กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2010-9-17 03:38 โดย แม่มดราตรี

กล้องถ่ายรูปก็เหมือนผู้หญิงนางนึงล่ะค่ะ ย่อมต้องการสัมผัสที่อ่อนโยน
และการดูแลที่ทะนุถนอม เพื่อที่จะได้อยู่คู่ใจกันไปนาน ๆ ไงคะ

มาค่ะ..วันนี้เรามาคุยเรื่องการดูแลกล้องถ่ายรูปกัน เผื่อหลายคนที่ยังไม่รู้
ส่วนท่านที่รู้แล้ว ก็แนะนำเพิ่มเติมในส่วนที่แม่มดไม่รู้ (หรือรู้ แต่ลืม) เพิ่มเติมได้นะคะ

1. ขณะที่ถ่ายภาพ กล้องควรจะคล้องอยู่คอเสมอ  

2. อย่าให้กล้องได้รับความกระทบกระเทือน เพราะกลไกต่าง ๆ บอบบางนะ จะบอกให้

3. เมื่อไม่มีการถ่ายภาพ ควรปิดฝาครอบเลนส์ไว้เสมอ
แม่มดเคยลืมตัวซัดก๋วยเตี๋ยวทั้ง ๆ ที่ยังคล้องกล้องไว้ที่คอ และ ไม่ได้ปิดฝาครอบเลนส์ ได้คราบเขลอะเต็มเลย ดีนะ ที่ใส่ UV ไว้
เป็นตัวอย่างที่ไม่ดีนะคะ ...แหะ ๆ

4. อย่าให้เลนส์ถูกความร้อน หรือแสงแดดนาน ๆ

5. อย่าเก็บกล้องในตู้เสื้อผ้า เพราะความชื้นจากเสื้อผ้าจะเป็นอันตรายต่อชิ้นเลนส์

6. ควรเก็บกล้องไว้ในที่แห้งและเย็น ไม่ร้อนจัดและชื้นเกินไป ..อย่าลืมไว้ห่างจากมือเด็กด้วยนะ

7. อย่าใช้น้ำมันหยอดลงไปในส่วนหนึ่งส่วนใดของกล้อง

8. หาฟิลเตอร์ UV หรือ Skylight สวมใส่ไว้ที่หน้าเลนสเพื่อป้องกันฝุ่นผง สิ่งสกปรก และรอยขีดข่วน

9. อย่าพยามทำตัวเป็นช่าง..หากมีชิ้นส่วนไหนติดขัดหรือชำรุด ส่งให้ผู้ชำนาญตรวจเช็คเถอะนะคะ เดี๋ยวจะเข้าข่าย เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย

10. เมื่อไม่ได้ใช้กล้องในระยะเวลานาน ๆ ควรเก็บกล้องดังนี้...

-  ปรับรูรับแสงไปที่ f กว้างสุด      
-  ปรับระยะเลนส์เอาไว้ที่ตำแหน่งไกลสุด     
-  ปรับความเร็วชัตเตอร์ไว้ที่ตำแหน่ง B
-  ไม่ควรขึ้นชัตเตอร์ทิ้งไว้     
-  ถอดแบตเตอรี่ออกจากตัวกล้อง
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

เพิ่มเติมนะครับ  

ควรหาสารกันชื้นมาใส่ไว้ในกระเป๋ากล้องด้วยครับ  

การเก็บเลนส์ ควรหมุนให้ระยะอยู่ที่อินฟินิตี้นะครับ  

พยายามอย่าควำ่หน้าเลนส์ลงพื้นนะครับกรณีเลนส์ซูม อาจทำให้มันหลวมไวขึ้น

พยายามหลีกเลี่ยงการวัดแสงที่ดวงอาทิตย์โดยตรงเป็นเวลานาน จะทำให้เซลวัดแสงเสื่อมได้ (และเสียสายตาด้วยครับ)  

ซื้อชุดทำความสะอาดกล้องกันซักชุดครับ ราคาต่ำมากเมื่อเีทียบกับกล้อง กระดาษเช็ดเลนส์ น้ำยา ชามัวร์ ลูกยาง

กลไกกล้องการถอดเปลี่ยนเลนส์ ทุกอย่างทำมาลงล็อก ห้ามฝืนเด็ดขาดครับ ถ้าติดขัดระหว่างเปลี่ยนเลนส์ต้องเช็คดูดีๆห้ามใช้พลังครับ พังแน่ อิอิ

คิดได้จะมาบอกอีกครับ ^^

กลับไปยังรายบอร์ด