กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ผมได้รับการติดต่อจาก ต้อม ให้ช่วยถ่ายพรีเวดดิ้ง แสนจะดีใจตะครุบไว้แทบไม่ทัน

มันกลายเป็นการถ่ายภาพพรีเวดดิ้งครั้งแรกในชีวิตผมด้วย !!!

แต่ปัญหาหลักคือ เวลาของผม เจ้าบ่าว และ เจ้าสาวนั้น ตรงกันน้อยมากๆ
สรุปว่า เรามีเวลาช่วงเช้าของ 14 กพ. 2559
แต่เอาเข้าจริง กว่าจะมาพร้อมเพรียงกัน เวลาถ่ายเลยลดเหลือ 2.30 ชั่วโมง
โอ้ว กายมอด !!! ...
.
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ต้อมอธิบายคอนเซปที่ต้องการ  ว่าขอแบบ สตรีทนะพี่
ผมก็งงๆ สตรีทอะไรหว่า เขาส่งตัวอย่างมาให้
อ้าว เป็นแนวที่เคยอยากถ่ายพอดี แต่หาเหยื่อไม่ได้
.
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

อันนี้ ผมก็งง เห็นวัยรุ่นชอบถ่ายกัน ผมเกาะกระแสตามไปด้วย
แฮร่...
.
2016-3-23 17:42

ผมวาดแผนการถ่ายคร่าวๆ
กำหนดคอนเซปไว้ในใจ

นับๆแล้ว  เราน่าจะทำภาพที่ พ อ ดู ไ ด้ ประมาณ 7-8 ใบ....
ด้วยเหตุว่า ช่วงเวลา และ สถานที่นั้นเราจำกัดสักนิด
...เว้าซื่อๆคือ ถ่ายรอบๆบ้านตากล้อง ในช่วงเวลาแสงแข็งๆ

9.00  - ถ่าย 1 ใบ ร้านกาแฟ
9.30  -  เดินตลาดแถวนั้นต่อเลย อีกสัก 1-2 ใบ
10.00 - ร้านตัดผมแถวนั้นสักใบ
10.30 - จ่าเฉย สักใบ หน้า รร อนุบาล
11.00 - สถานีรถไฟ สัก 3 ใบ
รวมๆ ก็ 7-8 ใบ ...ประมาณนี้ครับ  
หากเกินนี้ ถือว่ากำไร  หากขาดไป ก็เป็นความผิดผมเอง กลัวๆเหมือนกัน
.
.
ผมน่ะ ไม่มั่นใจหรอกครับ
แต่เชื่อมั่นว่า ค ว า ม รั ก ทำได้...
.

.
.
2016-3-23 17:51

ทีมเวิร์ค นี่มันสนุกกว่าถ่ายคนเดียวตรงไหนล่ะ
ขณะที่ผมหงุดหงิดว่าเหมือนไม่ลงตัวอะไรสักอย่าง พูดไม่ถูก
เก๋ มรกต  บอกว่า ผมปิดหูอยู่ป่ะพี่  แล้วเดินไปทัดผมนางแบบให้
เห้ย มันใช่

ลืมไม่ได้เลยคือ ขอบคุณ เก๋ มอรกต Morakod และ ภรรยา
เพราะแม้ผมจะเตรียมรีเฟลกไปด้วย แต่นึกไม่ออกเลย ว่าจะถือเอง ถ่ายเองอย่างไร
และสิ่งที่ได้มาเพิ่ม คือ ความสนุกสนาน รวมถึงฝ่าทางตันด้วยกัน
.
.

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

เป็นการถ่ายภาพที่ผมมีความสุขนะ
อันที่จริง ผมถ่ายภาพมานานก็พอมองภาพตัวเองได้ว่า ธรรมดา เรียบๆไปสักนิด
แต่ก็นั่นแหละครับ....
เรื่องของความรัก   จริงๆแล้วมันก็เป็นแบบนั้น
ผมพูดข้างๆคูๆ ให้ตัวเองฟัง...
.

2016-3-23 18:02

ร้อนนี้ มีคนช่วยบังแดดหรือยัง
.
.

2016-3-23 18:05

ร้อนมากครับ ....
โชคดีมาก ที่เราทำตามแผนได้ ค่อนข้างดี...
.
.

2016-3-23 18:08

ขอบคุณ  ต้อม และ น้องแนน ที่มอบช่วงเวลาดีๆให้ผมครับ
.
.
2016-3-23 18:11

อะไรล่ะ ที่ผมได้เรียนรู้จากการถ่ายคราวนี้

สิ่งที่ทำได้ดีแล้ว
- การวางแผน สำคัญมากครับ เพราะเวลาเป็นสิ่งมีค่า

อะไรที่เราพลาด/ ต้องปรับปรุง
- ช่วง 10.30-11.30 นี่ถ่ายยากมากแล้วครับ เพราะแสงแข็งมาก   
เจ้าสาวเริ่มเหนื่อยแล้ว  ผมเองก็สารภาพว่า มึนหัวนิดๆ เพราะอากาศร้อน

- ความใหม่กับงาน ---> ทำให้ พอเอาภาพมาเรียงดูภาพหลังแล้ว ธีมยังไม่แข็งแรงนิดหนึ่ง
บวกกับ ขาดภาพ ที่อิมแพค มีพลัง อมตะ  
สัก 2 ใบ จะทำให้ภาพชุดนี้ดูดีขึ้นอีกมาก  

- ตากล้องไม่หวาน  ภาพเลยหวานน้อยไปนิดๆเนาะ

ลากันไปที่ภาพนี้นะครับ
สงกรานต์ก็ขอให้ขับขี่ปลอดภัยทุกท่านนะครับ

.
.
2016-3-23 18:12

ชอบมากครับ

ผมได้รับการติดต่อจาก ต้อม ให้ช่วยถ่ายพรีเวดดิ้ง แสนจะดีใจตะครุบไว้แทบไม่ทัน

มันกลายเป็นการถ่ายภาพพรีเวดดิ้งครั้งแรกในชีวิตผมด้วย !!!

แต่ปัญหาหลักคือ เวลาของผม เจ้าบ่าว และ เจ้าสาวนั้น ตรงกันน้อยมากๆ
สรุปว่า เรามีเวลาช่วงเช้าของ 14 กพ. 2559
แต่เอาเข้าจริง กว่าจะมาพร้อมเพรียงกัน เวลาถ่ายเลยลดเหลือ 2.30 ชั่วโมง
โอ้ว กายมอด !!! ...
.
sumphano โพสต์เมื่อ 2016-3-23 16:53

ได้ชมอัลบั้มเต็มชุดนี้ของพ่อหมีก็ต้องยกนิ้วให้ครับ และขอแสดงความยินดีกับเจ้าบ่าวเจ้าสาวด้วยครับ
และยกนิ้วให้กับก้าวแรกของ Pre wedding ของพ่อหมี  ผมเองก็ไม่เคยถ่ายครับ

มีแต่ไปแจมงานแต่งงาน  ตอนแรกก็คิดว่าคงง่ายๆจัดท่าแล้วยิงเลย  แต่แค่ไปแจมงานแต่งแล้วเขาขอภาพด้วยยังแทบจะไม่มีภาพให้เขาเลย

ถึงว่าจึงมีสายตากล้องแนวนี้โดยเฉพาะ ไอ้เราไม่ใช่แนวนี้ จะทำอะไรก็ต้องฝึกครับ

มาถึงภาพของพ่อหมีบ้างครับ...ชุดนี้คอนเซ็ปคืองานสตรีท งานนี้พ่อหมีก็จัดให้ได้ดังใจครับ
ภาพ 2 : ร้านปลาท่องโก๋..ชอบไอเดียเลยครับภาพนี้ เจ้าสาวก็น่ารัก แสงข้างก็สีส้มชวนให้คิดว่าเป็นยามเช้า แต่อาจจะแรงไปนิด
           อยากเห็นจานปลาท่องโก๋ที่เจ้าของร้านถือเดินไปมา หรือไม่ก็ตัดออกจากเฟรมเลยครับ

ภาพ 3 : สตรีทบนถนนแท้ๆ ..ชอบไอเดียเช่นกันครับ ผมว่าพ่อหมีเลือกทำเลไม่สวยนะ ความคิดเห็นผมผมว่ารถมอเตอร์ไซด์มันขัดๆอย่างไรไม่รู้ครับ
           ไอ้ที่ผมตินี้ก็ไม่ใช่จะถูกนะครับ ให้ผมไปถ่ายผมก็คงไม่ได้อย่างที่คิดครับ เพราะรู้ๆอยู่ว่าแนวนี้มันขึ้นอยู่กับสถานทีที่นั้นๆ และเวลานั้นด้วยครับ

ภาพ 4: ร้านตัดผม ...แหมไอเดียน่ารัก...ชอบๆ   ภาพนี้ผมมองว่าคู่รักโดนแย่งซีนจากคุณลุงด้านขวามากไปครับ  ขอเอาแค่เงาจากกระจกด้านหลังก็เล่าเรื่องได้ครับ

ภาพ 5 : จ่าเฉย...ภาพนี้ผมว่าลงตัวเลยครับ สวยๆ...ขัดตาก็แค่ท้ายรถกระบะเท่านั้นเองครับ        

ภาพ 6: จุมพิต..ณ.สถานี  ลงตัวน่ารัก ภาพสวย แสงแจ่ม ภาพมีเอกภาพดีเลยครับ  จะบอกว่าภาพนี้ผิดคอนเซ็ปไหมที่ว่าเป็นสตรีท  มันคงไม่ผิด เพราะเนื้อหายังคงบอกว่าอยู่                สถานที่รถไฟ(แต่ถ้าไม่บอกก็ไม่รู้นะว่าสถานีรถไฟ)   จะอันตรายไหมเราไปจุมพิตที่รางรถไฟ เอารางเป็นเส้นนำสายตา แล้วจัดแสงเช่นเคย

ภาพ 7:  ร้อนนี้มีคนบังแดดหรือยัง....คู่รักน่ารักทั้งสองเลยครับ จับจังหวะได้ดีทีเดียว พ่อหมีเล่นกับแสงลอดได้ดีครับ ถ้าอันเดอร์อีกนิดจะดีไหม แต่ภาพจะมืดจะออกแนวตามใจตา            กล้อง เจ้าบ่าวเจ้าสาวอาจไม่ชอบก็ได้   แต่ป้ายบ้านหลังนี้ละ ผมว่าไอเดียดี แต่มันไม่ส่งเสริม เพราะมีพื้นดำมาเกือบครึ่ง อยากได้ป้ายตารางรถไฟเต็มเฟรมแต่ก็แล้วแต่             หน้างานจริงครับ

ภาพ 8: สามล้อ...มาถึงจุดนี้ผมว่าที่ผมติไปนั้นมันหนักไป..เพราะอากาศร้อนแสงแข็ง ทำอะไรก็ไม่ได้ดังใจ ภาพออกมาได้ขนาดนี้ถือว่า...นับถือๆครับ

ภาพ 9: วิ่งสู่รัก....อยากจะถามว่า..ร้อนไหม?   ผมว่าร้อนแทบตับแลบ...ในไอดียผมผมว่าต้องเอา 70-200mm มานะครับ ภาพจะได้มิติลึก ภาพนี้มันกว้างไปนิด

ภาพ 10 : ภาพนี้อมยิ้มเลย..ชอบภาพนี้ครับ

โดยรวมผมว่าดีครับ อาจจะมีเวลาน้อยไปหน่อยการใส่ใจกับสิ่งเล็กๆน้อยเลยมองข้ามไปประกอบกับช่วงเวลาไม่เหมาะสม ภาพที่ได้ผมว่าก็คุ้มค่า
อาจจะแย้งกับคำว่าสตรีทนิดหนึ่ง แต่มันคือ pre wedding อย่างไรเสีย ภาพภาพหนึ่งบ่าวสาวก็ต้องโด่นเด่นสุดๆ  

เป็นความเห็นส่วนตัวล้วนๆนะครับ ให้ผมไปถ่ายผมก็ทำไม่ได้อย่างนี้ครับ

ขอบคุณ นายฮ้อย โจ้ และ คุณหมอแมน ครับ

ยินดี รับฟังข้อแนะนำครับผม   ได้บรรยากาศเดิมๆ ของเวบเรา
ที่เปิดกว้างมีการถก การติติง กันได้

อันนี้ขออธิบายต่อยอดนิดนึง เพื่อแบ่งปันประสบการณืมือใหม่ซิงๆกันน่ะครับ

ผมถ่ายเผื่อมา ช็อตละหลายใบน่ะครับ...
แต่ถ่ายแนวนี้ มักมีข้อขัดแย้งในภาพ   เช่น ฉากหลัง/ จังหวะ กับ แอคชั่น ของ บ่าว-สาว  
มักมาไม่พร้อมกันอย่างใจเราครับ   เหมือนมาแยกกันคนละใบตลอด

เวลาผมตัดสินใจ ผมมักเลือกอารมณ์ภาพมาก่อนครับ

เช่น  2 ใบ นี้ฉากหลัง เรียบร้อยกว่า แต่ผมไม่ได้เลือก
ผมเลือกจากแอคชั่นของตัวแบบแทนดังในกระทู้ครับ

+ ใบ จ่าเฉย ใบนี้ไม่มีรถรบกวนสายตา  
แต่ต้องยอมเลือกใบที่มีรถ เพราะ เจ้าสาวเอาผมทัดหูแล้ว ใบหน้าเจ้าสาวดูสวยกว่าครับ
.
.

2016-3-24 17:43

+ ส่วนใบใน ร้านกาแฟ  ใบนี้ฉากหลังเรียบร้อยกว่า
แต่แอ๊คชั่นใบนั้น ผมว่าให้อารมณ์ กระเซ้าเย้าแหย่ ที่น่ารักกว่า....

2016-3-24 17:46

ประมาณนี้ครับ...แต่โดยรวมๆ ผมเองก็ยังรู้สึกว่า
ยังมีจุดให้ปรับปรุงอีกมากจริงๆครับ

ตอบกลับ 13# sumphano

จากที่พี่พันอธิบายมา ผมรู้เลยว่าต้องหาจังหวะภาพมาก่อน ที่เก็บเผื่อรีทัช งานแนวนี้ต้องมีเผื่อเหลือ เผื่อขาดจริงอยากถ่ายได้แบบพี่จริงๆครับ ชอบๆๆ

ขอบคุณที่ให้ความรู้ครับ รักบอร์ดนี้จิงๆ ครับ

จับจังหวะน่ารักๆได้ดีครับ
แต่บางภาพคิดว่าถ้าฉากหลังหลุดเยอะๆหน่อย แบบน่าจะดูเด่นขึ้นครับ
f1.4 ยุบหนอ f1.2 พองหนอ f0.95

กลับไปยังรายบอร์ด