กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

16/25

ศิลปะไม่แบ่งชนชาติ สถาปัตยกรรมไทยก็เป็นหนึ่งในโลกเหมือนกันนะ...

Hello

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

17/25

เหนื่อยนักก็พักบ้าง ^ ^

Hello

18/25

...!

Hello

19/25

ดึงระยะ 200 mm. โฟกัสที่องค์พระ แต่ดันหลุดลงมาตรงกำแพงอิฐด้านล่าง..

Hello

20/25

ฝีมือช่างโบราณมีให้เห็นตราบชั่วลูกชั่วหลาน..

Hello

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

21/25

...!

Hello

22/25

นักถ่ายรูปมีให้เห็นทั่วไป.. โดยเฉพาะคนต่างชาติซึ่งก็พกกล้องกันทุกคน

Hello

23/25

มุมนี้จิตนาการไม่ออกเลยว่าเป็นอะไรของวัด ระยะห่างกันไม่มากและแน่น..

Hello

24/25

ถ้าเดินได้รอบ คงจะยกมือกราบพระเป็นร้อยแน่ๆ ครับ มีทุกมุม

Hello

25/25

เริ่มเย็นแล้วเดี๋ยวค่ำ ต้องขับรถไกลอีก... ลากันด้วยภาพนี้
พระพุทธรูปที่เป็นเอกลักษณ์ของที่นี่เพราะทุกคนมาก็ต้องถ่ายตรงนี้ มุมตรงถ่ายกันเยอะแล้ว ขอมุมข้างมั่งนะครับ ....สวัสดี

Hello

การถ่ายภาพโบราณสถานสำหรับผมถือว่ายากทีเดียวที่ต้องดึงความสวยงามและความยิ่งใหญ่ออกมานำเสนอ (ซึ่งผมเองก็ยังทำได้ไม่ดีเหมือนกัน )
- ชุดนี้ดูแน่นๆและแคนดิตเยอะ สงสัยกำลังลองของ !!!
- มีหลากหลายมุมมองและเรื่องราว
- ยังมีโฟกัสหลุดบ้าง

- การตบแต่งภาพก็คงเป็นตามรสนิยมของแต่ละท่านไป
ผมชอบภาพสุดท้าย มีมิติดี มีการเปรียบเทียบขนาดระหว่างพระพุทธรูปกับคน แต่เสื้อเค้าสีเข้มไปหน่อยก็เลยถูกกลืนไปในภาพ

- ชื่อกระทู้สะกด "ตระเวน" นะ  

สวัสดีปีใหม่ครับ

ชุดนี้ดูแล้วก้รู้สึกมันมือไปกับคุณเอ๋ หลังจากที่ได้อาวุธคู่กายมาใหม่ การแคนดิตทำให้สนุกมากขึ้น และก็ทำได้ดีด้วย
แต่อาจจะเลือกทำเลเป็นพื้นที่ที่น่าจะอัดด้วยไวด์เพราะเป็นสถาปัตยกรรมขนาดใหญ่ แต่นั่นก็ไม่มีปัญหาครับภาพออกมาดูสมส่วนเพราะใช้เทเลเจาะ
อีกอย่างถ้าจะแคนดิตน่าจะไปหาที่คนเยอะๆ (ความเห็นส่วนตัวครับ)

ผมชอบที่สุดคือภาพนี้ครับ ดูมันลงตัวและเป็นเอกลักษณ์

อีกอย่างครับ เรื่อง Process รู้สึกว่าจะ USM มากไปนิดครับ ทำให้ขึ้นขอบขาว

ฮ่า . ฮ่า .. ลองของจริงๆ ครับพี่บี ส่วนมากใช้ระยะ 70 ครับ ถือนานๆ หนักเอาการเลยครับ ทำให้หลุดโฟกัสบ้างครับพี่ ขอบคุณที่แนะนำครับ

แคนดิตเยอะจริงๆ ..ครับ ^ ^

Hello

ขอบคุณครับพี่นายฮ้อยที่เสนอแนะ..แต่ถ้าไปแคนดิตที่คนเยอะๆ  ผมยังเขินๆ อะครับพี่ แถมเทเลยาวเฟ้ยเลย อิอิ

ภาพที่ขอบขาวขึ้นน่าจะเกิดจากผมทำ Charpen ใน Lr มาแล้ว... แล้วมา USM ใน Ps อีกครับ...เดวต้องแก้ไขครับ

Hello

โดยภาพรวมถือว่า ทำได้ดีครับในแง่การ ลองของ ครับ
แม้เป็นแคนดิด ถ่ายเล่นๆ  แต่คุณเอ๋แอ๊ด  จัดวางองค์ประกอบได้ ลงตัวเนียนตาเป็นส่วนใหญ่

ใบที่ 19/25 นั้น จะทำให้เราคาใจ คุณเอ๋แอ๊ด อาจต้องทดสอบระยะนี้ อีกทีครับ  

ใจจริงผมอยากให้  ลงที่ห้องอุปกรณ์ด้วย เพื่อเป็นข้อมูลให้เพื่อนๆด้วยครับ
เพราะพอครอบครองไปนานๆ  เราจะหมดไฟรีวิวเสียก่อนครับ

สำหรับ คู่ F4
ผมเคยครอบครองทั้งแทมร่อน ตัว Vc 70-300 Fไหล-XX  และ ค่าย  70-200 F4 IS  
ผมว่าใกล้เคียงกันมากๆครับ  แทมร่อน คมกว่านิดๆ และติดแดงมาง่ายกว่าเวลาถ่ายในสภาพแวดล้อม
ที่อมแดงเช่น ศิลาแลงในภาพเป็นตัวอย่างที่ดีครับ   แต่ปรับแก้ไขได้ง่ายมากๆ แก้ไปเพลินๆดูเหมือนๆของค่ายเลย 555

ส่วนตัวค่าย สีสันหนักแน่น ภาษาผมก็เรียกว่า เหมือนเนื้อสีจะมากกว่า กล่าวคือ นำมา process ได้มากกว่านิดๆก่อนที่ภาพจะเริ่มเสียคุณภาพ   โทนหวานนุ่มนวลกว่า  แต่ภาพรวมเบียดกันมากๆ เลย  

ผมเชื่อว่า  คู่  2.8  นี่ก็เช่นกัน  เฉือนกันปลายจมูกเช่นเคยครับ

ยินดีกับอึุปกรณ์ใหม่ครับ

ผู้ชายเราก็เป็นอย่างนี้ครับ  อุปกรณ์จะถูกจะแพง เห่อหมดนะ  
ผมได้ ขาตั้งอันละพันกว่าบาท ผมก็เห่อไปนาน  ตอนเจ้าหน้าที่ส่งพัสดุมาถึงก็ใจเต้นตึกๆตักๆ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

กลับไปยังรายบอร์ด