กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
สวัสดีครับ  ไม่ได้เจอกันนานเลย

จริงๆ ชุดนี้เป็นภาพถ่ายเล่น แต่บ้านเงียบมากๆเลยเข้ามาเขียนบันทึกสักนิดครับ
จะว่าไป โพสในนี้ ความละเอียดมาเต็มๆดีด้วยครับ  

ชุดนี้ผมเจอน้องเขาที่ท่าเสา ใกล้บ้านพักแม่ และผมมีกล้องและแฟลช
แต่ว่าไม่ได้พกทริกเกอร์ และแผ่นสะท้อนนะครับ   
.
.

2015-6-2 09:26
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

เราได้เจอกัน  15  นาทีครับ
น้องเขาไม่ทันได้แต่งตัว/ เตรียมตัวสำหรับถ่ายภาพ มันกระทันหันมาก
เลยถ่ายแค่ head shot ครับ   น้องทันทาลิปสติก เขียนตาอย่างเดียว

และผมก็ยิงแฟลชจากหัวกล้องเลย    จะว่าไปหากใช้การ์ดหัวแฟลช
และปรับ 60 องศา  หรือพยายามหาที่สะท้อน  แสงคงไม่แข็งเท่านี้นะครับ
ความผิดพลาดของมือใหม่แท้ๆ
.
.

2015-6-2 09:31
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผมก็ process เล่นไปเรื่อยนะครับ  ตอนแรกไม่คิดจะเอามาเปิดกระทู้ครับ
.
.

2015-6-2 09:34

จริงๆ ขาวดำ ง่ายสำหรับผมนะครับ
ผมก็พึ่งจะได้เข้าใจความยาก ของงานพอร์ทเทรท  แน่นอนว่าผมไม่ได้เข้าใจหมดด้วยซ้ำไป
เพราะนี่คือถ่ายครั้งแรกครับ
.
.

2015-6-2 09:39

คำถามที่ไม่รู้จะอธิบายอย่างไรของตากล้องสมัยนี้คือ
ทำไมถ่าย+แต่งภาพภาพสู้ใช้แอพพลิเคชั่นโทรศัพท์มือถือไม่ได้  
น้ำตาจิไหล
.
.

2015-6-2 09:50

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ตอนจัดการไฟล์ ผมเองก็ งงๆคิดว่า ความงามคืออะไรแบบไหนกันแน่
ความเห็นส่วนตัว ผมเชื่อว่าน่าจะเป็นแบบที่เขียนในภาพครับ
แต่เน้นความพอใจของตัวแบบเป็นหลักไว้ก่อนความชอบส่วนตัวครับ  
ภาพที่ผมชอบ จะดิบมากๆครับ   

.
.

2015-6-2 09:56

ลากันไปแบบ โทนกระโดดในภาพนี้นะครับ
ขอบคุณน้อง ที่มาเป็นแบบให้ผมได้ลองถ่ายภาพ และ process  ครับ
ขอบคุณทุกท่านที่แวะมาชมแสงแข็งโป๊กกกหัวแฟลชนี่แหละครับ..
.
.

2015-6-2 10:00

กลับไปยังรายบอร์ด