กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
การตอบกระทู้ถ้ามีภาพที่เราพูดถึงแนบไว้ด้วยก็จะทำให้ผู้อ่านเข้าใจง่ายขึ้น ไม่ต้องเปิดกระทู้ไปมา หรือเลื่อนขึ้นๆลงๆ
แถมเป็นมิตรกับ 3G บนอุปกรณ์เคลื่อนที่อีกด้วย คือไม่ต้องเปลืองข้อมูลอินเตอร์เน็ทเพื่อโหลดภาพใหม่
โดยการแทรกภาพวิธีนี้ข้อมูลภาพจะดึงจากแคชที่เราเคยเปิดภาพนั้นมาแล้ว
วิธีแทรกรูปภาพจากลิ้งค์รูปภาพก็ดูสะดวกไม่น้อย มาลองดูวิธีกันครับ

2014-4-21 17:22

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ตัวอย่างนี้ใช้เบราเซอร์ Opera เริ่มจากคลิ้กขวาที่ "โพสท์ขั้นสูง" > Open link in new tab   เพื่อเปิดหน้าตอบกระทู้ในหน้าต่างใหม่ทิ้งไว้ก่อน

2014-4-21 17:27

มาเลือกดูภาพที่เราต้องการจะนำไปตอบ แล้วคลิ้กขวาที่ภาพนั้น จะมีเมนูขึ้นมาให้เลือก "Copy image address" เพื่อคัดลอกที่ตั้งของภาพ

2014-4-21 17:31

หากมีภาพที่ต้องการหลายภาพ อาจจะเปิดโปรแกรม Notepad หรือโปรแกรมอื่นๆเพื่อวางลิ้งค์ไว้ก่อนก็ได้

2014-4-21 17:34

พอได้ลิ้งค์รูปภาพแล้วเราจะนำมาแทรกโดยไปที่ รูปภาพ > ลิ้งค์รูปภาพ > นำลิ้งค์ของภาพที่เราคัดลอกไว้มาวาง (Paste) ในช่อง "ระบุลิ้งค์ของรูปภาพ"

2014-4-21 17:38

ในช่องความกว้างและความสูงคือกำหนดขนาดภาพที่เราต้องการให้แสดงหน่วยเป็นพิกเซล
สามารถกำหนดความกว้างหรือความสูงเพียงค่าเดียวก็ได้ และถ้าไม่กำหนดความกว้างหรือความสูงภาพที่แทรกจะขนาดเท่าต้นฉบับ
กำหนดค่าเรียบร้อยแล้วกด "ส่ง"

2014-4-21 17:38

ภาพที่เราต้องการอ้างอิงพร้อมขนาดที่เรากำหนดก็จะแทรกลงในโพสท์ที่เราจะตอบแล้วครับ ....  

2014-4-21 17:55

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ขอบคุณครับ ผมก็ว่าต้องมีหลักการ เพราะที่ผมใช้ ก็เล่นพิมพ์ [img=600,0]เอาดื้อๆเลย

ผลลัพธ์ออกมาเหมือนกัน แล้วแต่ความถนัดของแต่ละท่านครับ
นายฮ้อยเหมือนจะแม่นเรื่องโค้ด ผมละขี้เกียจจำขี้เกียจพิมพ์

[img=600,0]
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

[img=600,0]
sumphano โพสต์เมื่อ 2014-4-22 09:32

น้าเป็นคนตรงจริงๆครับ

ถ้าเป็นโค้ดจะเขียนแบบนี้ครับ
  1. [img=600,0]http://www.fotobug.net/forum/attachments/month_1404/14042117314084efa66a36fabe.jpg[/img]
คัดลอกไปที่คลิปบอร์ด
  1. [img=600,0]ที่อยู่ของรูปภาพ[/img]
คัดลอกไปที่คลิปบอร์ด

กลับไปยังรายบอร์ด