กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

สวัสดีครับ พี่ๆ ชาวบัคทุกท่าน โพสครั้งนี้ถือว่าเป็นแนวถ่ายแลนด์ ครั้งแรกที่เอามาลงเป็นเรื่องเป็นราวสักหน่อยนะครับ

โดยส่วนมากจะถ่ายพอทเทรด เยอะมาก แต่ไม่ใช่ว่าจะเก่งนะครับ.. ยัง..ยังอีกนานครับ ^ ^

ถ่ายแลนด์ครั้งนี้เป็นการถ่ายเรื่อยๆ ชอบตรงไหนก็ถ่ายครับ และยังขาดประสบการณ์อีกหลายอย่าง

โดยเฉพาะในการ Process แนวนี้ ...ยังไงก็ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

ชุดนี้ลงไว้ 20 ภาพครับ

อุปกรณ์คู่กายครั้งนี้ Nikon D7100 เลนส์  Kit 18-105 vr ทั้งชุดครับ (งบยังน้อย ^ ^)..ไฟล์ Jpeg + PS

01/20 Panorama

บ้านท่าเรือ ซึ่งแตกต่างจากครั้งที่ผมเคยมาครั้งก่อน ...แต่คงหลายปีแล้ว น้ำแห้งมาก แห้งจนน่าใจหายเพราะ

จุดที่ยืนถ่ายตรงนี้แทบจะไม่มีโอกาสได้ยืนสัมผัสพื้นดินเลยในครั้งที่มีน้ำ

Hello

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

02/20
ภาพทิวทัศน์ที่บ้านท่าเรือเดี๋ยวนี้มีจุดเด่นใหม่ ที่ใครๆ ก็ต้องฉงกใจ คือ เกาะทุกลูก ไม่มีภาพที่แม่น้ำมาเกยหญ้า ต้นไม้
แต่กลับตื้นเขินเห็นไรดิน สวยงามไปตามธรรมชาติไปอีกแบบ..

Hello

03/20
แม้น้ำลดเท่าไร การดำรงชีวิตก็คงยังเหมือนเดิม เพราะชาวบ้านที่นี่ ประกอบอาชีพ ประมง อาหาร ที่พัก บริการ
ทำกันมาจนชั่วลูกชั่วหลาน ถึงแม้มีนายทุนมาทำธุรกิจกันมากมายก็ตาม....

Hello

04/20
ภาพนี้บริเวณชายฝั่ง..ผมดูมันรกๆ ไงไม่รู้ แต่ก็เก็บภาพมาให้ดูกันว่า น้ำลดแล้ว
มันก็ยังเหลือรายละเอียดไว้ให้เราดูกัน ว่าใต้น้ำเมื่อก่อนนั้นมันมีอะไรบ้าง

Hello

05/20
เรือนายพรานหรือเรือบริการวิ่งของ..จอดเรียงรายไว้ไม่น้อยหลังจากที่นักท่องเที่ยวมาใช้บริการกันน้อยมาก
แต่อีกไม่นานคงได้แผลงฤทธิ์ กันอีกสักครา

Hello

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

06/20

เรือขนของไปแพ หรือ เรือเช่าสำหรับนักตกปลา ที่จะเสาะหากำไลชีวิต

ท่องไปตามหมู่เกาะต่างๆ ที่ต้องการ ...แต่ก็ยังจอดเหมือนกัน

Hello

07/20

ได้ยืนคุยกับคุณป้าท่านนี้สักพัก..ท่านได้บอกว่ามะก่อนนักท่องเที่ยวเยอะ รายได้ดี เพราะแกเป็นเจ้าของเรือขนส่งเล็ก

และเรือเช่าตกปลา..เดี๋ยวนี้น้ำลดปลาไม่ค่อยอยู่น้ำตื้น หนีไปน้ำลึก และก็ไกล น้ำมันก็แพงยิ่งใช้เบนซินด้วยแล้ว..เฮ้อ แกถอดหายใจ

Hello

08/20

ลูกชายของป้า ..ยังดีที่ลูกชายเป็นหัวเรื่ยวหัวแรงให้ ไม่งั้น แกคงเหนื่อยกว่านี้อีกมาก

Hello

09/10

ต่อโป๊ะ..ตอนแรกผมนึกว่าเค้าสร้างที่เลี้ยงปลากระชัง จริงแล้วกำลังต่อโป๊ะแพ ขายของให้นักท่องเที่ยว

เค้าเตรียมการไว้รองรับฤดูฝนที่กำลังจะมาถึง

Hello

10/20
7-11 ทางน้ำ อิอิ ฟังพี่เจ้าของแพคุยมา มันคือ เซเว่น อีเลฟเว่น ทางน้ำไว้บริการของใช้ อาหาร เครื่องดื่ม
สำหรับนักท่องเที่ยวที่เช่าแพออกไปนอนกลางน้ำ มีทุกอย่างให้เลือกสรร แม้แต่ "ตำบักฮุ่ง" (ส้มตำ)

Hello

11/20

การเป็นอยู่ ดำรงอย่างเรียบง่าย สบาย ๆ ชิว ๆ คงจะมีความสุขมากกับการยึดถือคติแบบพอเพียง

Hello

12/20
.....
.....

Hello

13/20

อาหารที่นี่อร่อย รสจัด ใช้ได้เลยครับ ส่วนมากก็จะเป็นจำพวกปลา แน่นอน....

Hello

14/20

.....

.....

Hello

15/20
ไกลออกไปอีกระยะหนึ่ง ก็เป็นแพ ที่คนรู้จักดีในนาม แพลุงแจ้ง...แต่ตอนนี้ลุงแจ้งได้จากไปสู่สุขติแล้ว
ก็เลยมีนายทุนเจ้าหนึ่งได้ซื้อกิจการต่อ

Hello

กลับไปยังรายบอร์ด