กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

1/16   ปอยส่างลอง…ณ.แม่นาวาง  

ผมต้องรีบขับรถผ่านโค้งเขาอยู่โค้งแล้วโค้งเล่าเพื่อมุ่งหน้าสู่อำเภอแม่อายก่อนที่จะช้าไปกว่านี้เพราะงานบวชลูกแก้วของชาวไทใหญ่ที่แม่นาวางได้เริ่มขึ้นแล้ว
แต่กะนั้นผมยังไปถึงเกือบๆ 10 โมง งานได้เริ่มตั้งแต่เช้าตรูแล้ว  

2014-3-27 12:18

สถานที่ :

งานประเพณีปอยส่างลองวัดใหม่เด่นชัย อำเภอแม่อาย ครั้งที่ 3

วัดเด่นชัย หมู่ 9 ตำบลแม่นาวาง อำเภอแม่อาย จังหวัดเชียงใหม่

21-23 มีนาคม 2557

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

2/16   กุศโลบาย  

ผมทราบเรื่องราวของปอยส่างลองเพียงผิวเผิน  งานบวชเณรของชาวไทใหญ่เป็นประเพณีที่สืบสานกันมายาวนานบ่งบอกถึงความเลื่อมใสในพระพุทธศาสนา
เป็นกุศโลบายหนึ่งที่ให้ลูกหลานได้บวชเรียนหลักธรรม ในพระพุทธศาสนาในช่วงปิดภาคเรียน เป็นการใช้เวลาว่างให้เป็นประโยชน์

2014-3-27 12:21

3/16   อิ่ม  

งานปอยส่างลองมีอยู่ด้วยกัน 3 วัน ผมมีโปรแกรมเพียงแค่วันนี้วันเดียว การเจาะลึกคงทำได้ยาก ถึงแม้ใจผมอยากจะให้ครบพิธี
เพราะคณะทัวร์ที่มาด้วยกันยังมองไม่เห็นจุดนี้  ที่ผมอิ่มอกอิ่มใจเห็นจะเป็นการต้อนรับของชาวไทใหญ่ที่เป็นเจ้าภาพของแต่ละส่าง
เขาไม่รู้เลยว่าผมเป็นใครแต่เลี้ยงดูปูเสื่อผมเป็นอย่างดี มีข้าวปลาอาหาร เครื่องดื่มกินจนอิ่ม

2014-3-27 12:23

4/16   วันรับแขก  

ครั้งแรกที่ผมขับรถเข้ามาในหมู่บ้าน ผมชักจะลังเลว่ามาถูกทางหรือเปล่า เพราะหมู่บ้านเงียบมาก นี่หรือคืองานบวช  
แต่รู้สึกใจชื้นขึ้นมาทัทีที่เข้าสู่ประตูวัด ทางอบต.แม่นาวางจัดงานปอยส่างลองที่วัดเด่นชัย ทุกคนจะมารวมกันภายในวัด
ส่างลองทุกองค์จะมีที่ประทับเป็นสัดส่วนภายในวัดนั้นเอง  

ภาพที่ผมเห็นจนชินตาเป็นภาพส่างลองคอยต้อนรับญาติที่มาจากห่างไกลหรือที่เรียกกันว่า “วันรับแขก”
และการดูแลส่างของตะแป ทั้งการแต่งตัว การฟ้อนรำ

2014-3-27 12:24

5/16   เจ้าชายสิทธัตถะ

ว่ากันว่า…ที่ส่างลองต้องแต่องค์มีเครื่องประดับมากมายอย่างนี้เพื่อให้เป็นเจ้าชายที่การแต่งกายในรูปกษัตริย์
คล้ายตามประวัติขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าตอนที่เป็นเจ้าชายสิทธัตถะแห่งกรุงกบิลพัสดุ์เมื่อครั้งก่อนจะออกผนวช
แต่ก็มีอีกหลายตำนานนะครับ ทั้งเรื่องอ้างอิงที่ตอนที่พระนางยโสธราแต่งองค์ให้พระราหุลเพื่อทูลขอสมบัติจากพระพุทธเจ้า
แต่พระพุทธเจ้าพระราชทานอริยทรัพย์ คือ ให้พระราหุล บรรพชาสู่กาสาวพัสตร์

หรือแม้แต่เรื่องที่ชาวไตเล่าสู่กันฟังมาของ เจ้าชายอาชาตศัตรูที่สำนึกผิดที่ฆ่าพระบิดาจึงได้นำพระโอรสพร้อมด้วยพระสหายอีก 500 คน
ไปบรรพชาเป็นสามเณรต่อหน้าพระพุทธเจ้า  ทั้ง 3 ตำนานก็เป็นความเลื่อมใสในพระพุทธศานาทั้งสิ้น

2014-3-27 12:25

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

6/16   เด็กก็คือเด็ก

ถึงแม้ว่าจะเป็นเจ้าชายในรูปกษัตริย์ แต่เด็กก็คือเด็ก การละเล่นหรืองอแงก็มีให้เห็นอยู่เนื่องๆ  
ญาติพี่น้องที่มาร่วมงานจึงมีสิ่งของมาให้โดยเฉพาะของเล่น ที่เด็กๆชอบ  

2014-3-27 12:27

7/16   ต้นไต  

“ต้นไต” ถ้าผิดก็ขออภัยป็นอย่างสูงครับเพราะยินไม่ชัดนัก  ต้นไตเป็นขบวนแรกที่นำหน้าขบวนแห่ล่างลอง
ผมดูแล้วความสูงเท่าๆกับศาลาวัดต้องใช้คนหามกันหลายคน ใช่ว่าจะหามแล้วเดินเฉยๆ เขาจะมีสเต็ปการเดินคล้ายๆการรำเข้าจังหวะดนตรี
เคลื่อนไปด้านหน้าในทิศทางหมุนตามเข็มนาฬิกา แล้วถอยหลังย้อนกลับมา

2014-3-27 12:28

8/16   คนหาม  

ต้นไตจะประกอบไปด้วยเครื่องใช้ไม้สอยเกือบทุกชนิด สูง10กว่าเมตรที่ฐานมีไม้ไผ่รองรับพร้อมเป็นที่หาม
คนหามเป็นชาย ทุกคนต่างยิ้มแย้มแจ่มใสไม่มีท่าทีถึงอาการเมื่อยล้าหรือหนักแต่อย่างไร

2014-3-27 12:29

9/16   ส่างลอง  

การจะไปไหนมาไหนของล่างลองจะต้องมีตะแปเป็นผู้ช่วยเพราะเชื่อกันว่าส่างลองเป็นเจ้าชายเท้าต้องไม้เหยียบพื้น
จะเห็นได้ว่าส่างลองจะขี่คอตะแปเมื่อต้องออกออกเดินทางทำกิจกรรมต่างๆ

2014-3-27 12:30

10/16   ขบวนแห่

ในตอนเช้าผมมาไม่ทันพิธีที่เลี้ยงอาหาร 12 อย่าง ซึ่งมาถึงเขาก็มีการแห่ขบวนแล้ว ผมเลยเข้าไปสอบถามว่าจะมีการแห่อีกครั้งไหม
....เขาบอกว่ามีเรื่อยๆ ..เป็นอย่างนั้นจริงๆครับ ถ้ามีพิธีอะไร อย่างเช่นส่างลองไปสวดมนต์เช้าหรือสวดมนต์เย็น
ขากลับเหล่าตะแปที่มีส่างลองขี่อยู่บนคอจะร่ายรำประกอบดนตรีกันสนุกสนาน

2014-3-27 12:33

11/16   หมอกควัน  

ตกกลางคืนต้นไตยืนเด่นด้วยแสงสีที่สวยงามอยู่กลางวัด  ผมเข้าไปพลาดแสงทไวไลท์เลย
หรืออาจจะเป็นเพราะที่นี่ได้รับผลกระทบจากหมอกควันจากไฟป่า ทำให้ดูมืดไปหมด
ฟ้านี้ขาวได้ใจกันทั้งวัน แสงทไวไลท์คงจะหาไม่เจอ

2014-3-27 12:34

12/16   สวดมนต์เย็น

ช่วงนี้ส่างลองจะทำสวดมนต์เย็น เป็นกิจกรรมที่ทำเป็นประจำตั้งแต่เข้ามาเตรียมตัวก่อนบวชภายในวัด
ผมก็เสียดายว่าถ้าได้อยู่ถึงวันที่ 3 คงได้ห็นพิธีบวชเป็นแน่

2014-3-27 12:34

13/16   ร่ายรำ  

อย่างที่บอกไปครับ ทุกครั้งที่หลังจากส่างลองกิจกรรมอะไรเสร็จ ตะแปจะร่วมกันฟ้อนรำกับดนตรีอย่างสนุกสนาน
ผมเห็นกล้องยาว แบบยาวมากๆตีคู่กับฆ้องชุด ที่บอกว่าเป็นชุดนั่นหมายถึง ตีทีเดียวพร้อมกันทั้งใหญ่กลางเล็ก
เสียงดนตรีมีขึ้นเป็นระยะ เหล่าตะแปที่มีล่างลองอยู่บนบ่าก็จะร่ายรำกันอย่างครึกครื้น

2014-3-27 12:35

14/16   สลับกัน

ใช่ว่าจะไม่รู้จักเหน็ดเหนื่อย ใครที่เมื่อยล้าก็จะพลัดเปลี่ยนกันทั้งนักดนตรี หรือแม้แต่ตะแปเองก็มีการสลับกันไป
ช่วงกลางคืนนี้ต้องใช้แฟลชถึงจะได้ภาพ แน่นี่ผมลอง iso H  บ้างละปาเข้าไป  12800  น้องน๊อสเลยเข้ามาแจมชะเยอะ

2014-3-27 12:36

15/16   ลิเกไทใหญ่

คืนนี้มีลิเกไทใหญ่ มาให้ชม ผมว่าเป็นเอกภาพดีครับเพราะในงานมีเพียงโรงลิเกเท่านั้นที่เป็นมหรสพ
ไม่เหมือนพี่ไทยอย่างเราทั้งหนัง ลิเก มวย รำวงเต็มลานวัด แต่นี้มีเวทีเดียวทุกคนเข้ามาชมกันอย่างกับว่ารอคอยกันอย่างนั้นเลย
ผมฟังไม่รู้เรื่องนะครับ เห็นเขาเล่นไปผู้ชมก็หัวเราะไป  ส่วนผมก็งง เพราะเป็นภาษาไทใหญ่

2014-3-27 12:37

กลับไปยังรายบอร์ด