กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

1/15 ลูกผู้ชาย สายน้ำและสายฝน ภาค 2

หนังเมื่อทำภาค 2ที่ไหร่มักแป๊กทุกที เช่นเดียวกับ ลูกผู้ชายสายน้ำและสายฝน ชุดนี้ผมไปชมการแข่งขันเรือยาวประเพณี

ประจำปี 2557สนามลำน้ำป่าสัก ณ.ที่ว่าการอำเภอเสาไห้ ปีนี้ก็ถือว่าผิดแผนไปเยอะ ซึ่งปกติจะไปชมในวันที่สอง

เพราะจะเป็นรอบชิงชนะเลิศประเภทเรือ 55 ฝีพาย มีการถ่ายทอดสดทางทีวีมาปีนี้เขาเลื่อนให้เป็นวันแรกเพื่อหลบให้รายการอื่น

ผมไปวันที่สองเลยได้เจอประเภท30 และ 40 ฝีพาย แต่ความมันส์ก็ใช่ว่าจะไม่มี ยังคงเข้มข้นเหมือนเดิม

การแข่งขันก็มีตั้งแต่เช้าโน้นละ ท้องฟ้าแจ่มใส แต่พอผมไปถึงสนามก็ตอนบ่าย 3 เท่านั้นละ ฝนเทลงมาต้อนรับชะงั้น

2014-10-2 08:26

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

2/15 หัวเรือ

ชุดนี้ถ่ายภาพมาได้ไม่เยอะ อีกทั้งจะเดินมามุมก็ไม่ถนัดนัก เพราะสายฝนเทลงมาตลอดช่วงที่ผมเข้างาน งานนี้เลยส่องด้วยเทเลเป็นหลัก  

ขอเปิดด้วยหัวเรือจากเรือแข่งลำต่างๆก่อนนะครับ

เริ่มด้วย สาวเมืองเพชร เรือยาวจากเพชรบุรี

2014-10-2 08:30

3/15 จักรนารายณ์

เรือจักรนารายณ์ จากค่ายสระบุรี

2014-10-2 08:32

4/15 อินทรีทอง

อินทรีทอง จากค่ายนครสวรรค์

2014-10-2 08:33

5/15 พรพระแก้ว

พรพระแก้ว จากค่ายเมืองสิงห์

2014-10-2 08:35

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

6/15 สันติเดช

สันติเดชจากค่ายเมืองประทุม และยังมีอีกหลายลำที่ไม่ได้เก็บภาพอย่าง วัชระพีพัฒน์ ,กระทิงแดง,เจ้าแม่ประดู่เงิน หมื่นสุวรรณ์ ,เทพพระยาตาก ,สันติโชค

,จันทร์เจ้า,พรหมประทาน ,สำเภาทอง ,ศรีวัชระ ,พรหลวงพ่อโต ,แม่เศรษฐีเรือทอง,อินทณัฐ ,เทพกาญกวินจ์ และเจ้าพ่อคำสิงห์

2014-10-2 08:36

7/15 ติวเข้ม

กติกามีอยู่ว่า แต่ละประเภทเรือทั้ง 55 ,40 และ 30ฝีพาย  แบ่งออกเป็น 2สาย แต่ละสายต้องแข่งแบบพบกันหมดและสลับสายน้ำด้วย

เรือไหนชนะได้ 3 แต้ม เสมอได้ 1แต้ม แพ้ไม่ได้คะแนน   เมื่อพบกันหมดจะคัดเลือกเรือที่ได้คะแนนอันดับ 1 และ 2 ของสาย  ไปไขว้กับอันดับ 2 และ 1 ของอีกสาย

แล้วแข่งสลับสายน้ำกันแบบชนะ 2ใน 3จนสุดท้ายได้คู่ชิงชนะเลิศซึ่งก็ต้องชนะ 2 ใน 3 เช่นกัน

จะเห็นว่ากว่าจะได้เรือชนะเลิศฝีพายต้องอึดจริงๆ แข่งตั้งแต่เช้า ไปจบเกือบๆ 4 โมงเย็นพายไม่รู้กี่เที่ยวแต่ละเที่ยวใส่กันไม่ยั้ง

2014-10-2 08:38

8/15 แชมป์ออฟเดอร์แชมป์

ผมเห็นกติกาแล้ว เหนื่อยแทนฝีพาย แต่ถ้าไปดูตารางทั่วประเทศแล้ว สนามเสาไห้เป็นแค่สนามหนึ่งที่เป็นการเก็บสะสมคะแนน

ยังมีอีกหลายสนามไม่ว่าจะเป็น สนามวัดมะขาม ปทุมธานี สนามวัดหัวดง สนามวัดท่าหลวง จังหวัดพิจิตร สนามนนทบุรี

สนามคลองระพีพัฒน์ และ สนามพิมาย ชึ่งต้องเก็บคะแนนเพื่อคัดเลือกมาชิงแชมป์ประเทศไทย

และแข่งแชมป์ออฟเดอร์แชมป์ ที่คัดเอาแชมป์แต่ละสนามมาแข่งกัน  

ผู้จัดการทีมแต่ละทีมต้องบริหารทีมให้พร้อมและสดอยู่เสมอ ฝีพายเก่งๆก็เป็นที่จับตามองและถูกดึงตัวมาร่วมทีม  

2014-10-2 08:40

9/15  ไม่ยั้ง

เมื่อถึงเวลาลงแข่งแต่ละฝีพายจะใส่กันไม่ยั้ง

2014-10-2 08:42

10/15 นายท้าย

เมื่อฝีพายออกแรงทุ่มสุดตัวการควบคุมทิศทางคงเป็นใครไม่ได้ ต้องเป็นหน้าที่นายท้ายท่านนี้

2014-10-2 08:42

11/15  ผิดแผน

ภาพในหัวที่ผมวางไว้คือ ภาพด้านหน้าหน้าด้านหลังของเรือ นั่นหมายถึงผมต้องไปอยู่กลางสายน้ำหรือไม่ก็ส่วนที่ยื่นเข้าไปในลำน้ำให้มากที่สุด

เห็นช่างภาพเขาไปอยู่ที่จุดปล่อยและเส้นชัยกันหลายคน แต่ผมก็มาที่สนามช้าไป จัดเตรียมการไม่ทัน

เลยเอาที่เคยส่องจากฝั่งผู้ชมเช่นเคย ภาพเลยออกแนวเดิมๆ

2014-10-2 08:44

12/15 จุดปล่อย

แต่กว่าจะพบว่าจุดที่มันส์ที่สุดไม่ใช่ว่าใครเข้าเส้นชัยก่อนกลับเป็นจุดสตาร์ทนี้ละแอ็คชั่นมันที่สุด  เพราะต่างคนต่างจะปล่อยพลังให้มากที่จะมากได้

แต่ก็น่าเสียดายผมมาเจอตอนแข่งใกล้จะจบแล้ว ปีหน้าจะไปจองที่จุดปล่อยนี้ละ

2014-10-2 08:46

13/15 ฝั่งตรงข้าม

ที่มองไว้อีกจุดคือฝั่งตรงข้ามเพราะอยู่ใก้ลเรือมากที่สุด แต่กว่าจะอ้อมไปอีกทางก็หมดเวลาเสียก่อน

2014-10-2 08:50

14/15  ขึ้นฝั่ง

แต่ครั้งนี้เจอฝีพายเอาเรือขึ้นฝั่งเยอะ  เดี๋ยวต้องอัฟเดตภาพให้กับซุ้มเรือต่างๆเพราะขอมาเยอะ

แต่ต้องรอนานหน่อยครับเพราะต้องเลือกภาพให้ตรงกับซุ้ม

2014-10-2 08:51

15/15  ลูกผู้ชาย สายน้ำและสายฝน

ลูกผู้ชาย สายน้ำและสายฝน ภาค 2 ก็ต้องขอปิดฉากลงเพียงเท่านี้ครับ ปีหน้าฟ้าใหม่ค่อยว่ากันอีกที่  

ส่วนผลการแข่งขันเรือยาวประเพณีชิงถ้วยพระราชทานฯณ แม่น้ำป่าสัก อ.เสาไห้ จ.สระบุรี ระหว่างวันที่ 26-27 กันยายน 2557 มีดังนี้ครับ

ประเภทไม่เกิน 30 ฝีพาย     ชนะเลิศ        แม่เศรษฐีเรือทอง วัดพุน้อย จ.ลพบุรี ครองถ้วยพระราชทานสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาสยามบรมราชกุมารี
รองชนะเลิศอันดับ 1   จันทร์เจ้า วัดศาลเจ้า จ.ปทุมธานี
รองชนะเลิศอันดับ 2   สาวเมืองเพชร-กระทิงแดง จ.เพชรบุรี
รองชนะเลิศอันดับ 3   อินทรีทอง วัดยางตาล อ.โกรกพระ จ.นครสวรรค์

ประเภทไม่เกิน 40 ฝีพาย
ชนะเลิศ            เจ้าแม่ประดู่ทอง-หมื่นสุวรรณ์ หน่วยบัญชาการต่อสู้อากาศยานและรักษาฝั่ง กองทัพเรือ ครองถ้วยพระราชทานสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาสยามบรมราชกุมารี
รองชนะเลิศอันดับ 1  พรพระแก้ว วัดพระนอนจักรสีห์วรวิหาร จ.สิงห์บุรี
รองชนะเลิศอันดับ 2  จักรนารายณ์ อ.เสาไห้ จ.สระบุรี
รองชนะเลิศอันดับ 3  วัชระพีพัฒน์ จ.สระบุรี

ประเภทไม่เกิน 55 ฝีพาย
ชนะเลิศ               เจ้าแม่ประดู่ทอง หน่วยบัญชาการต่อสู้อากาศยานและรักษาฝั่ง กองทัพเรือ ครองถ้วยพระราชทานสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาสยามบรมราชกุมารี
รองชนะเลิศอันดับ 1   เทพนรสิงห์ 88 อ.เสาไห้ จ.สระบุรี
รองชนะเลิศอันดับ 2   จักรนารายณ์ อ.เสาไห้ จ.สระบุรี
รองชนะเลิศอันดับ 3   เทพสุริยะ-กระทิงแดง จ.สุรินทร์

ขอบคุณข้อมูลจาก www.thailongboat.com
สวัสดีครับ

2014-10-2 08:54

กลับไปยังรายบอร์ด