กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
2010-7-14 12:02
มือใหม่ครับ เพิ่งสมัครใหม่หมาดๆ ส่งรูปมาหนึ่งรูปเพื่อขอคำแนะนำ เพื่อจะนำไปพัฒนาฝีมือไปถ่ายมาเมื่อวาน ขอบคุณครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ฟ้าสวย ได้ใจไปกว่าครึง แต่ยังขาดเรื่องราว ขออีกนิดน่าจะได้ ต้นตาลมันโดไปฮะ

ลงรายละเอียดมาด้วยก็ดีนะครับ ข้อมูลการถ่าย ใช้ f เท่าไหร่ s เท่าไหร่ เพื่อวิเคราห์ได้ตรงจุดมากขึ้นครับ

ต้นตาลผมว่ามันโผล่มาโดดเกินไปครับ ขอบฟ้าเอียง อาจจะซูมเข้าไปอีก เพื่อให้ต้นตาลออกไปทางขอบมากกว่านี้นิดนึง แล้วใช้พระอาทิตย์มาถ่วงดุลย์อีกข้าง เพื่อไม่ให้น้ำหนักเทไปด้านนึงจนเกินไปครับ

ตามที่คุงพลบอก ขอรายละเอียดมากกว่านี้ครับ

ตำแหน่งต้นตาลทำให้สะดุดอีก 1 เสียงครับ  ผมลองเอามือบังดู เข้าใจว่า ขยับไปทางขวาอีกนิดจะดูดีขึ้นมากเลยครับ ...ว่ากันว่า ถ่ายวิว ลองเพิ่มฉากหน้า จะทำให้ภาพน่าสนใจและมีมิติขึ้นได้อีกครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ต้นตาลดูขัด ๆ เลื่อนไปทางขวาได้อีกนิด หรือครอปอีกหน่อย

ไม่รู้ว่าใช้ f เท่าไหร่ แต่ถ้าลองปรับ f แคบ ๆ กว่านี้ จะได้ลำแสงอาทิตย์ที่สวยงาม

..

คราวหน้าลงรายละเอียด เรื่องข้อมูลการถ่ายมาด้วยนะคะ ^^
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ขยับต้นตาลอีกนิด แจ่มครับ   

ติกันมามากแล้ว...ผมชมละกันครับฟ้าสวยดีครับ

ติแล้ว ชมแล้ว  แนะนำด้วย  ลองศึกษาดูเรื่ององค์ประกอบภาพเยอะๆครับ  ลองถ่ายตามหลักพื้นฐานดูครับ  การดูภาพดีๆ ก็ช่วย เรื่องมุมมองและการจัดวางภาพได้ครับ

ภาพโล้งๆ ดูเหมือนไม่มีอะไรในภาพ ไม่รู้จะคิดอย่างไรต่อไปดี และก็ไม่มีเรื่องราวด้วยครับ
อย่าให้ึความรู้ปิดกั้นจินตนาการ

กลับไปยังรายบอร์ด