดส่งแบบ Economy หรือ Standard ก็ถึงมือเกือบ 30 วันทุกราย

ส่วน tracking number บางครั้งได้มาก็เช็คได้บ้างไม่ได้บ้างครับ

ล่าสุดสั่งแฟลชจากญี่ปุ่นวันที่ 29 มิ.ย.ที่ผ่านมา วันนี้ 3 ก.ค. มาถึงกรุงเทพแล้ว นี่ก็ส่งแบบ Standard ถ้าถึงมือภายในอาทิตย์นี้ถือว่าเป็นสถิติที่เร็วสุดๆตั้งแต่สั่งของอีเบย์มาเลยครับ

เอื้อกกก PROST 55/1.2 ขอชมภาพด้วยนะคร้าบบบบบบ ฮี่ๆๆๆ

เลนส์แต่ละค่ายจะมีเรือธงของตน  แป้นแตกก็มีเรือธงแต่นิยมเรียกกันว่า........สามทหารเสือ

เป็น  limited  มีสีดำ และสี เงิน  

2016-7-5 14:30

สั่งของจากอีเบย์ ร้านจากญี่ปุ่นได้รับของแล้วครับ
สั่งของ 29 มิ.ย.
ถึงกทม. 3 ก.ค.
ถึงอุตรดิตถ์ 5 ก.ค. แต่ของไม่มาส่งสงสัยฝนตก
รับเอง 6 ก.ค.
ใช้เวลา 7 วัน เอง เร็วสุดๆ แถมมีจดหมายน้อยพร้อมชาให้ด้วย กิ๊บเก๋และสร้างความประทับใจได้ดีทีเดียวครับ

2016-7-6 13:01

เจอคนขายดีๆ...ก็ถือว่าโชคดีครับ และที่เจอส่วนใหญ่ก็ OK นะ
แต่ก็มีคนไม่ดีเหมือนกัน แต่เป็นส่วนน้อย

กลับไปยังรายบอร์ด