กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
chaiyaritta

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ตอบกลับ 1# chaiyaritta

วันนี้เป็นช่วงสุดท้ายของการเดินทางแล้วนะครับ ...เวลามักผ่านไปไวเหมือนโกหกใจหนึ่งก็อยากกลับเมืองไทยไวไวเหมือนกันครับ เนื่องจากคิดถึงลูกซะแล้ว
002FTB แผนที่วันที่5.jpg
2015-5-7 20:37
chaiyaritta

ตอบกลับ 2# chaiyaritta

ช่วงการเดินทางจาก แซงค์มอริต เส้นทางจะแปลกตาขึ้นอีกนิดหากใครนึกถึงภาพวิวใน wallpaper จาก windows ที่เห็นสีเขียวๆเป็นเนิน
โค้งไปโค้งมา อย่างกับสักหลาด หากนึกภาพตามผมออกก็ใช่เลยครับ
ผมสงสัยอยู่เหมือนกันครับว่าเค้าปลูกหญ้าหรือไงนี่ ทำไมปลูกกันทั้งบ้านทั้งเมือง
หรือมันขึ้นเอง หว่า
003FTB 3O7A9447-resize.jpg
2015-5-7 20:40
chaiyaritta

ตอบกลับ 3# chaiyaritta

สไตล์บ้านผู้ดีอังกฤษโดยแท้ ...ผมมโนเอาเองนะครับ อันที่จริงยังไม่เคยไปอังกฤษครับเคยเห็นแต่ในภาพ
004FTB 3O7A9445-aj-resize.jpg
2015-5-7 20:44
chaiyaritta

ตอบกลับ 4# chaiyaritta

นั่งรถผ่านมาสักหน่อย จะผ่านทะเลสาบ ....ต้องขอโทษด้วยครับผมจำชื่อไม่ได้คว้ากล้องเกือบไม่ทัน รู้แต่ว่าวิวสวยมากครับ
มอง.. หมู่บ้านแถวด้านล่างนี่ผมว่าไม่แปลกเลยครับ
แต่หากมองไปบนภูเขาด้านซ้านมือนี่สิ ผมแปลกใจมาก ขึ้นไปอยู่กันได้ยังไง..ช่างพยายามแท้

มีเรื่องเล่าเกี่ยวกับด้านศาสนา คาทอลิค และ โปรแตสแตน ที่ฝั่งหนึ่งจะอยู่
บนพื้นราบ และ อีกฝั่งจะอยู่บนภูเขา ผมคงจะเล่าไม่ไหวครับ หากลงลึกไปมันจะกลาย
เป็นจาบจ้วงถึงศาสนาของคนที่นี่แทนครับ
005FTB 3O7A9460-resize.jpg
2015-5-7 20:46
chaiyaritta

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ตอบกลับ 5# chaiyaritta

ดูสิครับ ขึ้นลงกันทางไหนครับเนี่ย ...ดำรงชีวิตกันยังไงก็ไม่ทราบ
006FTB 3O7A9469-resize.jpg
2015-5-7 20:51
chaiyaritta

ตอบกลับ 6# chaiyaritta

มุมสงบซะเหลือเกิน ไม่ทราบว่าผมเคยกล่าวไปบ้างหรือยัง เรื่องความสะอาด และเป็นระเบียบเรียบของที่นี่ อย่ามองหากองขยะเลยครับ
หายากกว่าทองซะอีก 555 ผมพูดเวอร์ไปมั้ยเนี่ย
007FTB 3O7A9464-resize.jpg
2015-5-7 20:53
chaiyaritta

ตอบกลับ 7# chaiyaritta

ผมชอบมารยาทของคนที่นี่มากครับ ขณะที่รอข้ามถนน ต่อให้หน้าตาจะดูเถื่อน จิ๊กโก๋ หรือ มาดดูซิ่งขนาดไหน แต่ถ้าหาก
เห็นคนกำลังจะเดินข้ามถนน ทุกๆคนจะหยุดและจอดรถทันที คนที่นี่น้ำใจงามตั้งแต่ขับเฟอรารี่
ยันรถญี่ปุ่น รถยนต์-มอเตอร์ไซค์-จักรยาน ทุกคนแบ่งปันถนนกันอย่างถ้อยทีถ้อยอาศัย
หากใครเคยมาที่นี่จะคิดแบบผมเลยครับ ไม่รู้อีกกี่ชาติ เมืองไทยจะทำได้แบบนี้บ้าง
008FTB 3O7A9486-resize.jpg
2015-5-7 20:56
chaiyaritta

ตอบกลับ 8# chaiyaritta

หากได้เห็นรูปปั้นสิงโตนอนตายแบบนี้ บอกได้เลยครับว่าผมมาถึงเมือง Luzern แล้ว  เล่าประวัติคร่าวๆของที่นี่นะครับ
สิงโตตัวนี้สร้างขึ้นเพื่อเป็นอนุสรณ์แด่ทหารที่เสียชีวิตซึ่งไปรบที่ ฝรั่งเศส
สมัยพระเจ้าหลุยส์ที่16โน่นเลยครับ
009FTB 3O7A9508-resize.jpg
2015-5-7 21:01
chaiyaritta

ตอบกลับ 9# chaiyaritta

บ้านเราอาจจะเรียกว่าวนิพก แต่คนที่นี่ถือเป็นการแสดงนะครับ
010FTB 3O7A9496-resize.jpg
2015-5-7 21:05
chaiyaritta

ตอบกลับ 10# chaiyaritta

landmark ของเมืองนี้อีกแห่ง คือ สะพานคาเปล ( chapel bridge )เป็นสะพานไม้เก่าแก่ข้ามแม่น้ำรอยส์ ซึ่งครั้งหนึ่งเคยถูกไฟไหม้ไปกว่าครึ่ง แต่ก็บูรณะจนจำไม่ได้ว่าเคยถูกไฟไหม้มาก่อน
011FTB 3O7A9551-resize.jpg
2015-5-7 21:06
chaiyaritta

ตอบกลับ 11# chaiyaritta

ผมอาศัยช่วงเวลาที่แฟนผมไปเดินช็อปปิ้ง ก็เลยถือโอกาสเดินไปรอบๆสะพานแห่งนี้เพื่อถ่ายภาพ เมืองและอาคารโดยรอบคนที่นี่จะชอบสลับกับคนบ้านเรานะครับ ร้านอาหารของที่นี่จะต้องมีโต๊ะวางหน้าร้านเพื่อรับแดดและสูบบุหรี่ แต่คนบ้านเรา
ต้องหาห้อง VIP เพื่อเปิดแอร์  คนที่นี่ชอบนั่งดื่มเบียร์หน้าร้าน เพราะเหตุนี้ ร้านอาหารทุกร้านที่นี่ จะมีคนเต็มแน่นที่หน้าร้านตลอดวัน
012FTB 3O7A9560-resize.jpg
2015-5-7 21:10
chaiyaritta

ตอบกลับ 12# chaiyaritta

มุมนี้มองไปจะคล้ายๆแถว(ปราก) ออสเตรีย โครเอเชีย หรือ ฝรั่งเศส อะไรประมาณเนี้ยอย่างว่าครับ สวิตเซอร์แลนด์ เป็นประเทศที่รับวัฒนธรรมจากหลายๆประเทศที่ติดต่อกันมา
ติดประเทศไหนก็ได้วัฒนธรรมความเป็นอยู่ของประเทศนั้นมาผสมผสานกัน
013FTB 3O7A9573-resize.jpg
2015-5-7 21:15
chaiyaritta

ตอบกลับ 13# chaiyaritta

มุมนี้เป็นมุมอีกฝั่งของแม่น้ำซึ่งมีสะพานคั่นกลาง มองมุมฝั่งโน้นผมว่าคล้ายๆ อิตาลี อยู่นะครับน้ำในแม่น้ำแถวๆใต้สะพานไม่ลึกครับ น้ำใสถึงขนาดมองเห็นความลึกที่ก้นแม่น้ำได้เลย
ขนาดมีหงส์เลี้ยงไว้ น้ำยังไม่ดำเลย ระบบจัดการเค้าดีจริงๆ ดีถึงขนาดน้ำก๊อกยังดื่มได้เลย
014FTB 3O7A9581-resize.jpg
2015-5-7 21:18
chaiyaritta

ตอบกลับ 14# chaiyaritta

ไปเกือบทั้งทริปเพิ่งจะได้ลงมาเดินเท้าถ่ายภาพแบบสบายใจก็ช่วงวันท้ายๆนี่แหละครับขอสไตล์นี้บ้างนะครับ
015FTB 3O7A9626-resize.jpg
2015-5-7 21:22
chaiyaritta

กลับไปยังรายบอร์ด