กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

ช่วงนี้บ้านบั๊กขอตามกระแสงานภาพถ่ายสตรีทกะเขาบ้างครับเพราะแนวสตรีทกำลังเป็นที่นิยมของตากล้องรุ่นใหม่ประกอบกับกล้องแต่ละค่ายก็ออกมาสนับสนุนกันยกใหญ่

ออกกรุ่นใหม่แนวพกพาสะดวกแถมแนวเรโทร ขาสตรีทน้ำลายไหล ถึงอย่างไรแล้วก็ใช่ว่ากล้องอื่นๆจะถ่ายไม่ได้นะครับได้ทุกตัวอยู่แล้ว
ขึ้นอยู่กับไอเดียและมุมมอง

แต่วันนี้ผมไม่ได้มาเดี่ยวกระทู้นี้เปิดกว้างทุกท่าน ใครมีภาพแนวสตรีทก็เข้ามาแจมกันได้คนละภาพสองภาพก็ไม่ว่ากัน

ผมจะเปิดก่อน ตามด้วยพ่ออ๊อตโต้ ตามด้วย แม่มด หรือจ่าโจหรือ น้องโพด และท่านอื่นๆ แล้วแต่จะว่างลงภาพกันครับ

ออกตัวก่อนนะครับว่า ผมก็พึ่งมาลองถ่ายแนวนี้ยังออกมือใหม่หัดขับ ภาพอาจจะไม่โดนก็ขออภัย และรอเม้นท์นะครับ

2014-3-17 19:07

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

คำว่า Street photography  เอาความเข้าใจของผมก็คือการถ่ายภาพวิถีชีวิตผู้คนหรือสิ่งต่างตามฟุตบาทบนท้องถนนในเมือง

แต่ทุกวันนี้ผมว่ามันถ่ายได้ทุกที่ไม่เลือกตามท้องถนนแล้วเห็นอะไรก็เก็บภาพมาตามแต่จิตนาการของช่างภาพ

2014-3-17 19:09

ผมออกแนวลอกเลียนแบบชาวบ้านเยอะนะครับคือเห็นป้ายไม่ได้ ต้องมีเก็บภาพไว้ทุกที

จนผมจะตั้งชื่อว่า Billboard
Photographyไปชะแล้ว

2014-3-17 19:10

แต่ก็ใช่ว่าเห็นของสวยๆงามๆ จะไม่เก็บภาพมานะครับ

(มีบ้าง....เป็นส่วนใหญ่..อ้าว)

2014-3-17 19:12

ภาพสตรีทของผมจะไม่ออกแนวรุนแรงนะครับ......

.

.

.

เอ?....ใช่หรือนายฮ้อย....นี้มันแทงทะลุพุงเลยนะ

2014-3-17 19:13

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ถึงกะนั้นการพูดคุยกันลดความรุนแรงในสังคมได้นะครับ.....

.

.

.นี่..เขาคุยกันหรือนี่ ?

2014-3-17 19:14

ผมพึ่งเริ่มต้นถ่ายแนวนี้ครับ...ตอนแรกคิดในใจว่า..มันจะไปยากสักแค่ไหน กะแค่เดินๆไปก็ถ่ายไปก็ได้นิ.....เอาเข้าจริงๆใช่ว่ามันจะได้ภาพเลย

เดินแทบขาลากเป็นกิโลๆ ก็ไม่ได้สักภาพ มันขึ้นอยู่กับโอกาสและจังหวะจริงๆ

เลยมานั่งนึกๆดู ผมว่าที่ได้ภาพมานะเขามีกล้องเล็กๆอยู่ในมือ ไปไหนมาไหนก็พกติดตัวทำงาน ทำธุระ หรือ เดินทาง ทำตัวเป็นปกติ

แต่เมื่อเจออะไรที่น่าสนใจก็พร้อมที่จะยกกล้องเก็บภาพไว้

2014-3-17 19:15

..จริงไหมครับ....

.

.

.

ฟินหน่อย...เพื่อน

2014-3-17 19:16

จะให้ฟินได้หรือครับ

หน้าโหดกระฉูดชะงั้น

2014-3-17 19:17

วิชาต่อหัว....เป็นอีกบทหนึ่งที่มองหาแล้วมองหาอีก ไม่โดนเต็มๆสักที.... ว่าไหมพ่อหมี(พูห์)

2014-3-17 19:20

ต่อหัว...ท่าจะไม่เวิร์ค .....เล่นกะป้ายต่อไป

(Nupino เลือกให้นะภาพนี้)

2014-3-17 19:20

คู่เหมือน ?

2014-3-17 19:22

ผมคงพอเท่านี้ครับ สตรีทของนายฮ้อยกลายเป็น Billboard
Photographyชะส่วนใหญ่ แถมมีแต่ปริมาณไม่ไม่คุณภาพ

ก็ขอส่งต่อ
Streetphotography ในมุมมองของพ่ออ๊อตโต้ แม่มด จ่าโจ น้องโพดและท่านอื่นๆต่อไปครับ

2014-3-17 19:24

สวัสดีเพื่อนๆ ชาว fotobugครับ รับไม้ต่อจากพี่นายฮ้อย กับกระทู้ มือใหม่หัวใจหัดสตรีท บทไม่ค่อยมี จะบรรยายคร่าวๆ ละกันครับ

My street my style สำหรับผมอยู่บนแนวคิดง่ายๆ ไม่ซับซ้อน คิดบ้าง ไม่คิดบ้าง แตกต่าง เหมือนกัน สำคัญที่สุดคือ จังหวะ ครับ

อย่างใบนี้ จังหวะดีๆ ทำให้โลกนี้ดูสดใสครับ

ผมใช้เวลานานพอสมควรเลยสำหรับภาพชุดนี้ ใครที่เคยลองถ่ายภาพแนวนี้ จะรู้ได้เลยว่า มันไม่ใช่เรื่องง่ายๆ ที่จะเดินออกไปแล้วได้ภาพ

ใบนี้พาลูกชายไปเที่ยว พกกล้องติดตัวไปด้วย ต้องการล้อคนกับตัวหนังสือครับ สำหรับสตรีทมือใหม่ หนีไม่พ้นการเล่นกับป้ายหรือตัวหนังสือ แน่นอน ก็มันหาง่ายนี่เนอะ

กลับไปยังรายบอร์ด