กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
สวัสดีคร้าบเพื่อนๆชาวบ้านแมลงทุกท่าน ผมโอ๋ iam555man ครับ

คราวนี้ผมจะเอาแนวการแต่งแสง+เงา ภาพLandscape ด้วยโปรแกรม Adobe Lightroom 5 มาฝากกันครับ

ปีนี้เป็นปีแรกที่ผมมีโอกาสได้เดินทางไปถ่ายภาพดอกนางพญาเสือโคร่ง ที่ขุนสถาน จังหวัดน่าน
ระหว่างทางก่อนถึงสถานีวิจัยต้นน้ำขุนสถานซึ่งเป็นจุดหมายของเรา จะต้องผ่านทางภูเขาเลียบหน้าผาเป็นบางจุด
ซึ่งชาวบ้านใช้ปลูกข้าวโพดเป็นทิวสลอนตา
เราไปถึงบริเวณนั้น ราวๆ 7 โมงกว่า พระอาทิตย์กำลังโผล่พ้นยอดเขาขึ้นมา
ทิวทัศน์ที่งดงามทำให้เราตัดสินใจจอดรถแอบข้างทาง เพื่อถ่ายภาพทิวเขากันเป็นระยะๆครับ

เอาใบผลลัพท์มาให้ชมก่อนว่าแต่งแล้วออกมาประมาณนี้ครับ
(อาจจะไม่เหมือนที่ลงในเฟซบุ๊คเสียทีเดียวนะครับ เพราะผมเอามานั่งทำใหม่หมดเลย เพื่อcaptureภาพมาให้ชมกัน)
IMG_5352 how to 01.jpg
2014-2-5 14:28

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

เปิดโปรแกรม Adobe Lightroom 5 ขึ้นมา
นำภาพเข้ามาในโปรแกรมโดยเลือก File → import photos and video ... เลือกรูปเข้ามาในโปรแกรมครับ
เมื่อเลือกรูปแล้ว จากนั้นให้ไปเลือกโมดูล Develop เพื่อทำการโปรเซสภาพครับ
IMG_5352 how to 02.jpg
2014-2-5 14:30

เมื่อเอาภาพเข้ามาแล้วให้ลองวิเคราะห์ดูครับ ว่าจะทำอะไรกับภาพใบนี้บ้าง อยากให้ออกมาประมาณไหน
ถ้าคิดไว้ตั้งแต่ก่อนถ่ายเลยจะทำภาพได้ง่ายขึ้นครับ
อย่างใบที่เอาเข้ามานั้นฟ้าโอเวอร์ไปเยอะ ส่วนแนวเขาและฉากหน้าอันเดอร์
ควรปรับในส่วนนี้ให้บาลานซ์มากขึ้น เพื่อดึงเอารายละเอียดที่หลบซ่อนอยู่ออกมา
ส่วนใหญ่ผมจะลองปรับเรื่องของแสงเงาคร่าวๆดูก่อน
โดยกดไฮไลท์ลง และดึงแชโดว์ขึ้น
แล้วลองปรับคอนทราสต์ กับ แคลริตี้ดู
จากนั้นดูโทนไวท์กับแบล๊ค และในส่วนของสี ไวแบร๊นซ์+แซทเทอเรชั่นดูครับ
ปรับเลื่อนขาทูลต่างๆดูคร่าวๆ เพื่อเป็นแนวทางในการปรับแต่งขั้นต่อไป
IMG_5352 how to 03.jpg
2014-2-5 14:55

ผมเลือกที่จะจัดการกับไฮไลท์บนท้องฟ้าก่อน เพราะมันล้นมากขัดหูขัดตาเหลือเกินครับ
โดยใช้เครื่องมือ Graduated Filter ลด exposure ลด hilight ลงเป็นหลักครับ
IMG_5352 how to 04.jpg
2014-2-5 15:27

ใช้ Graduated Filter อีก1อัน
ลากจากด้านล่างขึ้นมาด้านบน เพื่อเปิดเงา+เพิ่มแสง ดึงรายละเอียดในส่วนของทิวเขา ที่อันเดอร์ออกมาครับ
IMG_5352 how to 05.jpg
2014-2-5 15:33

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ในส่วนของทิวเขากลางภาพ ผมสังเกตว่าน่าจะเล่นแสงกับเงาเพิ่มได้อีก เพราะเห็นแนวของเงาต้นไม้ที่โดนพระอาทิตย์สาดส่องออกมา
เลยคิดว่าควรจะใช้ Adjustment Brush Tool (บรัชทูล)ในการปรับแต่ง เพราะสามารถกำหนดทิศทางได้ค่อนข้างง่ายและยืดหยุ่นดี
ในกรณีนี้ ผมจะเพิ่มความต่างของแสงและเงา ก็จะมีในส่วนที่ตกแต่งแสง และตกแต่งเงา ซึ่งจะทำแยกกัน
แต่ผมเริ่มจากสิ่งที่อยากให้มีในพื้นที่โดยรวมที่จะปรับแต่งนั่นคือคอนทราสต์ครับ
การใช้บรัชทูล พอเราจิ้มลงไปจะเกิดจุดขึ้นมาครับคล้ายๆกับGraduated Filter แต่เราสามารถกำหนดพื้นที่ได้ตามที่ต้องการ
ให้ติ๊กช่อง show select mask overlay ด้านล่าง เพื่อให้เราเห็นว่าเอฟเฟคต์จะเกิดกับจุดไหนบ้าง แล้วลองลากดูให้ครอบคลุมพื้นที่ๆเราต้องการครับ
เมื่อพอใจแล้วให้ติ๊กช่องนี้ออก แล้วลองปรับขาเลื่อนคอนทราสต์ และเอฟเฟกต์ต่างๆที่อยากให้มีผลกับพื้นที่ที่เลือกไว้จนพอใจ
IMG_5352 how to 06.jpg
2014-2-5 15:41

หลังจากนั้น ก็ใช้บรัชทูลอีก1อัน เพื่อปรับแต่งในเรื่องของแสง
ซึ่งผมพยายามระบายในส่วนที่เป็นไฮไลท์ในบริเวณนี้เท่านั้น
เมื่อได้พื้นที่ ที่จะปรับแต่งแล้ว ผมก็ดึงแสงขึ้นโดยเน้นในส่วนของ exposure และ hilight ขึ้นมาครับ
IMG_5352 how to 07.jpg
2014-2-5 15:56

หลังจากนั้น ผมใช้บรัชทูลอีก 1 อัน เพื่อทำในส่วนของเงาโดยเฉพาะ
โดยระบายในส่วนที่เป็นเงาในภาพ เพื่อที่จะกำหนดพื้นที่ทำเงา (ในรูปเป็นแนวทางที่ผมระบายในส่วนที่มีเงาอยู่แล้วนะครับ ไม่ได้นั่งเทียนน๊า)
พอได้พื้นที่ที่พอใจแล้ว ก็กด exposure กับ shadow ลงเล็กน้อยครับ

อีกทริกนึงในการใช้บรัชทูลเพื่อกำหนดพื้นที่ให้ได้อย่างใจคือเลือก ยางลบ(erase)ในบรัชทูลครับ
ลบๆส่วนที่ไม่ต้องการให้เกิดเอฟเฟกต์ออก
อีกทริกคือเลือก flow ไม่ต้องเยอะมากอาจจะ40-50 เพื่อให้เอฟเฟกต์ ค่อยๆมีผลครับ
(หาดูคลิปพี่หาวได้ครับ)
เรื่องปรับแต่งมาก-น้อย เชื่อว่าเพื่อนๆจะไปประยุกต์เองตามความเหมาะสมในแต่ละภาพอยู่แล้วเนาะ :)

IMG_5352 how to 08.jpg
2014-2-5 16:10

เมื่อเสร็จจากบรัชทูลแล้ว
ก็มาดูภาพรวมครับ อาจปรับโทนด้วย curve หรือปรับขาเลื่อนต่างๆ โน่นนี่นั่นดู
พอใจแล้วก็ export รูปออกไป หรือจะส่งไปแต่งต่อใน Photoshop หรือ Color effect pro ด้วย effect อื่นๆก็แล้วแต่ครับ
IMG_5352 how to 09.jpg
2014-2-5 16:22

Before & After ครับ
ซึ่งจริงๆผมก็ยังจัดเป็นมือใหม่อยู่ โดยเฉพาะเรื่องโพรเซสภาพนี่ไม่ได้เรียนมาอ้ะครับ
อาจจะมีความซ้ำซ้อน ทำไฟล์ช้ำ อะไรงี้บ้าง ก็ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้นะครับ
ถ้าเพื่อนๆจะเสนอแนะวิธีการและอธิบายหลักการที่ถูกต้องก็จะเป็นประโยชน์กับผมและเพื่อนๆทุกคนอย่างมาก
ขอบคุณที่ติดตามชมครับ
IMG_5352 how to 10.jpg
2014-2-5 16:30

แจ่มมากครับ โดยเฉพาะเรื่อง บรัชทูล  เพราะผมไม่เคยใช้เลย จนลืมไปแล้วว่ามีปุ่มนี้
พอมาเห็นแล้ว ทำให้อยากใช้ เพราะหลายๆภาพ จำเป็นจริงๆ

ขอบคุณกระทู้ดีๆครับ   เยี่ยมไปเลย
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ขอบคุณคร้าบพี่พัน radial filter ก็แจ่มครับ ลองใช้ดูนะครับ
ความรู้ตรงนี้ได้แนวคิดมาจากเฟซบุ๊ค coolbiere ของคุณวรเฤอฟ
คูละเบียร์พาเพลิน
และ วิธีใช้งานบรัชทูลจากคลิป2how ของพี่หาวครับ
2how - Lightroom 5 No.35 Brush Tip & Trick

ผมว่ายอดเยี่ยมเลยนะครับ

ที่ผมทำทุกวันนี้ไฟล์นี้จะเน่าตลอด มาเห้นวิธีนี้ โอ้ว ยอดเยี่ยมครับ

เดี๋ยวค่อยแกะทำตามครับ

ขอบคุณครับนายฮ้อย ^^
ภาพแถมครับใช้วิธีการเดียวกัน
2014-2-7 12:24

ภาพล่าสุดนี้ สวยงามด้วยข้าวโพดที่เป็นฉากหน้าครับ

เยี่ยมๆ

กลับไปยังรายบอร์ด