กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

1/25  เส้นทางสายหมอก(ควัน)

เสร็จสิ้นจากการภารกิจถ่ายภาพปอยส่างลอง การเดินทางก็ยังไม่สิ้นสุด จุดที่ที่ผมอยู่เป็นอำเภอแม่อาย จังหวัดเชียงใหม่

เลยคิดว่าจะเดินทางกลับโดยอ้อมไปที่เชียงรายไปเที่ยววัดร่องขุ่น วกกลับมาที่เชียงใหม่ แล้วจึงเดินทางกลับสระบุรี

เส้นทางนี้ถือว่าน่าชม แต่น่าเสียดายที่ช่วงนี้เป็นช่วงไฟป่าได้ปกคลุมไปทั่ว ฟ้าใสๆเลยไม่ได้เห็น

ห่างจากแม่อาย จะเป็นท่าตอน ซึ่งเป็นอำเภอเล็กๆท่ามกลางขุนเขามีแม่น้ำกกไหลผ่าน
มองจากมุมสูงก็จะเห็นขุนเขาและแม่น้ำ ข้ามไปหลังเขาก็จะเป็นประเทศพม่า

แต่ผมมองไม่เห็นภูเขาเลยครับ เพราะหมอกผสมควันมันปกคลุมเต็มไปหมด

2014-5-6 14:28

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

2/25 พระเจดีย์แก้ว

วัดท่าตอนเป็นวัดที่นักท่องเที่ยวต้องแวะสักการะ พระบรมธาตุรัชมังคลาจารย์สมานฉันท์ หรือ พระเจดีย์แก้ว
ผมเห็นเจดีย์แก้วโดดเด่นบนภูเขา ถ้าฟ้าแจ่มน่าจะสวยเพราะเห็นจากภาพถ่ายต่างๆหลายมุม
เจดีย์แก้วสวยงาม สำหรับผมได้แค่ภาพเงาดำท่ามกลางหมอกควัน

2014-5-6 14:30

3/25 บึนทึกเรื่องราว

ภายในพระเจดีย์แก้วจะมีพระบรมสารีริกธาตุ ประดิษฐาน อยู่ด้านบน
แต่กว่าจะเดินขึ้นไปต้องไหว้องค์หลวงพ่อสำคัญๆและบันทึกเรื่องราวต่างๆที่อยู่ตามห้องต่างๆอยู่มากมาย

2014-5-6 14:33

4/25 พระบรมสารีริกธาตุ

พระเจดีย์แก้วมีอยู่ 3 ชั้นแต่ละชั้นมีเรื่องราวต่างๆมากกมาย ผมเดินไปตามบันไดที่เป็นตัวมังกร
จนไปสิ้นสุดที่ พระบรมสารีริกธาตุ แหมสวยงามและเงียบสงบ ภายในห้องมีนักปฏิบัติธรรมมานั่งสมาธิ
ผมเลยลงมาถ่ายภาพด้านล่างแทน

2014-5-6 14:37

5/25 เก็บกระเทียม

หลังจากสักการะพระเจดีย์แก้วแล้วก็เดินทางต่อไป สำหรับผมแล้วถ่ายภาพข้างทางเป็นสิ่งที่ชอบมากที่สุด
สมาชิกในทริปก็ไม่ได้ลงด้วย ผมมองอยู่นานนึกว่าทำอะไร
เขากำลังเก็บหัวกระเทียมที่ตากไว้ให้แห้ง มัดรวมกันเพื่อส่งขาย

2014-5-6 14:41

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

6/25 ยินดี

น่าจะมีไร่กระเทียมอยู่พื้นที่นี้อยู่มาก เพราะตรงนี้เป็นแค่พื้นที่ตากกระเทียม ดูเยอะมาก เข้าไปขอถ่ายภาพเขาก็ยินดี
แต่อาจจะไม่ชอบคุยมากนัก อายเสียเป็นส่วนใหญ่

2014-5-6 14:43

7/25 หอม

ตอนขากลับไปเล่าให้เพื่อนในพื้นที่ฟัง เขาบอกว่าเป็นหอม
ผมก็ยืนยันว่าเป็นกระเทียม ไปๆมาๆก็คืออันเดียวกันครับ ที่นั่นเขาเรียกกระเทียมว่า หอม

อ้าวแล้วหอมที่เราเข้าใจกันละ เขาบอกว่าก็เรียกว่า หอมแดง …..?

2014-5-6 15:02

8/25 หมอกหรือควัน

ยิ่งขับรถไปก็ยิ่งมีแต่หมอกควัน ยังล้อกันอยู่ว่า นี้มันจะเที่ยงแล้วนะ ยังมีหมอกอยู่หรือ
ถึงจะมีควันเยอะ ผมก็ขอจอดได้ทุกที น่าอิจฉาคนแถวนี้นะครับ มีวิวสวยๆให้ส่องอยู่เยอะ

แต่ผมโชคไม่ดีนัก เจอแต่อาเจนตินาแลนด์ชะงั้น

2014-5-6 15:04

9/25 หมู่บ้าน 5 ชนเผ่า

มาถึงเชียงราย  ผมก็มองหาวัดที่มีรูปทรงออกโชนภาคเหนือ จนแล้วจนรอดก็ไม่เจอ ดันมาเจอป้ายหมู่บ้าน 5 ชนเผา กระเหรี่ยงหอยาว
เลยแวะไปดูสักหน่อย  ลงไปเขาบอกว่าหมุ่บ้านด้านล่างมีหลายชนเผา ค่าบัตร 200 เพื่อนเลยไม่ลงไปด้วย
บอกว่ามันไม่ใช่วิถีชีวิตจริง ผมเลยลงไปชมคนเดียว

2014-5-6 15:06

10/25 อาข่า

ผมเดินเข้าไปในหมู่บ้านอาข่า ดูเงียบมากๆ แต่พอบอกว่าจะมีการแสดงเท่านั้นละ เขาตีเกาะส่งสัญญาณ ไม่รุ้มาจากไหนเต็มไปหมด
ชาวอาข่าร้องเพลงประกอบจังหวะเคาะกระบอกไม้ไผ่ ดูไพเราะและเข้าจังหวะกันดี เที่ยวแรกผมนั่งชมอยุ่คนเดียว สักพักก็มีฝรั่งอีกสองคนผัวเมียมาชมด้วย
ชมเสร็จก็ต้องแจกทริปเป็นค่าตอบแทน แล้วแต่จะให้ครับ

2014-5-6 15:08

11/25 ผลิตเอง

อย่างที่เพื่อนบอก ว่ามันไม่ใช่วิถีชีวิตจริงนัก คือจะเป็นเชิงการท่องเที่ยว

โดยเอา 5 ชนเผ่าที่ประกอบด้วย อาข่า เย้า กะเหรี่ยงคอยาว มูเซ่อ ลีซ่อ มาอยู่ในโชนเดียวกัน

ทำเป็นแต่ละหมู่บ้าน ใช้เวลาเที่ยวชมก็ ชั่วโมงกว่าๆ เดินกว่ากิโลหรือมากกว่าถ้าจะชมให้ทั่ว

แต่ละหมู่บ้านก็จะเอาของที่ตนเองผลิตมาขาย
ผมเลยมองหาแนวจริงๆกับเขาบ้าง

อย่างคุณลุงท่านนี้ ไปแอบทำไปป์หลัง ซุ้มขายของ เลยขอถ่ายภาพมา

2014-5-6 15:11

12/25  LAHU

มาถึงหมู่บ้านมูเซอ จะคล้ายๆกันกับอาข่า คือมีการแสดง

ผมเลยไม่ขอให้เขาเปิดแสดงเพราะน่าจะกินเวลานานพอสมควร

2014-5-6 15:13

13/25  ลูกหลาน

จุดไฮไลท์ของที่นี่น่าจะเป็นกะเหรี่ยงคอยาว  แต่ตอนนี้งงแล้วว่า ระหว่าง
Palong village (กะเหรี่ยงคอยาว)  Karen village (กะเหรี่ยง) Long Necked (กะเหรี่ยงคอยาว)  ต่างกันอย่างไร
เพราะดูในแผ่นผับที่เอามาจากที่ขายบัตร มีชื่ออย่างที่เห็น เลยได้แต่ถ่ายภาพไปเรื่อยๆ   

2014-5-6 15:16

14/25 สวนสัตว์มนุษย์

ดูเหมือนว่าจะมีคนคัดค้านการเปิดหมู่บ้านนี้นะ เพราะบอกว่าเป็น “สวนสัตว์มนุษย์”

แต่เมื่อเข้าไปตรวจสอบก็พบว่าได้รับใบอนุญาตอย่างถูกต้อง  

ชาวเขาที่มาที่นี่ก็ได้ค่าตอบแทนด้วยการขายสินค้าของที่ระลึก และค่าบัตร เป็นเงินเดือนแต่ละเดือน

ชาวเขาที่มาอยู่ที่นี่ก็แฮปปี้ เห็นว่าวินๆกันทั้งคู่

2014-5-6 15:18

15/25  เลี้ยงลูกเลี้ยงหลาน

ชาวเขามาอยู่เป็นครอบครัว เหมือนมาสร้างหลักปักฐานอยู่ที่นี่ มีลูกมีหลานก็ที่นี่ก็ว่าได้

บ้านแต่ละหลังก็สร้างติดกัน แต่ละคนก็จะไม่เดินไปไหนไกล ทำกิจกรรมของตนแต่อยุ่ในบ้าน

นักท่องเที่ยวก็เดินไปตามเส้นทางที่มีบ้านแต่ละหลังตั้งอยู่

2014-5-6 15:20

กลับไปยังรายบอร์ด