กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2014-1-16 23:06 โดย martinho

สวัสดีครับพี่ๆชาวบ้านบัค ทุกท่าน

กระทู้นี้ ถือเป็นกระทู้แรก ที่โพสเดี่ยวเลย กับบ้านบัคหลังนี้

อาจจะโพสผิดๆถูกๆหน่อย ขออภัยด้วยนะครับ

ตั้งแต่ กระทู้ตักบา่ตรดอกไม้กับพี่อ๊อด กับพี่โจ้ หลังจากวันนั้น ผมถ่ายรูปน้อยลงเยอะเลย
ด้วยเรื่องงาน และปัญหาส่วนตัวนิดหน่อย

มาวันนี้ เริ่มกลับเข้าที่เข้าทางได้บ้าง เริ่มออกถ่ายรูปมากขึ้น

เพื่อทำตามสิ่งที่่ตัวเองรักอีกครั้ง เพื่อตามหา หัวใจดวงเดิม

มีภาพตามสถานที่มาฝากกันเล็กน้อยนะครับ

ตาม สไตล์ตัวเอง Landscape ไฟล์ใสๆ สีจัดจ้าน ^^

กลับมาถ่ายรูปทั้งที ต้อง ฉลอง

บ้านเกิดเมืองนอนครับ มุมนี้ใฝ่ฝันไว้นานแล้ว ว่าจะถ่ายให้ได้ เป็นโรงแรมเก่าๆครับ ถ้าจะถ่ายต้องเช่าห้อง ซึ่งคนเดียวมันน่ากลัวเกินไป โชคดีเมื่อปลายปีที่แล้วเค้าเปิดเป็นลานเบียร์ เลยได้ขึ้นไปจัดมา
ส่วนพลุ มาจากเขาวังนะครับ ^^

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ใกล้ที่ทำงานหน่อยละกันครับ

ไปไหว้พระก่อนปีใหม่

ที่เดิม ที่หากิน

ทำบุญร่วมชาติ ขอให้ชาติหน้าเราได้เกิดมาคู่กันด้วยเถิด

รูปออกจะ หลากหลายแนว และหลากหลายสถานที่หน่อยนะครับ

ไม่ได้รวมเป็น set

เพราะวันไหนอยากถ่าย ก็คว้ากล้องออกไปใกล้ๆบ้าน ใกล้ๆที่ทำงาน

เพราะยังไม่ได้ออกทริปใหญ่ๆมาจะครึ่งปีแล้ว

วัดถ้ำศรีวิไล หน้าพระลาน สระบุรีครับ

กับ cityscape ที่อยากถ่ายมากก

แต่โอกาสน้อย แม้จะอยู่สระบุรี แต่ต้องทำงานทุกวัน

เสาร์ อาทิตย์บางทีก็มีเวร ถ้าไม่มีเวรก็ต้องอยู่บ้าน ช่วยขายของ

นานๆจะได้เข้าไปถ่ายซะที

central พระราม9 ครับ

แต่ใช่ว่า ลพบุรี จะไม่มี cityscape ให้ถ่ายนะครับ

วงเวียนสระแก้ว ลพบุรี

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

และที่เป็น landmark อีกอย่างของลพบุรี

ทุ่งทานตะวันครับ

ผมเป็นคนชอบถ่ายรูปดาวมากๆๆ

แต่โอกาสไปถ่ายค่อนข้างน้อย ถ้าไม่ได้ออกทริปถ่ายรูป

เพราะจะไปถ่ายคนเดียวก็เปลี่ยว กลัวโดนตีหัวลากไปทิ้ง

รูปนี้ ไม่ได้คิดเอง เห็นพี่คนนึงเค้าเปลี่ยนรูปน่าปกคล้ายๆแบบนี้เลยอยากได้บ้าง

ออกจากลพบุรี หลังอยู่เวรอย่างอุตลุตหลังปีใหม่ มุ่งหน้าสู่อ่างทอง

จุดหมายแรก วัดต้นสน

ไปถึงตอนเที่ยงๆ แสงทะลุมาอย่างนี้เลยครับ

รูปนี้ก็ลอกมุมเค้ามาครับ

บางที การดูรูปเยอะๆ ก็ช่วยเราเปิดมุมมองได้เยอะเหมือนกัน

แต่จะให้ดี หาเพื่อนไปด้วยซักคน ช่วยถ่ายให้กัน ช่วยกันคิด ช่วยกันถ่าย

ผมไปคนเดียว วานคนอื่นถ่ายให้

หลานเอ้ย กดถ่ายยังไงป้ากดไม่เป็น กดมา หัวแหว่ง ขาขาด - -"

ต่อจากวัดต้นสน มุ่งหน้าสู่อำเภอ โพธิ์ทอง

ไปไหว้พระนอนกลางแจ้ง ที่วัด ขุนอินทร์ประมูล

มุมนี้ ก็อปพี่พันเห็นๆ

ด้านหลังพระนอน มีอุโบสถไฮเทค

(ไฮเทคไงไม่รุ้ไม่ได้ถาม รุ้แต่ว่าติดแอร์ - -")

ซึ่งกำลังจะฝังลูกนิมิตรเร็วๆนี้ครับ (31-9 กุมภา)

วัดนี้ ตอนขับผ่านสะดุดตามาก

มาอ่านชื่อวัด ไม่รุ้จัก ไม่เคยเห็นรูป

เลยขับเข้าไปเซอร์เวย์ซะหน่อย

วัดท่าอิฐ ใกล้ๆกับวัดม่วงแหละครับ

เป็นเจดีย์ 9 ชั้น เดินขึ้นไปเหนื่อยโฮก

ด้านบนมีพระบรมสารีริกธาตุบรรจุอยู่ ขึ้นไปไหว้สักการะได้ครับ

มองลงมาด้านล่าง เห็นสระน้ำอยู่

ได้การละ

และสุดท้าย วัดดัง แห่งอ่างทอง

วัดม่วง

มุมนี้ ขับรถเลยองค์พระมาด้านหลัง เจอทุ่งนาเต็มเลย

และแสงสุดท้ายที่อ่างทอง กับพระองค์ใหญ่

กลับไปยังรายบอร์ด