กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

16/20   ชัยชนะ

เพราะมันจะไม่ประสบความสำเร็จเลยถ้าไม่ร่วมแรงร่วมใจกันหล่อหลอมเป็นหนึ่งเดียวกัน ชัยชนะนั้นอยู่ไม่ไกล

2015-10-10 06:14

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

17/20  จัดการ

ผมไปเก็บภาพการน้ำเรือขึ้นจากลำน้ำ ได้เห็นความร่วมไม้ร่วมมือของฝีพายแต่ละลำแล้ว
รู้สึกว่าแต่ละทีมกว่าจะมาถึงจุดนี้ต้องมีระบบการจัดการทีมที่ดีเป็นที่น่าชื่นชม

2015-10-10 06:16

18/20  ปิดสนาม

ผมคงลาเพียงเท่านี้ครับ พบกันใหม่น่าจะเป็นปีหน้า  การแข่งขันเรือยาวประเพณีสนามเสาไห้
ทำให้กระตุ้นการถ่ายภาพของผมได้มากเลยที่เดียว ถึงจะเป็นมุมเดียว แต่กล้องได้ลั่นซัตเตอร์ก็ถึงว่าสุขใจแล้ว

2015-10-10 06:17

19/20  ผลสรุป

สรุปผลการแข่งขันงานประเพณีแข่งเรือยาว

ชิงถ้วยพระราชทานสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาสยามบรมราชกุมารี

ที่ แม่น้ำป่าสัก อ.เสาไห้ จ.สระบุรี

วันที่26-27กันยายน2558

2015-10-10 06:20

20/20   ผู้ชาย สายน้ำ และ สายฝน  ปี 58

ประเภท55ฝีพาย
1 พรพระแก้ว จ.สิงห์บุรี
2 เทพนรสิงห์88 จ.สระบุรี
3 เจ้าเเม่ประดู่ทอง จ.ชลบุรี
4 พรพระยาตาก จ.ชัยนาท

ประเภท40ฝีพาย
1 จักรนารายน์ จ.สระบุรี
2 เจ้าแม่ประดู่เงิน จ.ชลบุรี
3 สิงห์ปทุม จ.ปทุมธานี
4 กระทิงแดงเพชรนาวา

ประเภท30ฝีพาย
1 สาวน้อยชุติมน
2 เเม่เศรษฐีเรือทอง จ.ลพบุรี
3 พรหมประทาน จ.ปทุมธานี
4 จันเจ้า จ.ปทุมธานี

ประเภท30ฝีพาย ก2
1คนสวยเมืองเพชร จ.เพชรบุรี
2 กระทิงแดงเพชรนาวา จ.เพชรบุรี

ขอบคุณข้อมูลจาก เรือยาวไทย

2015-10-10 06:22

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ทำได้ดีตามมาตรฐานนายฮ้อยครับ  ผมคิดว่าดีกว่าปีที่แล้วครับ
ปม้ว่าจะไม่ได้ภาพที่ถึงขั้น impact หยุดสายตา อึ้ง ทึ่ง
แต่รักษาค่าเฉลี่ยได้ดีครับ  

ผมเข้าใจว่า คงจะเหมือนๆการที่ผมไปถ่ายงานเทโว วังแดง  
...คือไปเสพบรรยากาศ  ได้ลองลับฝีมือ ลับมุมมอง ก็มีความสุขแล้ว
หากมันดี มีคนชอบเราก็ดีใจ  
แต่หากไม่....ก็ไม่ซีเรียส เพราะความสุขมันเกิดตอนกดชัตเตอร์ เดินเล่นในงานนั้นแล้วครับ

โดยรวม รักษามาตรฐานไว้ และทำได้ดีกว่าปีที่แล้วครับ
ขอบคุณกระทู้ใหม่ๆนะคร้าบบ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

สวัสดีครับ..nahoi แวะมาชมภาพสวยๆครับ ส่วนตัวแล้วไม่ค่อยได้ถ่ายภาพแนวนี้สักเท่าไหร่..เพราะคิดว่าต้องควบคุมกล้องได้คล่องแค่ลว อีกทั้งตาต้องไวคอยจับจังหวะดีๆ(ซึ่งผมยังไม่ค่อยจะมี ^^) แต่ก็ชอบดูชอบอ่าน..เซทนี้ดูภาพไปก็อ่านเรื่องราวไป เหมือนได้ตามไปเที่ยวด้วยเลย ซึ่งมีทั้งที่รู้สึกขัดๆนิดหน่อย, ชอบ และประหลาดใจ..
1.ที่รู้สักขัดๆนิดหน่อยกับภาพที่ 4/20 คู่ปรับ

เหมือนป้ายโฆษณาจะเด่นไปนิด ทำให้รบกวนสายตาจาก Subject หลัก เลยทำให้ภาพไม่ดึงดูดสายตาเท่าที่ควรนะ
2.ภาพที่ชอบมีหลายใบนะ แต่ที่ชอบที่สุดก็..5/20 น้ำกระจาย

ชอบแสงเงา ชอบจังหวะที่กำลังยกพายของกลุ่มนักพายฉากหน้า(ใบพาย..ใหญ่ทีเดียว), น้ำกระจายและฉากหลังที่ยกพายจ้วงในจะหวะเดียวกัน
3.ที่รู้สึกประหลานใจก้คือ ภาพแรก

เหมือนครั้งก่อน

ที่เหมือนกันและรู้ประหลาดใจก้คือ ทำไมเค้าถึงว่ายน้ำทั้งๆที่ใส่หมวกครับ..เอ่ หรือว่าขณะนั้นร้อนมากก(อันนี้นอกเรื่องสักนิดนึง..แต่สงสัยอยากรุ้ )
ขอบคุณสำหรับกระทู้เรื่องราวดีๆ ที่เอามาแบ่งปันกันชมนะครับ..

ทำได้ดีตามมาตรฐานนายฮ้อยครับ  ผมคิดว่าดีกว่าปีที่แล้วครับ

ปม้ว่าจะไม่ได้ภาพที่ถึงขั้น impact หยุดสายตา อึ้ง ทึ่ง

แต่รักษาค่าเฉลี่ยได้ดีครับ  

ผมเข้าใจว่า คงจะเหมือนๆการที่ผมไปถ่ายงานเทโว วังแดง  

...คือไปเสพบรรยากาศ  ได้ลองลับฝีมือ ลับมุมมอง ก็มีความสุขแล้ว

หากมันดี มีคนชอบเราก็ดีใจ  

แต่หากไม่....ก็ไม่ซีเรียส เพราะความสุขมันเกิดตอนกดชัตเตอร์ เดินเล่นในงานนั้นแล้วครับ

โดยรวม รักษามาตรฐานไว้ และทำได้ดีกว่าปีที่แล้วครับ

ขอบคุณกระทู้ใหม่ๆนะคร้าบบ

sumphano โพสต์เมื่อ 2015-10-10 15:41

ขอบคุณพ่อหมีมากครับ  ใจจริงผมอยากจะเข้าคลุกวงในมากกว่านี้ คงเป็นความใฝ่ฝันของของช่างภาพคนหนึ่ง

กว่าจะทำได้ช่วงนั้นเรี่ยวแรงคงตกไปเยอะ  อยากทำสารคดีชีวิตฝีพาย เห็นแล้วอยากถ่ายเจาะลึกไม่ว่าไปแข่งต่างถิ่นหรือว่า

กว่าจะมาประจำเรือแต่ละลำ น่าสนุกนะ  แต่ต้องมีเวลา เฮ้อ

2015-10-14 11:48

สวัสดีครับ..nahoi แวะมาชมภาพสวยๆครับ ส่วนตัวแล้วไม่ค่อยได้ถ่ายภาพแนวนี้สักเท่าไหร่..เพราะคิดว่าต้องควบคุมกล้องได้คล่องแค่ลว อีกทั้งตาต้องไวคอยจับจังหวะดีๆ(ซึ่งผมยังไม่ค่อยจะมี ^^) แต่ก็ชอบดูชอบอ่าน..เซทนี้ดูภาพไปก็อ่านเรื่องราวไป เหมือนได้ตามไปเที่ยวด้วยเลย ซึ่งมีทั้งที่รู้สึกขัดๆนิดหน่อย, ชอบ และประหลาดใจ..

1.ที่รู้สักขัดๆนิดหน่อยกับภาพที่ 4/20 คู่ปรับ

เหมือนป้ายโฆษณาจะเด่นไปนิด ทำให้รบกวนสายตาจาก Subject หลัก เลยทำให้ภาพไม่ดึงดูดสายตาเท่าที่ควรนะ

2.ภาพที่ชอบมีหลายใบนะ แต่ที่ชอบที่สุดก็..5/20 น้ำกระจาย

ชอบแสงเงา ชอบจังหวะที่กำลังยกพายของกลุ่มนักพายฉากหน้า(ใบพาย..ใหญ่ทีเดียว), น้ำกระจายและฉากหลังที่ยกพายจ้วงในจะหวะเดียวกัน

3.ที่รู้สึกประหลานใจก้คือ ภาพแรก

เหมือนครั้งก่อน

ที่เหมือนกันและรู้ประหลาดใจก้คือ ทำไมเค้าถึงว่ายน้ำทั้งๆที่ใส่หมวกครับ..เอ่ หรือว่าขณะนั้นร้อนมากก(อันนี้นอกเรื่องสักนิดนึง..แต่สงสัยอยากรุ้ )

ขอบคุณสำหรับกระทู้เรื่องราวดีๆ ที่เอามาแบ่งปันกันชมนะครับ..

Onepiece โพสต์เมื่อ 2015-10-13 22:37

ขอบคุณครับคุณ Onepiece สำหรับคอมเม้นท์ดีๆ บ้าน Bug เรามีสมาชิกเม้นท์น้อย เมื่อเม้นท์ทีก็ได้ประโยชน์ทั้งเจ้าของกระทู้และคนชม

ชุดนี้ผมยอมรับเลยว่า ภาพน้อยไปนิด เลยไปขุดภาพไม่โดนมาใช้อย่างภาพ 4/20 นี้ละครับ ภาพนี้ขัดตาจริงๆอย่างที่คุณ onepiece ว่าไปครับ

แถมผม crop ทิ้งบนล่างอย่างที่เห็นครับ

ส่วนฝีพายสวมหมวกลอยคอนั้น เป็นช่วงที่เขาเอาเรื่อขึ้นบนฝั่งครับ หางเรือเลยจมน้ำ ส่วนที่เขาสวมหมวกก็ทั้งวันแดดร้อนครับ พอมาจมเรือก็เลยดูแปลกไป

อีกทั้งครั้งที่แล้วก็ได้ภาพอย่างนี้มา ผมก็เลยเอาเป็นใบเปิดไปครับ แต่ละทีมจะมีหมวกเป็นเอกลักษณ์ของตนเองครับ

2015-10-14 13:15

ตอบกลับ 24# naihoi
ขอบคุณสำหรับไขข้อสงสัยครับ..ภาพที่โชว์มาใบสุดท้ายนี่ชัดเลยใส่หมวกกันทั้งทีม..ส่วนรูปใบเปิดผมก็ชอบนะครับ ไม่ค่อยได้เห็นแบบนี้บ่อยนัก น่าสนใจดี..

ตอบกลับ 24# naihoi

ขอบคุณสำหรับไขข้อสงสัยครับ..ภาพที่โชว์มาใบสุดท้ายนี่ชัดเลยใส่หมวกกันทั้งทีม..ส่วนรูปใบเปิดผมก็ชอบนะครับ ไม่ค่อยได้เห็นแบบนี้บ่อยนัก น่าสนใจดี..

Onepiece โพสต์เมื่อ 2015-10-14 18:45

ขอบคุณอีกครั้งครับ

2015-10-14 20:46

พยายามจะหาน้ำกระจาย แต่ก็ไม่โดนสักที

2015-10-14 21:13

ภาพมี impact มากครับ ในจังหวะพายนี่สวยมาก

กลับไปยังรายบอร์ด