กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

1/16 สระบุรี-หัวลำโพง

มอเตอร์ไซด์รับจ้างเบรกอย่างแรงจนผมจะหัวทิ่มที่หน้าสถานีรถไฟก่อนเข็มนาฬิกาจะบอกว่าตีห้าเพียงห้านาที

เพราะเสียงวูดรถเร็วแว่วมาแต่ไกล เป็นการขึ้นรถไฟฟรีเป็นครั้งแรกของผม ในใจก็คิดว่าไม่ต้องทำอะไร ขึ้นรถไฟได้เลย

ยังไม่ได้ตัดสินใจอะไรนัก สักพักมีเด็กนักเรียนวิ่งไปที่ช่องซื้อตั๋ว

อ้าว...เขาต้องให้นายสถานีออกตั๋วให้โดยยื่นบัตรประชาชน

แต่ไม่ต้องจ่ายตังค์ นั้นคือขั้นตอนก่อนขึ้นรถไฟฟรี....

2014-6-4 16:31

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

2/16 ตู้สินค้า

ผมมีแผนว่าจะนั่งรถไฟไปเที่ยวหัวลำโพงพร้อมกับถ่ายภาพไปด้วยและเอาเลนส์ไปซ่อมที่ร้านช่างดำแถวๆแม้นศรี

พอขึ้นไปเท่านั้นละครับ นี่เป็นตู้สินค้านิไ  ม่เห็นผู้โดยสารเลย แต่ก็ดีนะมีที่นั่งหรือจะนอนก็ยังได้

2014-6-4 19:14

3/16 เจ้าหน้าที่

ขบวนที่ผมนั่งเป็นตู้สินค้า พอจอดสถานีไหนเจ้าหน้าที่ก็จะมาเลือกกล่องหรือถุงสินค้าเพื่อลงที่สถานีนั้นๆ

ใครที่กำลังนอนๆอยู่ก็จะสะดุ้งตื่นเป็นพักๆไป หรือบางที่กำลังนั่งใกล้กล่องต่างๆก็ต้องขยับขยายเพราะเจ้าหน้าที่จะมาค้นว่าเป็นกล่องไหน

2014-6-4 19:17

4/16 สถานีสระบุรี

เมื่อวานก่อนที่ผมจะขึ้นรถไฟวันนี้ได้มาดูตารางรถไฟที่สถานีสระบุรี ว่ามีรถเที่ยวกี่โมงที่จะเข้ากรุงเทพถ้าเร็วสุดก็น่าจะเป็นตี 5 นี้ละ

ผมเคยนั่งรถไฟชั้น 3สมัยเรียนทำให้นึกถึงบรรยากาศเก่าๆ แน่นอนมันไม่เคยเปลี่ยน 20ปีที่แล้วเป็นอย่างไรภาพที่เห็นปัจจุบันก็คล้ายๆกัน  

ถ้าเป็นตอนขึ้นรถไฟก็จะมีลูกเล็กเด็กแดงออกันหน้าประตูแต่ละคนก็จะมีสัมภาระเยอะเต็มไปหมด ได้นั่งบ้างไม่ได้ที่นั่งบ้างตามสภาพ

2014-6-4 19:19

5/16 เมื่อไหร่จะมา

เป็นธรรมดาครับ ถ้าบอกว่าเที่ยว 6 โมงเย็นรถก็จะมาประมาณ  1 ทุ่ม เลยได้เห็นคนรอรถต่างชะเง้อมองว่าเมื่อไหร่รถจะมา

บ้างก็ไถ่ถามผู้ร่วมเดินทางด้วยกันว่าจะเดินทางไปไหน

2014-6-4 19:20

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

6/16 มืด

กลับขึ้นมาบนรถไฟ....ผมว่ารถไฟเข้ากรุงเทพทำเวลาได้ดีพอสมควรนะนั่งตากอากาศเย็นๆข้างริมหน้าต่าง

มองไปตามเส้นทางช่วงแรกๆ ยังคงมืดมองอะไรยังไม่ถนัดนัก แต่พอเช้าหน่อยสีสรรต่างๆก็เริ่มเข้ามา

2014-6-4 19:22

7/16 ข้างทาง

จากสระบุรี ผ่านอยุธยาเข้าเขตกทมช่วงหลักสี่รถไฟทำเวลาได้ดี แต่กว่าจะเข้าถึงหัวลำโพงได้นี้ละปัญหาใหญ่ของการทางรถไฟจอดรอรถสวนนานมาก

นานเป็นเท่าของเวลาที่จากสระบุรีมาถึงนี่ละและก็ไม่มีท่าทีที่จะขยับได้

พอขยับได้ที่หนึ่งก็มาจอดอีกที่หนึ่งช่วงโรงพยาบาลรามา เข้ามาหัวลำโพงนี้ละโคตรจอดสนิทเลย

2014-6-4 19:24

8/16 นิ่ง

อันที่จริงก็นั่งอยู่เฉยๆก็ได้หรือจะนอนก็ไม่มีใครว่าอะไรแต่เป็นช่วงเวลาที่หงุดหงิดรถจอดนิ่งทุกอย่างเงียบ

ต่างคนต่างมองกันพร้อมกับเกิดคำถามภายในใจว่า

“ทำไมจอดนานจัง แล้วเมื่อไหร่รถไฟจะเคลื่อนสักที”

ผมว่าการรถไฟอ่อนประชาสัมพันธ์นะถ้าติดตั้งระบบกระจายเสียงภายในแต่ละตู้

แจ้งเลยว่า หยุดรถเพราะเหตุอันไดหยุดรถรอกี่นาที กี่ชั่วโมง ผมว่าผู้โดยสารคงเข้าใจ

เหมือนกับไฟจราจรตามสี่แยกมีเวลานับถอยหลังว่าเหลือกี่นาที

ไม่ได้รถแบบไร้จุดหมายแถมระหว่างรอจะเปิดเพลงให้ฟังสลับกันไปก็ยังได้

2014-6-4 19:26

9/16 เดิน

ช่วงนี้ผมเลยเดินไปมาระหว่างตู้ก็เห็นผู้โดยสารเดินไปมาเช่นกัน บางคนก็รอที่จะลงสถานีหน้า

แต่โดยส่วนมากก็จะเดินกลับมานั่งที่นั่งเดิม เพราะยืนรอจนขาแข็งรอไม่ไหวแล้ว

2014-6-4 19:28

10/16 เบลอ

จากที่ถ่ายภาพมาพบว่า ภาพโดยส่วนมากจะเบลอเพราะช่วงแรกๆจะฟ้ายังไม่สว่าง แสงจะน้อยและที่สำคัญการถ่ายภาพช่วงที่รถไฟกำลังวิ่ง

กล้องเราจะไม่นิ่งตามเปอร์เซ็นต์ที่จะเบลอสูงมาก ภาพที่ออกมาเลยเสียเป็นส่วนใหญ่ เลยออกแนวมูฟๆแทน

2014-6-4 19:29

11/16 ชุมชน

ข้อดีของนั่งรถไฟก่อนที่จะเข้าหัวลำโพงน่าจะอยู่ที่มันไปจอดตรงแหล่งชุมชนที่น่าสนใจ

แต่โชคก็ไม่เข้าข้างเราไปเสียทุกเรื่อง  ตรงที่หยุดจริงๆก็ออกแนวไม่น่าสนใจตรงที่เคลื่อนดันมีมุมที่อยากได้

2014-6-4 19:31

12/16 มุม

แต่ผมก็ชอบนะ เป็นมุมที่ไม่ได้เห็นบ่อยๆ

2014-6-4 19:32

13/16 สู่หัวลำโพง

เมื่อรถไฟเคลื่อนเข้าสู่สถานีหัวลำโพงแต่ละชีวิตกลับเข้าสู่โหมดการเคลื่อนไหวความห่อเหี่ยวกลับเข้าสู่โหมดยิ้มเริงร่าอย่างมีความสุข

กิจกรรมเริ่มมีความรีบเร่งในเพราะชีวิตต้องเดินทางต่อไป

2014-6-4 19:34

14/16 เปลี่ยนไป

หัวลำโพงเปลี่ยนไปจาก 20ปีที่เคยเจอมาคราวนี้ติดแอร์เย็นสบาย ผมเลยต้องไปหาอะไรให้อิ่มท้องก่อน

เพราะมาถึงสถานีก็ 8โมงครึ่งหลังจากออกจากสระบุรีตี 5 พอดี ครั้งที่เปิดกระทู้...นายอ้อยหลงกรุง...

ได้เดินวนเวียนอยุ่ในหัวลำโพงเป็นชั่วโมงมาคราวนี้ได้แค่ผ่านครับเลยไม่เก็บภาพอะไรมาก

2014-6-4 19:35

15/16 รถเมล์

ผมนั่งรถเมล์ต่อไปแยกแม้นศรีไปให้ช่างดำดูเลนส์ให้หน่อยตรงยึดฟิลเตอร์หลุดออกชะงั้นต้องเอาเทปติดไว้

แต่ก็ยังถ่ายได้ปกตินะ พอมาถึงโอ้ว...คิวยาวเป็น30กว่าตัวคงไม่รอรับเป็นแน่ เลยใช้วิธีส่งทางไปรษณีย์แทน  

แต่ช๊อตที่เสียดายที่สุดน่าเป็นภาพนี้ผมรอให้โชเฟอร์เงยหน้ามาดูกระจกหน่อยแหมรอน้านนาน..จนกระเป๋าบอกว่า

..เพ่ๆแยกแม้นศรีลงตรงนี้....

2014-6-4 19:37

กลับไปยังรายบอร์ด