กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

1/12
อีสานครั้งแรก

เรื่องของเรื่องคือเพื่อนที่ทำงานจะเข้าพิธีอุปสมบทครับ ด้วยความที่เป็นพุทธศาสนิกชนตัวอย่าง (55+)

เลยไม่พ้นงานบุญครับ ส่วนบ้านเพื่อนนั้นอยู่ที่สุรินทร์ครับ ออกเดินทางหลังเลิกงาน ตื่นเต้นเอาการครับ

เพราะนี่เป็นการเดินทางไปภาคอีสานครั้งแรกในชีวิต (ไม่นับปากช่องนะ)

2014-5-21 21:20

อยากให้ความทรงจำที่ลางเลือน กลับมาชัดเจนอีกครั้งผ่านภาพที่ผมถ่าย

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

2/12
ปราสาทหินพนมรุ้ง

หลังจากกลับจากงานบวช (ขอข้ามงานบวชเลยนะครับ ไว้จะมาแบ่งปันกระทู้ถัดไปครับ) ระหว่างทางได้มีโอกาสแวะสถานที่โบราณสถานที่มีชื่อเสียงของไทย นั่นคือ ปราสาทหินพนมรุ้ง ตั้งอยู่บนเขาพนมรุ้ง เขตอำเภอเฉลิมพระเกียรติ จังหวัดบุรีรัมย์ ขออ้างอิงข้อมูลนิดนึงนะครับ เป็นเทวสถานในศาสนาฮินดู ลัทธิไศวนิกาย มีอายุการก่อสร้างและใช้เป็นเทวสถานต่อเนื่องกันมาหลายสมัย ตั้งแต่ประมาณพุทธศตวรรษที่ 15 จนถึงพุทธศตวรรษที่ 17 และในพุทธศตวรรษที่ 18 พระเจ้าชัยวรมันที่ 7 แห่งอาณาจักรขอมได้หันมานับถือพุทธศาสนาลัทธิมหายาน เทวสถานแห่งนี้จึงได้รับการดัดแปลงเป็นศาสนสถานในพุทธศาสนาในช่วงนั้น ปราสาทหันหน้าไปทางทิศตะวันออก ประกอบด้วย สิ่งก่อสร้างต่างๆ ที่ตั้งเรียงรายขึ้นไปจากลาดเขาทางขึ้นจนถึงปรางค์ประธานบนยอดอันเปรียบเสมือนวิมานที่ประทับของพระศิวะ ภาพใบนี้ยืนถ่ายบริเวณทางเข้า หมายเลข 1 ดังแผนผังด้านล่างครับ

2014-5-21 21:27

2014-5-21 21:28

ขอขอบคุณข้อมูลจาก:

http://www.sawadee.co.th/isan/buriram/phanomrung.html

http://www.touronthai.com

http://www.buriram.go.th/tr_phanomrung/Phanomrong.htm

อยากให้ความทรงจำที่ลางเลือน กลับมาชัดเจนอีกครั้งผ่านภาพที่ผมถ่าย

3/12
พลับพลาชั้นแรก

บันไดทางขึ้นช่วงแรก ทำเป็นตระพัง(สระน้ำ) สามชั้น ผ่านขึ้นมาจะเห็นพลับพลาชั้นแรก
อยู่ทางด้านขวามือ (ทางด้านทิศเหนือ) อาคารนี้เป็นอาคารที่เรียกกันในปัจจุบันว่า พลับพลาเปลื้องเครื่อง
ซึ่งเป็นที่พักจัดเตรียมองค์ของพระมหากษัตริย์ ก่อนเสด็จเข้าสู่การสักการะเทพเจ้าหรือประกอบพิธีกรรมในบริเวณ
ศาสนสถาน ตามหมายเลข 2 ดังแผนผัง

2014-5-21 21:37

4/12
เสานางเรียง

ถัดจากนั้นจะเป็นทางเดิน ทั้งสองข้างประดับด้วยเสามียอดคล้ายดอกบัวตูมเรียกว่า เสานางเรียง จำนวนข้างละ 35 ต้น ถนนทางเดินนี้ ทอดไปสู่สะพานนาคราช ซึ่งเปรียบเสมือนจุด เชื่อมต่อระหว่างดินแดน แห่งมนุษย์และสรวงสวรรค์

2014-5-21 21:43

5/12
สะพานนาคราช

สะพานนาคราช ซึ่งผังกากบาทยกพื้นสูง ราวสะพานทำเป็นลำตัวพญานาค 5 เศียร สะพานนาคราชนี้ ตามความเชื่อเป็นทางที่เชื่อมระหว่างโลกมนุษย์กับเทพเจ้า สิ่งที่น่าสนใจคือ จุดกึ่งกลางสะพาน มีภาพจำหลักรูปดอกบัวแปดกลีบ อาจหมายถึงเทพประจำทิศทั้งแปด ในศาสนาฮินดู หรือเป็นจุดที่ผู้มาทำการบูชา ตั้งจิตอธิษฐาน

2014-5-21 21:46

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

6/12
บันไดทางขึ้น

สุดสะพานนาคราชเป็นบันไดทางขึ้นสู่ปราสาท ซึ่งทำเป็นชานพักเป็นระยะ ๆ รวม 5 ชั้น มีบันได้ทั้งหมด 52 ขั้น
นับจากสะพานนาคราชชั้นที่ 1

2014-5-21 21:48

7/12
ก้าวเข้าสู่สรวงสวรรค์

สุดบันไดเป็นชานชลาโล่งกว้าง ซึ่งมีทางนำไปสู่สะพานนาคราช(ชั้นที่ 2)หน้าประตูกลางของระเบียงคด อันเป็นเส้นทางหลักที่จะผ่านเข้า สู่ลานชั้นในของปราสาท และจากประตูนี้ยังมี สะพานนาคราชรับอยู่อีกช่วงหนึ่งก่อนถึงปรางค์ประธาน
ภาพนี้เป็นมุมที่หันไปทางทิศตะวันออก (ถ่ายย้อนลงบันได) ตามแผนผังจะอยู่เลยบริเวณหมายเลข 5 มาเล็กน้อย

2014-5-21 21:55

8/12
ชานชลากว้าง

สุดบันได จะขึ้นสู่ชานชลากว้างและภาพแรกที่จะได้พบคือความยิ่งใหญ่อลังการ
ของตัวปราสาทที่อยู่เบื้องหน้าครับ

2014-5-21 21:57

9/12
สระบัว

บริเวณลานกว้างนั้นจะเห็นสระอยู่ด้วยกันทั้งหมด 4 สระครับ เป็นสระที่ปัจจุบันปลูกบัวไว้ครับ
ตามแผนผังตอนนี้อยู่ที่ หมายเลข 6

2014-5-21 21:58

10/12
ปรางค์ประธาน

ปรางค์ประธาน ตั้งอยู่ตรงศูนย์กลางของลานปราสาทชั้นใน มีแผนผังเป็นรูปสี่เหลี่ยมจัตุรัสย่อมุมมณฑป คือห้องโถงรูปสี่เหลี่ยมผืนผ้า เชื่อมอยู่ทางด้านหน้าที่ส่วนประกอบของปรางค์ประธานตั้งแต่ฐานผนังด้านบนและด้านล่าง เสากรอบประตู เสาติดผนัง ทับหลัง หน้าบัน ซุ้มชั้นต่างๆ ตลอดจนกลีบขนุนปรางค์ล้วนสลักลวด ลายประดับทั้งลวดลายดอกไม้ ใบไม้ ภาพฤาษี เทพประจำทิศ ศิวะ นาฏราช ที่ทับหลังและหน้าบันด้านหน้าปรางค์ประธาน สวยงามมากครับ

2014-5-21 22:00

11/12
หลักฐานบอกเรื่องราว

ลักษณะของลวดลายและ รายละเอียดต่าง ๆ นี้ ช่วยให้กำหนดได้ ว่าปรางค์ประธานพร้อมด้วยบันไดทางขึ้นและสะพานนาคราช น่าจะถูกสร้างโดย

นเรนทราทิตย์ ซึ่งเป็นผู้นำปกครองชุมชนที่มีปราสาทพนมรุ้งเป็นศูนย์กลาง
ราวพุทธศตวรรษที่ 17

2014-5-21 22:01

12/12
ประวัติศาสตร์ที่มิอาจลืมเลือน

ทริปนี้ผมขอลาไปก่อนกับสถานที่ประวัติศาสตร์ ภาพปรางค์ประธานของปราสาทหินพนมรุ้ง ทริปนี้ทำให้ผมได้หลาย ๆ สิ่งกลับไป

โดยเฉพาะการทำให้ผมได้เห็นสถานที่ทางประวัติศาสตร์ที่ผมเคยได้ยิน ได้ฟัง

แม้กระทั่งมีในตำราที่เคยเล่าเรียนมาตั้งแต่เยาว์วัย....

การมาอีสานครั้งแรกของผมช่างประทับใจยิ่งนักครับ

2014-5-21 22:04

อากาศน่าจะร้อนมากๆครับ  
ผมเข้าใจดีว่า อากาศร้อนมีผลต่อการปั้นมุมมากๆครับ  
แต่ถ่ายออกมาประคองตัวได้ดี   ไม่ติดขัด เนื้อหาเชิงวิชาการบางส่วนยาวสักนิด แต่ผมอ่านจบแล้ว
ก็ไม่ได้รู้สึกว่าน่าเบื่อครับ  อาจเพราะมีการเรียบเรียงมาอีกขั้นหนึ่ง ทำให้อ่านได้ราบรื่น
ภาษาไม่ดูแข็งไปเหมือนอ่านหนังสือตำราครับ   

โดยรวมชิลๆ (แบบคนถ่ายร้อนๆ)

ใบที่ 3 เอียงนิดนึงครับ  

ใบที่ 4  ชอบ มุขของภาพ เสานางเรียงครับ  ตอนดูภาพอย่างเดียวผมเฉยๆ
พอกลับมาอ่าน  เห็นชื่อภาพแล้วยิ้มได้ครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ปราสาทหินพนมรุ้งยิ่งใหญ่สวยงามจริงๆ ยิ่งได้เมฆกับฟ้าสวยยิ่งดูดีมากๆ
ข้อติก็มีเรื่องภาพเอียงแล้วก็น่าจะเน้นจุดสำคัญอีกจุดคือทับหลังนารายณ์บรรทมสินธุ์
ขอบคุณที่พาไปเที่ยวครับ

ต้องขอบอกว่าชุดนี้ น้องโตคิน่า สู้แสงแข็งได้สบายๆ

ภาพนี้บรรยายได้เด็ดๆมาก

ภาพนี้ดูเด่น

จุดที่ต้องระวังคือการระนาบของภาพ เพราะเลนส์ไวด์ มันทำให้ดูเหมือนภาพเอียงได้ง่ายครับ

ชุดนี้โทนสีแจ่ม เข้ากับภาพปราสาทครับ

กลับไปยังรายบอร์ด