กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
Hong Kong Minute  Part I
- Photographer moment
.
.
สวัสดีครับ  ไม่ได้เปิดกระทู้นานมากๆเลยครับ
สงกรานต์ที่ผ่านมา ผมได้มีโอกาสไปเที่ยวที่ฮ่องกงกับครอบครัว
เวลาส่วนใหญ่ใช้ไปในการเดินทางและอุ้มลูกซึ่งเริ่มหนักแล้ว
วันแรกอุ้มกันราวๆ 1 ชม.  และเพิ่มวันละ 1 ชม.ไปจนวันที่ 4 อุ้มกันไปราว 4 ชม. เลยทีเดียว
ได้มีโอกาสถ่ายภาพเน้นๆมาฝากกันไม่มากนัก

เนื่องจากผมไป ทั้งในฐานะของครอบครัวท่องเที่ยว  และคนใจรักการถ่ายภาพ
เพื่อให้เรื่องราวกระชับในแต่ละส่วน   ผมจึงแบ่งส่วน Hong Kong Minute ในส่วนแรกออกมา
เป็น photographer moment หรือ นาทีที่ผม (พยายาม) สวมหัวใจช่างภาพ
และบอกเล่าพูดคุยเฉพาะในส่วนการถ่ายภาพเป็นหลักครับ
.
.
.

2014-4-19 09:25
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

วันแรก ไปชมการแสดง แสง สี เสียง
แต่คนเยอะมากครับ  แถมผมเอาขาตั้งกล้องกอริลลาไป  ตามลิ้งค์รีวิวนี้ ---> http://www.fotobug.net/forum/thread-2278-1-1.html
ปรากฏว่าปัญหาที่ไม่คาดคิด และคาดคิดไว้แล้วโผล่มาทดสอบ

ปัญหาที่คาดคิดไว้แล้วคือ
หาที่มัดขาตั้งเลือกมุมยากครับ  ราวเป็นแสตนเลส ลื่นมากๆ
ส่วนที่มัดได้ก็คนชนตลอด เพราะตรงวันหยุด คนจะเยอะมาก
หากไปเพื่อถ่ายภาพ ผมคิดว่าไปวันธรรมดา น่าจะดีกว่าเล็กน้อยครับ

ปัญหาที่ไม่คาดคิดคือ
ลูกงอแงกระทันหันแบบผมไม่ได้เตรียมรับมือไว้ ได้ภาพถ่ายมาใบเดียวครับ
.
.
.

2014-4-19 09:51
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

.
กำลังถ่ายอย่างอื่นอยู่ แต่ตัวแบบแวบมาพอดี
ผมยกถ่ายเลยในโหมด AV ซึงแน่นอนว่า แม้กล้องจะฉลาดมากๆ แต่มันไม่ได้รู้ใจเรา 100%
และผมก็ ลืม สิ่งที่ทำประจำคือ ทด Iso ขึ้นอีก 1-2 stops ในโหมด Av นี้ จากค่าที่เหมาะสม สำหรับสถานการณ์แบบนี้
เพื่อให้มั่นใจว่าหยุดการเคลื่อนไหว และความคมชัด
.
.
2014-4-19 10:02

ในวันแรก ที่ผมไม่ได้ภาพนั้น ผมเล็งเห็นมุมนี้ที่เหมาะกับอุปกรณ์ที่มีอยู่
เพราะไม่มีคนชนราวที่กอริลล่าเกาะให้สั่นบ่อยนักครับ

การกลับมาจุดเดิม ในวันที่ 2 นี้ ผมต้องแลกกับ การถ่ายภาพตึกจากมุมที่จอดรถในห้างที่ผมส่ง ลูกและภรรยาเดินเล่น
ที่จะเห็น city scape สวยงามกว่านี้มากๆครับ  
ชั่งใจแล้วผมกลับมาถ่ายมุมที่ผมยังไม่เคยเห็นดีกว่า  

แต่ก็ไม่รู้ว่าเป็นการแลกที่คุ้มไหมนะ  
.
.
.

2014-4-19 10:11

.
.

พ้นช่วงนาที ทองไปนิดๆ แต่ฟ้าเปลี่ยนสีเร็วมาก
ผมหาที่วางขาตั้งได้มุมนี้ครับ   สารภาพเลยว่า ผมไม่ได้ศึกษามาก่อน ว่าตึกไหนเป็นแลนด์มารคที่ต้องมีในภาพ
เพราะ คิดว่า วางขาได้ที่ไหน ผมก็ถ่ายภาพที่มุมนั้นเลย
.
.

2014-4-19 10:26

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ระหว่างทางกลับที่พัก ผมเห็น เวลา  ที่มุมนี้หยุดนิ่ง
ท่ามกลางความเคลือนไหวรอบๆตัว...
.
.

2014-4-19 10:29

เช้าวันต่อมา ผมออกมาหาอาหารเช้า  ร้านชื่อดังแห่งหนึ่ง
ในรีวิวเขียนไว้ดีมาก คนต่อคิวยาวเหยียดจริงๆครับ  ยาวไปอีกราวๆ 4-5 คูหาตึก  
ร้านอาหารที่นี่ขายดีครับ  เหมือนว่าคนฮ่องกงนิยมทานข้าวนอกบ้านกันตั้งแต่เช้าจนค่ำ

ผมเห็นการต่อแถวแบบนี้ อีกครั้งตอนคนรอซือกระเป๋าแชแนล เหมือนแจกฟรีในห้าง   
น่าเสียดายที่ไม่ได้ถ่ายเช่นเคยครับ  
.
.
.

2014-4-19 10:34

ทานข้าวเสร็จ ผมก็กลับมาพักที่โรงแรม
ช่วงนี้ snapshot ไปก็ไม่ค่อยได้ภาพอะไรครับ  เดินไปถ่ายไปเพลินๆ
.
.
2014-4-19 10:48

เดินเล่นๆๆ

2014-4-19 11:02

RE: HK minute Part I :-photographer moment

ถ่ายอะไรไปเพลินๆ  อ้าว ผมก็โดนแอบถ่าย  *v*
.
.

2014-4-19 11:05

ระหว่าง รอลูกและภรรยาเข้าห้องน้ำ  ก่อนขึ้นกระเช้าไปไหว้พระ
ผมก็เริ่มถ่ายภาพต่อ....
.
.

2014-4-19 11:07

เป็นวันที่แดดร้อนแรงอีกวัน
วันนี้ผลัดกันอุ้มลูกสาว ตั้งแต่ยังไม่ขึ้นกระเช้าเลย แต่หลักๆวันนี้ภรรยาเป็นคนให้ลูกขี่หลังครับ
เพราะแกอยากให้ผมถ่ายภาพ ส่วนผมก็พยายามอุ้มเอง
เพราะแสงแข็งๆแบบนี้  ผมอุ้มเองก่อนดีกว่าถ่ายภาพไม่ได้อยู่ดี   ตรงนี้ มีร้านอาหาร และร้านขนมแนะนำอีก 2 ร้าน
ภรรยาจดมาเรียบร้อยจากบ้านเลย
.
.

2014-4-19 11:10

ที่จุดนี้แปลกดีครับ
เวลาเราพูดอธิฐานออกมา  เสียงจะก้องกังวาลเหมือนสะท้อนเอคโค่ เหมือนๆเมืองจีน
ผมว่าจะมาหาอ่านในเน็ทว่าเพราะอะไรเหมือนกันครับ
.
.

2014-4-19 11:14

เย็นวันที่ 3  ผม หาทางมานานมาก เพราะ คนฮ่องกง แนะนำไม่เหมือนที่อ่านรีวิวไว้ครับ
เลยสับสนนิดหน่อย  สุดท้ายนั่งแท็กซี่ มาส่งถึงตึกเลยโดยไม่ผ่านทางเดินซึ่งเพื่อนตากล้องส่วนใหญ่แนะนำ
ให้ถ่ายภาพ เพราะได้มุมที่ดีกว่า และคนไม่แออัด

เวลางวดเข้ามา และกลัวสมาชิกหิวข้าว
ผมเลยตัดสินใจขึ้นตึก เก็บมุมมาตรฐาน  อ้าว  ขึ้นผิดตึกเสียอีก

แสงเย็นมาแล้ว....ภาพแบบนี้ อาจเป็นทไวไลทในแบบของเรา
ตั้งใจถ่ายภาพนี้ แต่เปิด F กว้างสุดเลยไม่คมนัก...
.
.

2014-4-19 11:19

ตึกที่ใช่  อยู่ตึกถัดไปที่เห็นเลยครับ
.
.
2014-4-19 11:37

กลับไปยังรายบอร์ด