กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ชุดนี้สวยๆหลายใบครับ
ส่วนที่ไม่สมบูรณ์เรื่องของ เวลา และ แสง    อาจเพราะ เข้าใจ ตารางชีวิตนายฮ้อยดีเพราะรู้จักกันมานาน

ภาพแรก-ผมว่าโทนยังดูไม่ลงตัวครับ...คือขาว-ดำนั้นมีหลายโทนก็จริง
แต่เราตอบเฉพาะแบบทั่วๆไปคือ...ขาวดำดิจิตอล
ไดนามิคเรนจ์ใบนี้เหมือนแคบไปสักนิดครับ...ลองดึงส่วนไฮไลท์อีกนิดให้กลายเป็นส่วนขาวแท้ดูครับ
จะได้แนวขาวดำแบบอมเทาอันเดอร์โดยมีส่วนไฮไลท์ทำหน้าที่เป็นขาวสุดครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

2/3/4/5/6/7----ชอบยาวๆไปเลยครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ใบที่ 9  - ฟ้าสวย มีพลัง ส่วนของสะพาน มีไม้แห้ง รกไปนิดหนึ่งครับ
ผมเข้าใจว่า ไม่มีเวลาปั้นมุมนะ  และ มุมบนซ้าย ครอปเข้าเนื้อไปนิดนึงครับ

ใบที่ 10 ผมชอบนะ พาโนยาวๆ

ใบที่ 11-12  นี่ฟ้าไม่เป็นใจครับ  ฟ้าใสๆ  สีฟ้าเข้มๆ นี่เป็นโปสการ์ดได้เลยครับ

ใบที่ 13 --  ภาพนี้ผมชอบนะ และ เสื้อสีสดดีมากครับ  ตัดสินใจเลือกสีเสื้อได้ถูกต้องเลย  

ใบที่ 14-15  เสียดาย วันนี้ฟ้าไม่เป็นใจจริงๆครับ

โดยรวม ผมว่าเป็นกระทู้ตัวอย่าง และ ผมอยากเอาเป็นแบบอย่างครับ
เพราะ พอช่วงที่ผมไม่มีไฟเนี่ย นานเลย  กว่าจะอยากถ่ายภาพใหม่
แต่นายฮ้อยยังลับกระบี่ให้คมอยู่เรื่อยๆครับ

13 ใบแรกสวยงามมากครับ นี่บอกเลย ใบทุ่งดอกทานตะวันถ้ามีโชคสักนิด ฟ้าเปิดสักหน่อยนี่ผมว่าคงจี๊ดหัวใจคนชมภาพน่าดู

สองใบหลังใบที่ 14-15 อาจจะหม่นๆไปหน่อย เลยทำให้ดูไม่โดดเด่นเท่าใบก่อนหน้าครับ

ขอบคุณทั้งพ่อหมีและคุณเขตน์ครับ

2013-12-2 15:34

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

สวยงามมากเลยครับ ชอบทุกใบเลย ภาพคมและสื่สารดีเช่นเคยครับ
ใบที่7โคมยี่เป็ง นายฮ้อย ตั้งค่ายังไงบ้างครับ ดูฟ้าค่อนข้างมืดแล้ว แต่ตรงที่คนยืนค่อนข้างสว่าง ไฟเป็นแฉกด้วย

ตอบกลับ 21# iam555man

ยังไม่ได้ตอบคุณโอ๋เลยครับ

2013-12-19 13:29

ใบที่7โคมยี่เป็ง นายฮ้อย ตั้งค่ายังไงบ้างครับ ดูฟ้าค่อนข้างมืดแล้ว แต่ตรงที่คนยืนค่อนข้างสว่าง ไฟเป็นแฉกด้วย

ผมใช้ Sigma 30mm เปิดที่ f2.8 1/10sec ISO800 -1.67EV

ที่ไฟสว่าง เพราะตรงทางเดินเขาเปิดไฟที่ด้านซ้าย เพราะมีเวทีการแสดงอยู่  อีกทั้งมีไฟตามต้นไม้ ทำให้ทางเดินสว่างครับ ต้นไม้ใหญ่ก็ประดับด้วยไฟ
ส่วนไฟเป็นแฉกๆ น่าจะเกิดจากผมหรี่รูรับแสงลง เจ้าตัว sigma ตัวนี้เปิดกว้างได้ถึง 1.4 แต่นี้เปิดหรี่ลง 2.8 ไฟเลยแฉกๆได้ แต่ก็ไม่เยอะนะ ถ้าแคบสุด(f16) คงมีมากกว่านี้ครับ

ขอเรียกชุดนี้ของนายฮ้อยว่า "ชุดพิศดาร" นะครับ เพราะ ....

ใบนี้ดูแล้วงงงงปนตกใจว่า ภาพอะไรละเนี่ย  

สงสัยอากาศจะร้อน รักษาสุขภาพด้วยนะครับ

2 ภาพนี้ชอบครับ

แก๊ก+เล่นจังหวะแนวนี้ส่วนมากจะเห็นแนวสตรีทชอบเล่นกัน เอามาประยุกต์ใช้ได้เนียนมาก เอาไป 10 กะโหลกครับ

กลับไปยังรายบอร์ด