กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

16/19. เที่ยงแล้ว..

ผมนั่งคุยไป น้าแก่ก็ตัดอ้อยไป จนถึงเวลาที่ต้องพักกินข้าวแล้ว ผมจึงต้องขอตัวกลับ
เพราะผมก็รู้สึกหิวเช่นกัน ก็กลิ่นส้มตำมันลอยมาเตะจมูกชะอย่างนั้น
ทริปนี้ได้ภาพเข้าคลังไม่มาก แต่ก็ได้ความรู้เกี่ยวกับการทำไร่อ้อยอยู่เยอะ

Canon 60D + tokina 11-16mm f8 -1ev 1/3200s iso400 + flash

2016-3-21 15:35

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

17/19. สุริยคราส...พลาดอย่างแรง

วันที่เกินสุริยุปราคา ผมนี้พลาดอย่างแรง ดันไปคว้าเจ้า samyang 500 ติดไปแค่ตัวเดียว อันที่จริงไม่น่าโทษอุปกรณ์นะ
ต้องโทษตนเองที่เร่งเรียบไปนิด เพราะมันเกินช่วงที่ผมต้องเดินทางไปทำงาน กะแค่จดรถแล้วยิงแล้วก็ไป
แต่เจ้าสามย่างนี้มันต้องเพิ่มฝีมือเข้าไปเยอะ หรือไม่ก็ต้องใช้ขาตั้งกล้อง

พอมาดูภาพ โฮ้ว..เบลอไปหมด....โอ้ย เสียดาย

Canon 60D + samyang 500mm f6.3 1/1250s iso100  -5EV

2016-3-21 15:48

18/19. แล้งจัด

ปีนี้ถือว่าแล้งจัด นี้ยังไม่เข้าหน้าแล้งเลยนะ พื้นนาที่เคยทำนาตรงนี้กลายเป็นพื้นที่ปลูกมันเทศไปแล้ว เวลารถไถวิ่งไปฝุ่นนี้คุ้งไปเลย
ว่าไปแล้ววิถีชาวนาเมื่อความแห้งแล้งมาเยือน เขาก็ต้องปรับตัวไปตามแนวทางที่ตนพอที่จะเสาะหาได้
จะไปกะเกณฑ์ว่าต้องทำอย่างนั้นอย่างนี้ไม่ได้ ทุกคนมีแนวทางของตนเอง

Canon 60D + samyang 500mm f6.3 1/1250s iso3200

2016-3-21 15:55

19/19. ปิดท้าย

กระทู้นี้คงหมดเท่านี้ครับ ด้วยภาพที่แก้ตัวจากสุริยุปราคา สำหรับผมแล้วเจ้าสามอย่างห้าร้อยนี้มันต้องเล็งบนขาตั้งกล้อง
เปิดไลฟ์วิว ปรับโฟกัสจนได้แล้วจนลั่นซัตเตอร์ด้วยสายลั่น...แหม..วันนั้นทำไมไม่เตรียมพร้อม....ฮาๆๆ

Canon 60D + samyang 500mm f6.3 1/1250s iso320

สวัสดีครับ

2016-3-21 15:59

เป็นช่างภาพเที่ยงวันตัวจริงอีกคนหนึ่ง  ส่วนตัวผมชมกระทู้แล้ว ละอายใจนินุง
ความรักในภาพถ่ายนั้นไม่เคยเปลี่ยน  แต่เหมือนๆแพ้สังขารครับ   
เจอแดดร้อน วูบๆวาบๆ ตาลายทุกที มาเป็นหนักก็ปีที่แล้วครับ  
แต่ก็กำลังเรียกพลังตัวเองกลับมาด้วยการออกกำลังกาย และจัดสรรเวลาครับ

ใบเปิด  --- ความคมชัดนี่ต้องยอมให้เขาเพราะไม่ใช่จุดเด่นของเลนส์ตัวนี้  
subject น่าสนใจครับ แถมถูกเวลา  ความเห็นส่วนตัวคือ พื้นที่ด้านขวามากไปนิด
แต่ก็ไม่ใช่เรื่องถูก-ผิดอะไร  คนเราชอบต่างกันได้ อีกทั้งข้อจำกัดหลายอย่างซึ่งผมอาจไม่รู้ครับ

ภาพที่เหลือก็เป็นสไตล์ของนายฮ้อย

มาเบรคพักอารมณ์อีกที ด้วย ใบที่ 6   ดูร้อนๆ แต่สบายตาครับ ดทนฟ้าสดใส

ใบที่ 7  ตลาดน้ำ และ ใบที่ 8  ระวังหัวชน  นี่ผมชอบนะครับ
แต่ผมเห็นต่างเล็กๆน้อยๆ เรื่อง การจัดสรรพื้นที่ว่าง  
( แต่ไม่ได้แปลว่าผมถูกต้อง/ หรือ นายฮ้อยผิดนะ...เป็นการแลกเปลี่ยนไอเดียกัน)
คือ ทั้งสองใบนี้  ผมอยากได้ พื้นที่ด้านบน ลดลง

คือ ใบที่ 7 --> พอเราเปิดภาพทั้งหมดถึง ที่มา ที่ไปของแสง  ทำให้ภาพน่าค้นหาน้อยลง
แต่หาก ครอปพื้นที่ด้านบนออก  จะเกิดความน่าสนใจว่าแสงกระทบผลไม้ จากไหน อย่างไร

ส่วนใบ ที่ 8 --->  ระวังศรีษะ  ผมอยากให้ป้ายนี้เด่นสักนิด โดยให้ พื้นที่ด้านบนลดลง
แล้วป้ายจะเข้าสู่ จุดศูนย์กลางภาพโดยไม่โดนป้ายห้ามสูบบุหรี่ขโมยซีนครับ

โดยรวมก็ทำได้ดี ไม่มีเรื่องติกันแล้วล่ะครับ  เขียนไปงั้นเอง
เพราะมันไม่มีถูกผิดกันอย่างที่บอก แต่แลกเปลี่ยนความคิดกันมากกว่า เช่น ใบที่ 10
นายฮ้อย ห่วงเรื่องสมดุลภาพ  แต่ผมกลับดูว่า มันดีอยู่แล้ว เพราะสายตาผมเห็นคู่สีสวยงาม
สมดุลจึงเป็นเรื่องรองไป  ....

ใบที่ 12 คิดถึงกระทู้เก่า คนเผาถ่านเลยครับ  

ใบที่ 13 ...คือ ใบที่ผมชอบอีกใบครับ เหมือนมี กรอบบีบสายตาไปที่หนุ่มเสื้อแดงครับ

ชมมาถึง ใบที่ 16...ผมก็มีความเห็นเหมือนๆทุกครั้งคือ ผมชอบภาพนายฮ้อยนะ
แต่บางทีระยะ wide มันอัดเต็มกระทู้  แอบอยากให้มี นอรมอลบ้าง
หรือหากไใช้ มุมกว้าง อาจต้องเข้าใกล้ไปอีกนิดเนื่องจากมีที่ว่างเยอะมากไปครับ....

โดยรวม รักษามาตรฐานดีงาม  ความเห็นผมไม่ได้แปลว่าผมถูกต้องเลยครับ
ผมเขียนไว้เพื่อแลกเปลี่ยนความคิดกันเท่านั้นเอง และเผื่อว่าคนผ่านมาผ่านไปได้อ่าน
และ ถกเถียงกันในความคิดต่อยอดไป

ขอบคุณกระทู้ดีๆครับ  หวังว่าคงได้เจอกันปีนี้สักทีนะครับ...
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

เป็นช่างภาพเที่ยงวันตัวจริงอีกคนหนึ่ง  ส่วนตัวผมชมกระทู้แล้ว ละอายใจนินุง
ความรักในภาพถ่ายนั้นไม่เคยเปลี่ยน  แต่เหมือนๆแพ้สังขารครับ   
เจอแดดร้อน วูบๆวาบๆ ตาลายทุกที มาเป็นหนักก็ปีที่แล้วครับ  
แต่ก็กำลังเรียกพลังตัวเองกลับมาด้วยการออกกำลังกาย และจัดสรรเวลาครับ

ใบเปิด  --- ความคมชัดนี่ต้องยอมให้เขาเพราะไม่ใช่จุดเด่นของเลนส์ตัวนี้  
subject น่าสนใจครับ แถมถูกเวลา  ความเห็นส่วนตัวคือ พื้นที่ด้านขวามากไปนิด
แต่ก็ไม่ใช่เรื่องถูก-ผิดอะไร  คนเราชอบต่างกันได้ อีกทั้งข้อจำกัดหลายอย่างซึ่งผมอาจไม่รู้ครับ

ภาพที่เหลือก็เป็นสไตล์ของนายฮ้อย

มาเบรคพักอารมณ์อีกที ด้วย ใบที่ 6   ดูร้อนๆ แต่สบายตาครับ ดทนฟ้าสดใส

ใบที่ 7  ตลาดน้ำ และ ใบที่ 8  ระวังหัวชน  นี่ผมชอบนะครับ
แต่ผมเห็นต่างเล็กๆน้อยๆ เรื่อง การจัดสรรพื้นที่ว่าง  
( แต่ไม่ได้แปลว่าผมถูกต้อง/ หรือ นายฮ้อยผิดนะ...เป็นการแลกเปลี่ยนไอเดียกัน)
คือ ทั้งสองใบนี้  ผมอยากได้ พื้นที่ด้านบน ลดลง

คือ ใบที่ 7 --> พอเราเปิดภาพทั้งหมดถึง ที่มา ที่ไปของแสง  ทำให้ภาพน่าค้นหาน้อยลง
แต่หาก ครอปพื้นที่ด้านบนออก  จะเกิดความน่าสนใจว่าแสงกระทบผลไม้ จากไหน อย่างไร

ส่วนใบ ที่ 8 --->  ระวังศรีษะ  ผมอยากให้ป้ายนี้เด่นสักนิด โดยให้ พื้นที่ด้านบนลดลง
แล้วป้ายจะเข้าสู่ จุดศูนย์กลางภาพโดยไม่โดนป้ายห้ามสูบบุหรี่ขโมยซีนครับ

โดยรวมก็ทำได้ดี ไม่มีเรื่องติกันแล้วล่ะครับ  เขียนไปงั้นเอง
เพราะมันไม่มีถูกผิดกันอย่างที่บอก แต่แลกเปลี่ยนความคิดกันมากกว่า เช่น ใบที่ 10
นายฮ้อย ห่วงเรื่องสมดุลภาพ  แต่ผมกลับดูว่า มันดีอยู่แล้ว เพราะสายตาผมเห็นคู่สีสวยงาม
สมดุลจึงเป็นเรื่องรองไป  ....

ใบที่ 12 คิดถึงกระทู้เก่า คนเผาถ่านเลยครับ  

ใบที่ 13 ...คือ ใบที่ผมชอบอีกใบครับ เหมือนมี กรอบบีบสายตาไปที่หนุ่มเสื้อแดงครับ

ชมมาถึง ใบที่ 16...ผมก็มีความเห็นเหมือนๆทุกครั้งคือ ผมชอบภาพนายฮ้อยนะ
แต่บางทีระยะ wide มันอัดเต็มกระทู้  แอบอยากให้มี นอรมอลบ้าง
หรือหากไใช้ มุมกว้าง อาจต้องเข้าใกล้ไปอีกนิดเนื่องจากมีที่ว่างเยอะมากไปครับ....

โดยรวม รักษามาตรฐานดีงาม  ความเห็นผมไม่ได้แปลว่าผมถูกต้องเลยครับ
ผมเขียนไว้เพื่อแลกเปลี่ยนความคิดกันเท่านั้นเอง และเผื่อว่าคนผ่านมาผ่านไปได้อ่าน
และ ถกเถียงกันในความคิดต่อยอดไป

ขอบคุณกระทู้ดีๆครับ  หวังว่าคงได้เจอกันปีนี้สักทีนะครับ...
sumphano โพสต์เมื่อ 2016-3-21 17:14

ขอบคุณพ่อหมีมากครับสำหรับคำแนะนำครับ
บางทีผมว่าเราไม่ได้เปิดกระทู้นาน ภาพแต่ละภาพก็ไม่มีให้คัดมากนัก ดูไปดูมาก็ไม่ค่อยจะโดนสักเท่าไหร่ พาลหมดกำลังใจในการตั้งกระทู้ได้
ไม่เหมือนสมัยก่อนนะ ถ่ายมาเมื่อวาน วันนี้เปิดกระทู้แล้ว ...สดๆร้อนๆ  ภาพแต่ละภาพนี้สวยไปหมด..ฮาๆๆ

ช่วงนี้เอาเจ้าฟูจิติดตัวไปเพราะตัวเล็ก พกง่าย ภาพเลยออกมาแนวเดียว พอออกรอบจริงๆ นึกถึงแต่ไวด์เลยอัดมาชะเต็มกระทู้ เดี๋ยวต้องไปปลูกเจ้า 30mm
ตัวเก่งมาออกรอบบ้างละ ตอนแรกคิดว่าตัวเองมีเจ้าฟูจิอยู่แล้ว เลยไม่ติดนอร์มอลไป แต่เอาเข้าจริงๆ ไม่ได้งัดมาใช้เลย  อาจเพราะว่าแดดแรงมาก
เจ้าฟุจิไม่มีแฟลชเลย งัดออกมาก็หน้ามืดแน่ๆ เลยถอยไม่เอาดีกว่า ...พ่อหมี.ทำให้ผมสว่างโผ้งในหัวทันที เพราะรูปที่สะสมในคลัง มันไวด์เกือบๆจะล้นอยู่แล้ว
มาฉุกคิดก็พ่อหมีทักนี้ละครับ ต้องขอบคุณจริงๆครับ

ส่วนเจ้าสามอย่างห้าร้อย ...ต้องรอแสงถึงจะฉายแสง....บางครั้งก็ยอมมันจริงๆ จะฝืนมันมากก็ไม่ได้

ชุดนี้ถือว่า...มันไม่เข้ามาตรฐานแล้ว...เพราะมาตรฐานมันยืดมานาน
2016-3-22 10:19

กลับไปยังรายบอร์ด