กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2014-1-6 11:01 โดย manny

เที่ยวแต่ธรรมชาติหลายวันเด็กๆเริ่มเบื่อ เลยพามาที่นี่ครับ Universal studio ให้เด็กๆเป็นฉากหน้าละกัน

พูดถึงsony a7, a7r นี่ผมไปลองเล่นของจริงแล้ว  บอกตามตรงว่าไม่เคยเล่น mirrorless มาก่อน ภาพมันไม่เป็น real time และยังงงๆกับการเลือกจุดโฟกัส แต่ข้อดีคือเบาและ file สวยมาก

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ลูกสาวหม่ำ ไก่ไดโนเสาร์ใน Jurasic park

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2014-1-5 17:55 โดย manny

กลับที่ยอดฮิตของการชมใบไม้เปลี่ยนสีที่เกียวโตครับ ที่นี่ติดอันดับ 1 ใน 3 ยอดฮิตตลอดกาล ARASHIYAMA มุมจากจุดชมวิว  ภาพนี้ใช้สองภาพรวมกันเหมือนเคยครับ

ภาพแรก -1 stop อีก ภาพ +2/3 stop ถึงจะได้ภาพที่พอดีเหมือนตาเห็น

ระหว่างทางขึ้นจุดชมวิว

ม่านใบไม้แดง สวยมากจริงๆ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

วัดทอง kinkakuji ครั้งมีซ่อมแก้มือได้ละคราวก่อน แสงเก็บรายละเอียดแสงที่วัดไม่ได้ highlight หลุด

ภาพนี้ใช้ Cpl  + Graduate ND filter ภาพเดียวจบ

วัด Daigoji ชานเมืองเกียวโต วัดนี้ไม่ค่อยมีคนไทยรู้จักครับ unseen มากๆ

วัดนี้ลานกว้างเขาไม่ค่อยหวงให้คนเดินเล่นได้ตามอัธยาศัย ไม่เหมือนวัดในเขตเมือง เห็๋นพื้นหลังแบบนี้จัดไปครับ

แถมมีมุมให้ถ่ายแสงลอด

แล้วก็โชคดีด้จังหวะน่ารักๆ ตากล้องต้องตาไวๆนะครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2014-1-6 11:02 โดย manny

ทางไปห้องส้วม โอว...... ใจละลาย

วัดสุดท้ายครับ วัด NANZENJI กลางเมืองเกียวโต ภาพนี้ย้อนแสงพอควร ภาพย้อนแสง ผมว่าภาพมันดูมี มิติ และอารมณ์ภาพดี หลังพยายามจะหามุมย้อนแสงอยู่เรื่อย

ภาพนี้ใส่ Cpl กับ Graduate ND เลือกมุมให้มีหลังคามาบังแสงอาทิตย์บ้าง และพยายามยืนให้สมมาตรกับตัววัดครับ

ที่มาวัดนี้เพราะมาตามหาสิ่งนี้ครับ คราวที่แล้วไม่เห็น

ถ้าคนเยอะมากก็จัดเป็น Tele ไป ครอบเอาสวยๆ

กลับไปยังรายบอร์ด