กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
สวัสดีครับ ... พี่น้องบ้านบั๊ก

ผมห่างหายไปจากเว๊ปหลักนานมาก ไม่ใช่อะไรหรอก ผมถ่ายภาพแบบเรื่อยเปื่อย เถิดเทิงมันไปเรื่อย เลยไม่ค่อย
มีภาพเป็นเซ็ต เป็นเรื่องเป็นราวต่อเนื่องซักเท่าไหร่ พอดีช่วงปลายปี 2556 ผมมีโอกาสได้แวะไปหาอาจารย์
ที่ผมเคารพรักมาก ท่านมีบ้านพักอยู่ที่จังหวัดลพบุรี ผมเลยได้เรื่องในหัวว่ามาถึงเมืองลิง มันต้องได้ถ่ายภาพลิง
ไม่อย่างงั้นมันก็จะดูทะแม่ง ๆ ยังไงชอบกล

...

ขอต้อนรับเข้าสู่โลกของลิง กับงานดอคคิวเมนท์ทารี่ของจ่าโจครับ

THE Lopburi Monkeys.

2014-1-2 07:51
มันมีอะไรบางอย่างอยู่ในวิวไฟน์เดอร์ ...

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ในทางทฤษฎีแล้ว ลิงที่อยู่อาศัยกันที่ลพบุรีมีมากถึง 5 สายพันธ์ตามการสำรวจ แต่ที่มีจำนวนประชากรมากที่สุด
ยึดครองพื้นที่มากที่สุด มีอยู่ 2 สายพันธ์ครับ คือ ลิงแสม และลิงวอก

2014-1-2 07:54
มันมีอะไรบางอย่างอยู่ในวิวไฟน์เดอร์ ...

ตัวไหนลิงแสม ตัวไหนลิงวอก ? ... นั่นน่ะสิ ผมเองเดินอยู่ท่ามกลางฝูงลิง ผมก็แยกไม่ค่อยออกหรอกครับ
แต่เขาบอกว่าให้สังเกตุที่หาง ลิงแสมนี่หางจะยาวมาก ๆ ครับ ส่วนลิงวอกนั้นจะมีหางยาวครึ่งหนึ่งของลำตัว

2014-1-2 07:58

แต่ในสภาพพื้นที่จริงที่ผมได้ไปสัมผัส ลิงลพบุรีแยกออกเป็น 2 พวก ตามสถานที่อยู่ครับ คือลิงศาล เป็นลิงที่อาศัยอยู่ที่
ศาลพระกาฬ และพระปรางค์สามยอด กับลิงตลาด ที่อาศัยอยู่ทางฟากตลาดสด สองพวกนี่จะไม่ล้ำแดนกันนะครับ เรียกว่า
ต่างฝ่ายต่างยึดครองพื้นที่ของตนอย่างเหนียวแน่น มันเป็นเหตุผลมาจากเรื่องที่อยู่ ที่กินครับ

2014-1-2 08:07

ลิงศาล จะหากินจากนักท่องเที่ยวที่มาไหว้ศาลพระกาฬ และแวะมาเยี่ยมชมพระปรางค์สามยอด พื้นที่บริเวณนี้
จะมีชาวบ้านมาเร่ขายอาหาร สำหรับนักท่องเที่ยวที่จะซื้อเลี้ยงลิง บางส่วนก็จะเป็นอาหารที่เหลือจากคนที่นำของ
มาเซ่นไหว้เจ้าพ่อพระกาฬ

2014-1-2 08:11

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ส่วนลิงตลาด ก็จะหากินอยู่ในพื้นที่ตลาดครับ ถังขยะบ้างล่ะ แผงขายผักของแม่ค้าในตลาดมั่งล่ะ คนในพื้นที่เล่าให้ฟังว่า
รถปิ๊คอัพขนผัก ขนผลไม้นี่ ถ้าไม่คลุมของให้มิดชิด เผลอแป็บเดียวเท่านั้นแหละ 5 ตัวลงมาขนของ อีก 2 ตัวคอยดูต้นทาง

2014-1-2 08:14

เรื่องที่น่าแปลกใจสุด ๆ สำหรับผมคือการอยู่ร่วมกันของคน กับลิงในพื้นที่เมือง ดูเหมือนคนลพบุรีจะคุ้นชินกับการที่
มีลิงเดินกันยั้วเยี้ยไปทุกที่ ทุกทาง ... ต่างคนต่างจะรู้ว่าควรจะปฏิบัติตัวยังไง จะระมัดระวังทรัพย์สิน ข้าวของ ๆ ตนเอง
ยังไง เป็นการอยู่ร่วมกันแบบยอมรับการดำรงอยู่ของแต่ละฝ่ายแบบเคารพซึ่งกันและกัน

2014-1-2 08:19

อาจารย์ของผม ซึ่งเป็นคนในพื้นที่เล่าให้ฟังว่า เรื่องแปลกประหลาดอย่างนึงของลิงลพบุรีก็คือ ไม่เคยมีใครเห็นซากลิง
ตายอยู่ตามข้างทาง ตามท้องถนนในเมืองลพบุรี ท่านเล่าให้ฟังว่าหลายครั้งที่ลิงถูกรถชน ก็แน่ล่ะ ลิงมากมายขนาดนั้น
วิ่งไป วิ่งมาตัดข้ามถนน มันก็ต้องมีพลาดกันบ้าง แต่พอมีลิงซักตัวถูกรถชนตาย อีกซักแป๊บจะมีพรรคพวกมันวิ่งมาลากศพ
... แล้วลากไปตรงไหนกันก็ไม่รู้ เหมือนหายไปจากโลกใบนี้เลย

2014-1-2 08:24

เหมือนมีการเกื้อกูลกันอยู่เงียบ ๆ ในสังคมของคน กับลิง เพราะมีลิงถึงมีนักท่องเที่ยว เพราะมีนักท่องเที่ยว เศรษฐกิจในตัวเมืองลพบุรี
จึงคึกคัก เมื่อเศรษฐกิจคึกคักลิงก็ไม่อด คนก็อยู่ได้ ลิงก็อยู่ดี ... ถนนหนทางสกปรก เศษอาหารกระจายกลาดเกลื่อนตามทางก็เก็บกวาด
กันไป โดนฉกของกินบ้างก็ช่างมันเหอะ คิดซะว่าแบ่ง ๆ กันกิน ผมว่ามันเป็นตรรกกะที่ลงตัวมาก ๆ

2014-1-2 08:29

ส่งท้าย ... เรื่องราวของลิงลพบุรีด้วยภาพนี้ครับ

สองวันที่ผมกับลูกชายเดินท่อม ๆ ท่ามกลางฝูงลิง เราสองคนพบว่าเราเป็นคนแปลกหน้า ที่ย่างก้าวเข้ามาในอีกโลกที่เหมือนเรา
ไม่รู้จักเลยซักนิด โลกที่เราไม่ใช่สิ่งมีชีวิตส่วนใหญ่ของพื้นที่ โลกที่มีเจ้าของพื้นที่ ๆ แท้จริงไม่ใช่คน หลายครั้งของการเฝ้าบันทึก
ภาพ ผมโดนลิงโดดขึ้นหลัง วิ่งมาเกาะขาแล้วแทะกางเกงยีนส์ โดนคุกคามด้วยสายตาและอาการแยกเขี้ยวใส่ ... ผมแค่หยุดนิ่ง ๆ
และแน่นอนผมไม่ถอย ผมให้ความเคารพพวกเขาในฐานที่เป็นเจ้าของพื้นที่ แต่พวกเขาก็ต้องเคารพผมด้วยเช่นกัน

...

อาจารย์ผมบอกว่าไม่จริงหรอกไอ้จ่า ที่ลิงมันไม่กล้าหือกับเอ็งก็เพราะผ้าโพกหัว กับแจ็คเก็ตฟิลด์สีเขียวขี้ม้าที่เอ็งใส่อยู่นั่นแหละ
ลิงมันนึกว่าเอ็งเป็นทหาร มันก็เลยไม่อยากยุ่งด้วยมาก เพราะพวกนี้มันโดนทหารเตะมาไม่รู้เท่าไหร่ต่อเท่าไหร่แล้ว

อ้าว ... เป็นซะอย่างงั้นเน๊อะ

ขอบคุณทุกท่านที่แวะเข้ามาเยี่ยมชมนะครับผม

2014-1-2 08:38

ต้องขอบคุณจ่าโจมากครับที่เอาภาพมาฝากบ้านบั๊ก ส่วนมากเจอกันแต่ใน FB
ชุดนี้ข้อมูลเชิงลึกของ ลิงลพบุรี ถือว่าเยี่ยมจริงๆครับ บางอย่างที่ไม่ทราบบางอยางไม่กระจ่างก็ได้กระทุ้นี้มาเติมเต็ม
ผมก็ไปบ่อยครับแต่ก็ได้แต่แอคชั่นคนเป็นส่วนใหญ่ ไม่ได้เจาะๆที่ลิงเป็นตัวๆมากนักอย่างที่จ่าโจนำเสนอ

เข้าใจแนวภาพของจ่าโจว่าชุดนี้ออกแนวเก็บภาพสต๊อกของลิงเป็นส่วนใหญ่ ทำให้ได้ภาพในอิริยาบถต่างๆของลิงได้เป็นจำนวนมากและหลากหลาย

ว่าแต่เจ้าลิงน้องตัวนี้มันทำอารายยยครับ

พูดตรง ๆ ... ไม่ต้องอายกันนะครับ

ไอ้ตัวเล็กนั่น มันกำลังดึงกระเจี๊ยวเล่นครับ นั่งดึงหนังหุ้มปลายยืดดดด ... แล้วก็ปล่อย
แล้วก็ดึง ยืดดดดดด ... เล่นอยู่อย่างงั้นแหละ

{:4_96:}

สวัสดีปีใหม่ครับ  

ชุดนี้ ภาพที่ผมชอบมาก คือ ใบที่ 7 แอคชั่นดูน่ารัก  
จะทำเป็นขาวดำแบบที่จ่าชอบ ก็คงสวยละมุนไปอีกแบบครับ

ในแง่เนื้อหา ผมว่าทำได้ดีระดับหนึ่งครับ อ่านเพลินๆ ไม่หนักเกินไป

แต่มองภาพรวม (เนื้อหา + ภาพ) ในแง่ ภาพถ่ายเชิงสารคดี  ตามที่จ่าบอกใน ภาพ 1
ผมคิดว่า ยั ง นะครับ....

กิจกรรม และ มุมมอง ลิงยังดูไม่หลากหลาย   

ระยะเลนส์ น้อยกว่า 24 มม บนกล้องตัวคูณมีไม่มากนัก (เลนส์คิท 18-55 ยังเอาอยู่นะครับ ไม่จำเป็นต้องเป็น ultra wide เลย)   เช่นภาพที่ 5 และ 6  จะเห็นสภาพแวดล้อมไปด้วย

หลายๆภาพ เนื้อหาและภาพไม่เกี่ยวข้องกันนักครับ   
หรือบางภาพก็เชื่อมโยงกันได้ยากสักนิดครับ

แต่เมื่อผมลองตัดกรอบคำว่า งานดอคคิวเมนท์ทารี่  ออกไป  
... และลองเสพในแง่ภาพถ่ายวันพักผ่อนของจ่าโจ
ก็พบว่าชมได้เพลิดเพลิน สบายอกสบายใจ ชิลๆ ดีครับ  
ดูแล้วเป็นวันพักผ่อนที่ดี ที่จ่าถ่ายภาพได้สนุกอีกวันแน่ๆครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ภาพเปิด -  ชิลๆ สบายๆ  ฉากหลังพอบอกเล่าเรื่องราวได้บ้างครับ

ภาพ 2 - อืม...พูดถึง ลิงแสม และ ลิงวอก แต่ถ่ายภาพมาตัวเดียว  
ในฐานะคนเสพงาน  ผมรู้สึกเหวอนิดๆครับ แต่ไม่เสียหายอะไรครับ

ภาพ 3 - ภาพ process เน้นความสำคัญ ไข่  แต่ เนื้อหาพูดเรื่องหางทำให้ขัดแย้งกัน
และเก็บหางมาไม่ครบด้วยครับ

ภาพ 4 - สาระสำคัญของเนื้อหาเน้นเรื่องของเขตแดน   ผมคิดว่า มุมกว้างๆน่าจะนำเสนอได้ดีกว่าครับ   

ภาพ 5 - ผ่านครับ

ภาพ 6 - เนื้อหากล่าวถึงตลาด - ถังขยะ แต่เป็นอีกภาพที่ดูลอยๆ ไม่เชื่อมโยงครับ

ภาพ 7 -  ไม่ตรงเช่นกันครับ  แต่ความน่ารัก น่าเอ็นดูของภาพ ทำให้ไม่รู้สึกขัดแย้งมากนักครับ

ภาพ 9 - 10   ...น่าจะมี คน / นักท่องเที่ยว  ในภาพตามเนื้อหาครับ   

โดยปกติ  ภาพ ไม่จำเป็นต้องเข้ากันเป๊ะกับ เนื้อหานะครับ
แต่ขอให้มีส่วนที่ตรงกันบ้าง สัก ครึ่งหนึ่ง    ...กระทู้จะดูมีน้ำหนักมากขึ้นครับ

คร่าวๆ ก็ประมาณนี้ครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ขอบคุณมาก ๆ สำหรับคำชี้แนะครับ พ่อดีดี ... ผมจะพยายามให้มากขึ้นครับ ^_^

กลับไปยังรายบอร์ด