กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

16/30   บุญบั้งไฟ _ศรีบุญเรือง ๒๕๕๖

กระทู้ต่อมาเป็นกระทู้ “บุญบั้งไฟ _ศรีบุญเรือง ๒๕๕๖” งานนี้ตั้งใจไปถ่ายภาพเพราะได้กลับบ้านเกิดด้วย อีกทั้งเคยดูอย่างเดียวไม่เคยมีภาพเป็นของตนเองเสียที  
งานนี้ถือว่าสนุกบวกกับร้อนสุดๆ ภาพที่ได้ก็ถือว่าเข้าใกล้มาอีกนิด ทำให้คิดว่าปีต่อไปจะไปถ่ายภาพบั้งตะไลที่กาฬสินธุ์ คงยิ่งใหญ่เป็นแน่แท้

2013-12-30 15:14

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

17/30   หลวงพ่อปากแดง

กระทู้ต่อมาเป็นกระทู้ “หลวงพ่อปากแดง” กลับเข้าสู่โหมดครอบครัวอีกครั้ง งานนี้ไปเที่ยวนครนายก ใกล้ถิ่นไม่ห่างจากสระบุรีมากนัก
ถ้าพูดถึงแนวการถ่ายภาพคงบอกได้อีกครั้งว่า นายฮ้อยก็คือนายฮ้อย อยู่ดี ฮาๆๆ

2013-12-30 15:17

18/30   ประเพณีตักบาตรดอกไม้ สระบุรี

กระทู้ต่อมาเป็นกระทู้ “ประเพณีตักบาตรดอกไม้ สระบุรี” งานนี้ได้เปิดโลกกว้างอีกครั้งหนึ่งเพราะได้เจอเพื่อนคอเดียวกันในการถ่ายภาพนั้นก็คือ น้องโจ้ และ น้องมาร์ท
เลยได้เปิดกระทู้แจมในงานประเพณีอันยิ่งใหญ่ของอำเภอพระพุทธบาท   ในแง่ของการถ่ายภาพ จุดที่ด้อยสำหรับนายฮ้อยคือ การมองมา Main Subject ของงานในยังน้อยไปนิด

แต่ถึงอย่างไรงานนี้ได้มิตรภาพมาเต็มหัวใจ

2013-12-30 15:18

19/30   ในวันที่ฟ้าปิด

กระทู้ต่อมาเป็นกระทู้ “ในวันที่ฟ้าปิด” ในเขตภาคกลางฟ้าปิด แต่พอลงใต้ ฟ้ากลับใสกระจ่างทำให้เกิดภารกิจล่าช้าง งานนี้ถึงกลับตั้งตัวไม่ทัน การถ่ายภาพทางช้างเผือก
ผมว่าถ้าตาเรามองเห็น กล้องยิ่งมองเห็นได้ชัดกว่าเรา จุดที่ทำให้ภาพดูเด่นของการถ่ายภาพช้างก็คงจะเป็นฉากหน้า ผมเห็นภาพที่เขาถ่ายกันมีภูเขาที่เป็นฟอร์มที่สวยงาม
ทำให้ภาพทางช้างเผือกดูเด่น  แต่สำหรับนายฮ้อยต้องอาศัยต้นมะพร้าวกลางสวนยางแทนไปก่อนครับ

2013-12-30 15:23

20/30   Saraburi Picture

กระทู้ต่อมาเป็นกระทู้ “Saraburi Picture” ต้องพยายาม Update ภาพอยู่เสมอเพราะเป็นแอดมินทั้ง 2 บ้านเลย
ใน Facebook : Saraburi Picture เพิ่งเกิดขึ้นเพื่อรวบรวมภาพความเป็นไปในเมืองสระบุรี ผ่านภาพถ่ายจากตากล้องต่างๆที่มีโอกาศเก็บภาพสวยๆของเมืองสระบุรี

2013-12-30 15:24

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

21/30   Life in Muak lek

กระทู้ต่อมาเป็นกระทู้ “Life in Muak lek” เป็นการใช้เวลาหลังเลิกงานไปเก็บภาพ  งานนี้ได้ภาพสวยๆจากเนินมวกเหล็ก  ก็ถือว่าคุ้มกับวิ่งรถหามุมกันอยู่นาน
ข้อคิดอีกอย่างหนึ่งคือ ถ่ายวิวไม่จำเป็นต้องเป็นไวด์เสมอไป(จะเป็นเบียร์ก็ยังไหว...จ๊ากไม่ใช่อย่างนั้น)  เพราะบางครั้งมุมที่สวยๆอาจจะอยู่ในจุดที่เราเข้าไม่ถึง เลนส์เทเลก็เป็นตัวเลือกอีกทางหนึ่ง

2013-12-30 15:25

22/30   พบกันที่...วัดจันทบุรี

กระทู้ต่อมาเป็นกระทู้ “พบกันที่...วัดจันทบุรี” ออกแนวเข้าวัดเข้าวาตามประสานายฮ้อยอีกกระทู้หนึ่งครับ  งานนี้สิ่งที่ได้น่าจะเป็นการหาข้อมูลจากการบอกเล่าของคนในพื้นที่
ทำให้ทราบว่ามีของดีของเมืองไทยอยู่ทุกแห่งหน ขึ้นอยู่ว่าเราจะค้นหาหรือไม่  ส่วนเทคนิคที่ใช้ในยามที่ท้องฟ้าไม่เต็มใจนั่นก็คือการถ่ายภาพคร่อม
ทำให้เก็บรายละเอียดมาได้ทั้งส่วนมืดส่วนสว่าง  ทำให้ส่งเสริมภาพที่ธรรมดาได้ออกมาน่าตื่นใจ

2013-12-30 15:29

23/30   หน้าฝน...ที่หระรี

กระทู้ต่อมาเป็นกระทู้ “หน้าฝน...ที่หระรี” ปีนี้เข้าหน้าฝน ดูจะเจอพายุกระหน่ำ ทำให้มีน้ำท่วมหลายๆพื้นที่หนึ่งในนั้นก็รวมถึงสระบุรีเช่นกัน
สำหรับผมก็ได้โอกาสใช้ Fade ND filter กับเขาก็คราวนี้ละ

2013-12-30 15:32

24/30   ลูกผู้ชาย สายน้ำ และ สายฝน

กระทู้ต่อมาเป็นกระทู้ “ลูกผู้ชาย สายน้ำ และ สายฝน”  หน้าฝนอย่างนี้งานประเพณีแข่งเรือยาวก็เพิ่มรสชาติได้เป็นอย่างดี
ที่ได้สำหรับกระทู้นี้ไม่ได้อยู่ที่การถ่ายภาพแต่อยู่ที่การป้องกันอุปกรณ์เมื่อต้องลุยฝน นั้นก็คือถุงพลาสติก  ตอนแรกผมก็ลงทุนซื้อของดีมาใช้ แต่ดูไปดูมา นี้มันคือถุงก๊อบแก๊บธรรมดานี้เอง

2013-12-30 15:38

25/30   ไข่แดง ณ. แก่งคอย

กระทู้ต่อมาเป็นกระทู้ “ไข่แดง ณ. แก่งคอย”  หลังจากผ่านพ้นหน้าฝนก็เข้าหน้าตามล่าไข่แดง  ช่วงแรกๆของฤดูหนาวไข่แดงอาจจะไม่สุกนัก ช่วงนี้แดงกันทุกวัน

2013-12-30 16:02

26/30   ตะเคียน..ณ.วัดพระยาทด

กระทู้ต่อมาเป็นกระทู้ “ตะเคียน..ณ.วัดพระยาทด” มาถึงทางตันอีกครั้งเมื่อไม่มีอะไรจะถ่ายก้มองหาวัดวาข้างบ้าน
สระบุรีมีเรื่องเล่าเกี่ยวกับนางตะเคียนกันเยอะ เลยออกไปหาภาพเข้าสต๊อกกันหน่อย

2013-12-30 16:03

27/30   ที่นี่…หระรี

กระทู้ต่อมาเป็นกระทู้ “ที่นี่…หระรี” เป็นกระทู้รวมมิตรหลายๆเหตุการณ์ที่ผ่านมา ส่วนมากเป็นงานประเพณีในตัวเมืองสระบุรี ภาพนี้ก็ใช้เทคนิคการถ่ายดาวหมุนที่กล่าวมาแล้วเข้าช่วยครับ

2013-12-30 16:04

28/30   งานปิดทองฝังลูกนิมิต วัดพระพุทธฉาย  

กระทู้ต่อมาเป็นกระทู้ “งานปิดทองฝังลูกนิมิต วัดพระพุทธฉาย ” เป็นกระทู้แจมกับ GUN_DRUMS  แต่ไปถ่ายกันคนละวันกัน ทำให้คิดว่าเราน่าจะเปิดกระทู้แจมข้ามจังหวัดกันได้แล้วครับ

2013-12-30 16:05

29/30   งานกาชาด  

ภาพนี้ยังไม่ได้เปิดกระทู้ครับพอดีช่วงนี้ภารกิจรัดตัว เลยขอเป็นแต่ละภาพ งานกาชาดสระบุรีผมก็พึ่งได้ไปนี้ละ ขาตั้งกล้องก็ไม่ได้เอาไป
เสียดายภาพเด็ดๆ แต่ก็ใช้ความสามารถของเลนส์แทน เลยได้ภาพนี้มาครับ

2013-12-30 16:06

30/30     รวมมิตรนายฮ้อย....ปี2556   

สำหรับรวมมิตรนายฮ้อย....ปี2556   คงมีเท่านี้   ปีหน้าปี 2557 คงต้องว่ากันใหม่ ปิดท้ายด้วยทดสอบ 8mm ว่ามันกว้างได้มากน้อยเพียงใด
ส่วนเลนส์ผมยืมจากพี่มาเป็น Sigma 8-16mm ใช้สำหรับ Nikon แต่ผมใช้ canon เลยต้องหา Adapter มาใช้ งานนี้เลยเป็น Manual หมดนะครับ

โอเคครับคงมีเท่านี้ครับ ....สวัสดีครับ

2013-12-30 16:07

กลับไปยังรายบอร์ด