กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

หลังจากคบหากับ Panasonic LX7 เป็นเวลา 2 ปีกว่า ก็เป็นต้องเลิกรากันไปเพราะไปเจอ FUJIFILM X30 ซึ่งมีความสดใหม่

ทั้งรูปร่างหน้าตาและนิสัยที่เพียบพร้อม (ใหม่ๆอะไรก็ดีไปหมด)

ออกตัวก่อนนะว่ากระทู้นี้ไม่ใช่กระทู้รีวิวกล้อง แต่เป็นกระทู้ที่นายฮ้อยได้สัมผัสกับเจ้า X30

และใช้งานตามสไตส์การถ่ายภาพของนายฮ้อยเอง

2015-3-15 08:42

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

FUJIFILM X30 เป็นคอมแพค ถ้าเทียบกับ LX7 แล้วก็จับชน Spec กันได้เลย อ้าวแล้วนายฮ้อยเปลี่ยนทำไม?

เหตุผลมีแค่ 2 ข้อ ..ข้อแรกเขาจัดการกับไฟล์ได้ดีกว่า ข้อสอง...ทันสมัยในสไตส์ย้อนยุค  คือรูปร่างออกแนวย้อยยุคชึ่งผมก็ชอบ

ส่วนทันสมัยก็ออกแนวเข้าสู่โหมด Social ได้ง่าย แต่ก่อนถ่ายมาต้องมานั่งโหลดลงคอมพ์ มาแต่งภาพ มาย่อภาพ ถึงจะได้ภาพมาอัพโหลดกัน

แต่เจ้า X30 ไฟล์เขาดี บอกได้เลยว่าดีจริงๆ ย่อให้ด้วยก่อนส่งเข้ามือถืออัพเฟสได้เร็วทันใจ ซึ่งก็เหมาะกับยุคสมัยนี้

ผมไปงานแต่ง งานบวช กับครอบครัวพกเจ้าคอมแพคไปก็คล่องตัว วางใจกับคุณภาพได้

แต่นั่นก็ไม่ได้หมายถึงจะมาทดแทน DSLR นะครับ  X30 เป็นกล้องสำรองในยามที่ผมไปไหนมาไหน เจออะไรก็บันทึกไว้

ไปงานที่ไม่เน้นก็ใช้ได้ไม่น้อยหน้ากล้องใหญ่  แต่ถ้าทริปหนักก็ต้องจัดกล้องใหญ่ไป

ความที่ได้รายละเอียดมาเยอะทำให้ไฟล์ที่ได้อยู่ในระดับที่ถือว่ายอมรับเรื่องคุณภาพ อย่างไปถ่ายภาพกับทุ่งทานตะวันภาพนี้

มันเหมือนสมัยแรกๆที่ผมกับพ่อหมีวิ่งตามหาความใสของภาพ กล้องกับเลนส์มีส่วนเอามากๆ เจ้า X30 จัดการได้เป็นอย่างดี

การไปแต่งภาพต่อไปก็เป็นเรื่องง่าย ต้นทางดีปลายทางก็เบาแรงไปเยอะ

2015-3-15 08:46

เรื่องสีสัน บอกได้เลยว่า FUJI X30 ออกแนวหวาน นุ่ม ภาพแนวนี้ผู้หญิงชอบ หรือไม่ก็แนวซิลๆ ถ่ายไป เที่ยวไป กินไป ทำนองนั้น

ถ้าจะเห็นบ่อยก็คนไปเที่ยวสถานที่ต่างๆ ไปแบบเบาๆสะพายกล้องตัวเดียวไม่ต้องแบกกระเป๋ากล้องหนักๆ

เจอสินค้าสวยๆ เจออาหารจานเด็ดก็ถ่ายภาพมาอวดเพื่อนๆได้อย่างไม่ต้องอายใครเรื่องภาพจะไม่สวยเด้ง

2015-3-15 08:48

เคยมีคำถามมาเยอะว่า กล้องคอมแพคซื้อไปก็เท่านั้น ถ่ายมาทีไรก็ชัดหมด ภาพไม่มีมิติ ละลายหลังก็ไม่ได้

เจ้า FUJIFILM X30 จะเห็นว่าใช้เลนส์ขนาด 28-112mm (เทียบเท่า 35mm format ) f2.0-f2.8

และ Sensor ขนาดเพียง 2/3-inch X-Trans CMOS  12 Mpixel   

ดู Spec ไปก็คงทำไม่ได้อย่างที่ตั้งคำถามไว้ละครับ แต่ผมทดสอบกับงานถ่ายบุคคล เรื่องละลายหลังจะได้ประมาณภาพนี้ครับ

นั่นก็ถือว่าทำได้ดีในบรรดาคอมแพคซึ่งจะไปเทียบกับกล้องใหญ่ก็ชกกันคนละรุ่น  

แต่ถ้าถ่ายจ่อๆเหมือนภาพที่แล้ว หลังก็ละลายได้เป็นอย่างดีครับ

2015-3-15 08:50

ผมพก X30 ไปไหนมาไหนด้วยตลอดซึ่งเมื่อก่อนก็เป็น LX7 ถ้าเดินทางแล้วเจอวิวสวยๆหรือเจออะไรน่าชมก็จะเก็บภาพไว้

ถ้าเป็นภาพวิวทิวทัศน์ผมว่า X30 เก็บรายละเอียดได้ดีนะ สิ่งเล็กๆอย่างต้นไม้ไกลๆ จะไม่เป็นปลื้นๆ มีรายละเอียดให้น่าชม

แต่นั่นก็ไม่เหมาะที่จะขยาย 100% นะ ทั้งๆที่ sensor แค่ 2/3 นิ้ว  

2015-3-15 08:52

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

เรื่องเก็บแสงเช้า แสงเย็น ผมว่ามันทำงานได้เป็นอย่างดีเลยที่เดียว ซึ่งภาพส่วนใหญ่ผมใช้เป็น jpg  

ส่วน RAW ยังไม่ได้จัดการ เลยยังไม่ได้ดึงส่วนมืดดูว่าโอเคไหม

2015-3-15 08:53

เรื่องย้อนแสงก็ต้องหลบบ้าง ไม่ใช่ใส่กันตรงๆ ก็เกิดแฟร์ได้

2015-3-15 08:55

แต่ก่อนที่ตกลงปลงใจกับ X30 ผมก็มอง Mirrorless อยู่หลายตัว แต่พอมาคิดๆดู ไม่ว่าจะ X-A1 , X-M1 หรือแม้แต่ ตระกูล E

มันก็ต้องพ่วงด้วยเลนส์อีกหลายๆตัว เอามาก็ต้องไปหาเลนส์เพิ่มอยู่ดี เข้าสู่กระเป๋าหนักอีกแล้ว

อีกทั้งเลนส์ L เดิมก็วางใจคุณภาพอยู่แล้ว จะเอามาเพิ่มอีกทำไม เลยเน้นเล็กเข้าไว้ เอาไว้แคนดิตสนุกๆ

2015-3-15 08:56

แม้ในยามค่ำคืนเจ้า X30 ก็สู้ไม่ถอย ถึงแม้ว่าจะ f2.0 ซึ่งต่างกับ LX7 ที่ได้ถึง f1.4 แต่เรื่องสีสันก็สู้ได้สบาย

2015-3-15 08:57

สิ่งที่ทันสมัยอีกตัวหนึ่งที่ปัจจุบันกล้องทุกตัวควรจะต้องมี นั่นคือหน้าจอ LCD ที่ปรับระดับได้

เหมาะสำหรับการถ่ายภาพมุมที่ปกติทำไม่ได้  เจ้า X30 ปรับระดับทำมุมก้ม มุมเงยได้สบาย

แต่ Selfie ไม่ได้นะครับ

2015-3-15 08:58

ผมชอบที่จะเอา X30 ไปถ่ายภาพ landscape ที่มีองค์ประกอบหลักที่เน้นๆ

อย่างองค์พระใหญ่ต่างๆ รู้สึกว่าจะได้รายละเอียดที่น่าชม ไปตกแต่งต่อที่ PS ทำได้ง่าย เพียงปรับ sat เพิ่มก็ดูน่าชม

2015-3-15 09:00

แต่ที่ไม่ชอบคือ โปรแกรมการจัดการไฟล์ RAW ของ FUJIFILM ที่ใช้ของ SILKYPIX

ผมว่ามันไม่เวิร์ค ปรับแต่งอะไรก็ไม่เข้าท่า(หรือผมทำไม่เป็น) สู้เอา jpg หลังกล้องง่ายๆก็ไม่ได้

2015-3-15 09:01

ถ้ากล่าวถึงคอมแพค สิ่งที่โดดเด่นคงจะหนีไม่พ้นภาพมาโครหรือภาพโคสอัพ  ผมลองแล้วก็ติดใจ

2015-3-15 09:03

แต่ภาพมาโครหรือโคสอัพแล้วนายฮ้อยถ่ายไม่ถนัดนัก เลยมีภาพน้อยไปนิด

จะเห็นว่าภาพมาโครเจ้า FUJIFILM X30 ทำได้คมชัด และบางสุดๆ หน้าเลนส์จะจ่อกับผักแว่นที่มีขนาดเล็ก

ไม่แน่ใจว่าถ่ายแมลงจะโอเคไหม ยังไม่ได้ลองครับ

2015-3-15 09:04

อีกฟังก์ชั่นหนึ่งที่ทุกคนถามกันเยอะคือ FILM SIMULATION เป็นการจำลองการถ่ายด้วยฟิล์ม

ผมเลยลองไปค้นดูว่าแต่ละโหมดเขาเอาไว้ใช้ในกรณีไหนบ้าง ภาพแต่ละภาพได้จาก jpg หลังกล้องซึ่งเปลี่ยนโหมดจำลองฟิล์มจนครบ

แล้วใส่ชื่อพร้อมคำแนะนำจากผู้ผลิตลงในภาพ อาจจะผิดแนวไปบ้างเพราะแต่ละโหมดมันใช้ได้ดีในแต่ละสถานการณ์นั้นๆ

แต่ผมจับมาใส่องค์พระที่มีลักษณะเดียว อาจทำให้ไม่เห็นจุดเด่นของแต่ละโหมด แต่เพื่อให้เห็นความแตกต่างเท่านั้นครับ

ภาพแรกเป็น provia ออกแนวมาตรฐาน

2015-3-15 09:05

กลับไปยังรายบอร์ด