กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

1/18   รวมมิตร...ใกล้ตรุษจีน

หลังจากงานปิดทองฝังลูกนิมิต วัดพระพุทธฉายผมก็ไม่ได้เปิดกระทู้อีกเลย เพราะไม่ว่างที่จะไปเก็บภาพ แต่ก็ได้ถ่ายแบบแบบไม่เป็นชุด เป็นภาพ Landscapeเป็นส่วนใหญ่
และภาพทุกภาพก็ลงใน facebook หมดแล้ว จนลืมไปว่ายังมีบ้านใหญ่ที่เขาดูแลอยู่ วันนี้เลยรวบรวมมาไว้ในกระทู้นี้
ผมเปิดด้วยภาพบรรยากาศท้องทุ่งบ้านหนองปลาไหล  ใกล้ๆวัดพระพุทธฉาย ภาพนี้ถ่ายช่วงตอนเย็นหลังเลิกงาน
ขับรถวนอยู่หลายรอบ เพราะเป็นท้องทุ่งที่กว้าง หาจุดเด่นไม่เจอ มาสะดุดเอาก็ต้นตาลคู่นี้ละ

2014-1-29 10:15

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

2/18 ควาย

ไม่ห่างกันนักก็จะเจอฝูงควายที่กินหญ้าอยู่ในทุ่งนา ก็ไม่ลืมที่จะเก็บไว้ ยังเจ็บใจไม่หายที่เอาแต่ไวด์ไปตัวเดียว เข้าไปใกล้ควายก็ไม่ได้ จะเดินหนีท่าเดียว
อีกอย่างถ้าคิดว่ามันไม่เดินหนีแล้ววิ่งเข้ามาจะหลบทันไหมนะเรา ภาพนี้เสียดายที่ช่วงเวลาที่ถ่ายไม่ได้เจอไข่แดง เจอแบบฟ้าขาวๆ  
ผมเลยใช้ขาตั้งกล้องถ่ายภาพ+/- มาก แต่เข้าทำ HDRใน PS ออกมาสีตุ่นๆชะงั้น เลยมานึกว่าแสงไม่สวยถ่ายมามีโปรแกรมช่วย ช่วยอย่างไรก็ไม่ได้ดี

2014-1-29 10:21

3/18 ฝูง

ไหนๆก็ควายแล้ว ก็เอาเป็นฝูงๆเลย.....นึกถึงฉายาตัวเองที่ตั้งว่านายฮ้อย......มาเจอตัวจริงๆเลยครับ มีคำถามเผื่อจะมีใครสะกิดผมบ้างครับ

สีภาพนี้แดงไปไหม?

เพราะที่ผมใช้ WB แบบ Shade มาเจอแสงสีแดงๆช่วงเย็นๆ ทำให้แดงสดเข้าไปอีก เพราะหลังๆนี่ ไม่มีใครติชมบ้างเลย

2014-1-29 10:23

4/18 ควายคู่

จะดีหน่อยคือครั้งนี้เอาเลนส์เทเลไป เลยมีโอกาสได้ส่องเจาะๆบ้าง

จ๊าก.....ควายแดงแจ๊ดเลย....

2014-1-29 10:24

5/18 โรงงาน

กลับจากท้องทุ่ง ก็เข้าสู่โหมดบนถนนเส้นทางมิตรภาพบ้างครับ เห็นทุกวันจนจะเบื่ออยู่แล้ว ยังนึกๆอยู่เหมือนกัน
เวลาเห็นภาพถนนเส้นนี้ที่ตนเองผ่านทุกวันจากช่างภาพท่านอื่น ..เฮ้ย...มุมนี้สวยเลยทำไมเราไม่เจอ.....

เราเจอทุกวันแต่เราไม่ใส่ใจ เลยคิดว่าไม่สวย......ช่างภาพท่านอื่นเขาตาแหลม มาปั๊ปได้ปั๊ป....เฮ้ย เราไปอยู่ไหนหน่อ

2014-1-29 10:25

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

6/18 ไข่ลวก

หลังเลิกงานจะเจอไข่แดงทุกวัน แต่มาวันนี้เลยเอาไข่ลวกแทน  

ดูภาพนี้..นึกถึงแม่มด....คือมีภาพหนึ่งที่แม่มดถ่าย มีต้นไม้รูปทรงสวยงาม มีพระอาทิตย์สีแดงดวงโต และมีนกฝูงใหญ่บินเข้ามา  
แก่เก็บมาให้ครบ   ไม่เอาแค่คู่ๆเหมือนภาพนี้ ตอนแรกๆเราถ่ายภาพก็จะเอาเชิงเดี่ยว  หลังๆมาก็เริ่มจับคู่   แต่นี่แม่มดข้ามไปเพิ่มมากกว่าคู่แล้ว

2014-1-29 10:25

7/18 ซาฟารี

อ้าว แล้วภาพนี้ละ ก็แค่คู่เดียวเช่นเคย   

ภาพนี้นึกถึงท้องทุ่งซาฟารี มียีราฟคอยาวยืนกินใบไม้บนบนไม้สูง ท่ามกลางทุ่งหญ้าที่พระอาทิตย์ดวงโตกำลังลับขอบฟ้า

อ้าวแล้วเราจะได้ไปส่องกล้องถึงแอฟริกาไหมเนี๋ย

2014-1-29 10:26

8/18 แสงระเบิด

หลายๆครั้งที่เราเจอแสงสวยๆแต่ไม่สามารถหาทำเลที่จะเป็นฉากหน้าได้  ถ้าในเมืองแสงอย่างนี้น่าจะเห็นไม่บ่อยนัก
แต่ถ้าที่นอกๆเมือง บนภูเขาผมว่าต้องเจอเป็นประจำแน่

2014-1-29 10:27

9/18 ยอดข้าว

หลังๆมานี้ ผมว่าผมถ่ายแต่แสงเย็นไม่ได้ถ่ายแสงเช้ามากนัก อาจเป็นเพราะเช้าๆจะรีบเร่งมากกว่าตอนเย็นหลังเลิกงาน  ที่นับๆดูมีแต่ภาพช่วงใกล้ค่ำ
ภาพนี้เอาตั้งแต่เช้าจอดรถข้างทางใกล้ทุ่งนา ส่องเอายอดข้าวมา แหมต้องหาเวลาเช้าๆอย่างนี้บ้างละ

2014-1-29 10:28

10/18 แข็งๆ

ถ้าแสงเช้าจะเป็นแสงที่แรงไปนิดเพราะกว่าจะมาถึงที่ได้ก็ปาเข้าไป 7 โมงเช้าแล้ว  แต่ไม่เป็นไรถือว่าได้มีโอกาส

ภาพนี้ดึงฟ้ามากไปนิด เป็นเม็ดๆเลย   

2014-1-29 10:29

11/18 เข้าวัดเพื่อลับมีด

หลังจากเอาเวลาไปหาแลนส์ ก็หวนคืนสู่ไลฟ์ เพื่อถ่ายผู้คน  ผมมาพบว่าสนิมมันขึ้นเต็มไปหมด การเข้าหาแบบดูจะขาดๆเกินๆ  เลยเข้าวัดเพื่อลับมีด

2014-1-29 10:30

12/18 คิดไม่ออกบอกไวด์

สำหรับผมแล้ว เอาแต่เลนส์ไวด์ออกงานครับ จนชิน กลายเป็นว่า คิดไม่ออกบอกไวด์สิครับ

2014-1-29 10:31

13/18 เสียหายๆ

ที่เริ่มลับมีดเพราะว่า เดือนมีนานี้ นัดพ่อหมี พ่ออ๊อตโต้ ว่าจะเอาภาพสตรีทมาดวนกัน เรามัวแต่ฉาบฉวยด้วยแลนส์ไป เดียวไม่มีภาพไปประชันเขา เสียหายๆ

2014-1-29 10:32

14/18 กล้องเดี่ยวเลนส์เดี่ยว

ผมเลยขอเอากล้องเดี่ยวเลนส์เดี่ยวไปซ้อมมือบ้าง จะได้ชินมือ  แต่ก็ยากเช่นเคยครับ หาซับเจ็คยากอยู่เหมือนกันสำหรับบ้านนอกที่ไม่ใช่เมืองกรุง

2014-1-29 10:32

15/18 เรื่องราว...ไปไหน

มีคำถามคาใจและกำลังค้นหา  ทำอย่างไรให้มองหาเนื้อหาให้เข้าในเฟรมให้ได้  หรือว่าเราติดเลนส์ไวด์มากไป พอเลนส์ช่วงนอร์มอลเลยเก็บไม่ได้  อาศัยแต่หน้าชัดหลังเบลอไป  

2014-1-29 10:33

กลับไปยังรายบอร์ด