กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

จากคราวที่แล้วเรื่องไดคัทด้วย Pen Tool ซึ่งก็ยากและทำให้มึนไปพอสมควร

ความเดิมตอนที่แล้ว  >> --【 Pen Tool และ Dicut 】-- ฉบับมือใหม่ >> http://fotobug.net/forum/thread-2081-1-1.html
.
.
.

คราวนี้ขอแนะนำอีกเทคนิคที่ใช้ในการไดคัทวัตถุที่มีโครงสร้างซับซ้อน เช่น เส้นผมของคน ขนของสัตว์ กิ่งไม้ ใบไม้ หญ้า ฯลฯ

ไม่ยากอย่างที่คิดค่ะ ลองมาดูกัน เผื่อนำไปต่อยอดใช้งานได้หลากหลายเลยแหละ  

2014-6-15 02:59

**ตัวอย่างภาพที่ได้จากการไดคัทวิธีนี้ค่ะ

♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

เราจะใช้การสร้าง Selection ในช่อง Channels แล้วอาศัยการปรับแต่งแสงในหน้าต่าง Levels เข้าช่วย

(ซึ่งขั้นตอนไม่ยากเท่าการไดคัทโดย Pen Tool ด้วยค่ะ)

ขั้นแรก : เปิดไฟล์ที่ต้องการขึ้นมา

2014-6-15 02:10

♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

2: เลือกที่ช่อง Channels (อยู่ติดกับช่อง Layer) แล้วเลือก Channel Blue

แล้วก็อปปี้ Channel Blue โดยการแดรกเมาซ์ลงไปที่ปุ่ม Create New Layer

2014-6-15 14:03

3: คลิกที่เมนู Image > Adjustments > Levels  เพื่อเปิดคำสั่งขึ้นมา

( คีย์ลัดของหน้าต่าง Levels คือ Ctr + L ค่ะ )

2014-6-15 14:05

4: ปรับแต่งค่าแสงในช่อง Levels โดยการแดรกเมาส์ เพื่อให้เกิดคอนทรัต์และเห็นรายละเอียดเสั้นผมชัดเจนขึ้น แล้วค่อยกดปุ่ม OK

2014-6-15 02:38

** หรือใครจะใช้การปรับแต่งค่าใน Curves  ( Ctrl + M ) แทนก็ได้ค่ะ ได้ผลไม่ต่างกัน

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

5 : ใช้เครื่องมือ Brush Tool เก็บรายละเอียดโดยการระบายสีดำทับลงไปให้ครอบคลุมทั่วพื้นที่ที่ต้องการ

2014-6-15 14:14

ในภาพตัวอย่างยังระบายไม่เสร็จนะคะ

**สำหรับขั้นตอนนี้ ถ้าระบายสีดำเกินขอบวัตถุ ให้สลับไปใช้แปรงสีขาว แล้วค่อย ๆ ลบออก (ระวังอย่าให้กินเข้าไปในเนื้อวัตถุนะคะ)

ุ6 : เมื่อแน่ใจว่าระบายจนดำสนิททั่วทุกพื้นที่ที่ต้องการแล้ว ให้กด Ctrl +I ( INVERT ) เพื่อสลับสี

2014-6-15 02:47

7 : คลิกปุ่ม Load Channel as Selection (รูปวงกลมจุดไข่ปลา) เพื่อสร้าง Selection

2014-6-15 02:54

8 : ใกล้เสร็จแล้วววว : คลิกเปลี่ยนหน้าต่างกลับมาที่ช่อง Layers แล้วกดปุ่ม Add Layer Mask ค่ะ

จะเห็นได้ว่าฉากหลังเราหายไปแล้ว ชะละล่า!   จากนี้เราก็สามารถนำภาพไปซ้อน Background ที่ต้องการได้เลยค่ะ

แต่ขอแนะนำให้ Save ภาพ เป็นไฟล์ PSD ไว้ก่อนนำไปใช้งาน กันเหนียว

2014-6-15 03:07

ถึงขั้นตอนนำไปใช้งานจริง ลากรูปไปวางบน Background ที่ต้องการได้เลยค่ะ

2014-6-15 05:43

จะเห็นได้ว่ารายละเอียดของเส้นผมมาครบ แต่อาจจะยังไม่เนียนนัก

2014-6-15 05:43

คลิกเลือกภาพใน Layer ที่สร้าง Mask ไว้ (คลิกตรงที่ภาพนะคะ ไม่ใช่ที่ Mask )

แล้วคลิกเมนู  Layer > Matting > Color Decontaminate

2014-6-15 14:16

ปรับค่า Amount ของ Color Decontaminate ตามต้องการ (คอยสังเกตความเปลี่ยนแปลงดูค่ะ)

2014-6-15 05:52

แค่นี้ก็เสร็จแล้วจ้าาาาา ง่ายมั้ยเอ่ย?

เป็นไงบ้างคะ การไดคัทวิธีนี้ ง่ายกว่าการใช้ Pen Tool เยอะเลยเนอะ?
ยังไงก็ลองไปเล่นดูได้นะคะ ได้ผลยังไงอย่าลืมเอามาแบ่งกันชมมั่งเน่อ

2014-6-15 05:56

*ตัวอย่างภาพที่ได้จากการไดคัทวิธีนี้ค่ะ
** งดวิจารณ์หน้าตานางแบบน๊าาาา

ขอบคุณอาจารย์อากู๋ และคุณครู YouTube สำหรับแหล่งข้อมูลค่ะ

อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่ค่ะ >>> http://blog.spoongraphics.co.uk/ ... t-hair-in-photoshop

กำลังค้นหาอยู่พอดี ขอบคุณแม่มดมากครับ ได้ความรู้เยอะเลย

(ภาพแม่มดใสคมกริบ เจ้าแม่สต๊อกตัวจริง)

เจ๋งครับ สุดยอดเลย ขอบคุณแม่มดมากครับ ^ ^ (หานางแบบที่ไหนมาครับ น่ารักจัง)
Hello

ขอบคุณมาก สำหรับเทคนิคดีๆ
คิดว่าจำเป็นต้องใช้หลายครั้งแล้วครับ เพียงแต่หาวิธีไม่ทัน

( วงเล็บด้วยคน ไม่ตกกระแส อิอิ)
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

กลับไปยังรายบอร์ด