กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-11-3 00:06 โดย olehsilom

แนว  HDR แล้วก็ออกมาจากลานหินปุ่ม ก็ไปต่อที่ภูหินร่องกล้าครับได้เก็บภาพยามเย็นที่ภูหินร่องกล้าครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-11-3 00:05 โดย olehsilom

แล้วก็ออกมาจากลานหินปุ่ม ก็ไปต่อที่ภูหินร่องกล้าครับได้เก็บภาพยามเย็นที่ภูหินร่องกล้าครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-11-3 00:04 โดย olehsilom

ยามเย็นที่ภูหินร่องกล้าครับ แนว HDR

พี่ๆช่วยแนะนำผมหน่อยครับ ผมได้เก็บสวยบนดอยมาฝากพี่ๆน้าด้วยครับ ทุกภาพถ่าย ด้วย D7000+18-105 ครับ

HDR อีกแล้วครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

อีกสักภาพครับ

ชุดนี้คุณโอเล่ พาเที่ยวภูทับเบิก แถมเอาภาพสวยๆมาฝาก ขอบคุณจริงๆครับ  

ภาพทุกภาพบ่งบอกถึงความสุขในการเดินทางท่องเที่ยวกับครอบครัว และมีภาพถ่ายเป็นตัวบันทึกความทรงจำนั้นไว้
.
.
.
.
.
.
.

ภาพรวมๆอยู่ในเชิงท่องเที่ยว ทำให้เห็นบรรยากาศที่สดชื่นน่าชมนัก
.
.
.

จุดที่จะคุยกันคือเรื่องการทำภาพ HDR ภาพอาจดูหลอกๆอย่างที่คุณโอเล่บอกไปครับ

ผมเคยใช้ Photomatrix โปรแกรมนี้จำเป็นมากที่ต้องทราบรายละอียดในการปรับภาพให้เยอะ เพราะไม่มีเมนูอะไรช่วยเลย ขึ้นอยู่กับการปรับล้วนๆ

ผมว่าใช้ค่อนข้างยาก ภาพออกมาดูหลอกตาไม่เป็นธรรมชาติ เหมาะแก่การนำไปทำ HDR แบบสุดซอยไปเลย  แต่ถ้าจะเอามาทำภาพแลนส์สวยๆผมว่าไม่เหมาะ

คือแลนส์ต้องเป็นธรรมชาติดูสบายตา ผมว่ากล้องเก็บรายละเอียดมาไม่ครบในเฟรมเดียวอย่างที่ตาเราเห็นได้ อย่างถ่ายมาเอาฟ้า ตรงพื้นดินก็ต้องมืด จะเอาพื้นดินพอดี

ตรงฟ้ารายละเอียดก็ไม่ได้กลายเป็นขาวโพนไป  ตัว HDR จึงเอามาช่วยได้ ชึ่งมีหลายวิธี ขาแลนส์คงให้คำตอบได้ดีมากกว่าผมครับ

- ถ้าถ่ายมาภาพเดียว ได้ฟ้าแล้วมาดึงพื้น ข้อเสียที่เจอมาก็น่าจะเรื่องไฟล์ภาพดูไม่สวย น๊อยส์เยอะ
- ถ้าถ่ายฟ้า 1 ใบ พื้น 1 ใบ  เอามารวมใน PS วิธีนี้ไฟล์สวย แต่ต้องใช้ฝีมือ PS เข้าช่วยครับ
- ถ้าถ่ายภาพคร่อมมา  +/-/0 โยนเข้า HDR โปรแกรมจัดการ ก็เป็นวิธีที่ไม่ยุ่งยาก จะมายุ่งเรื่องปรับเอาค่าแค่ไหนนี้ละ มากไปน้อยไป
   ส่วนมากเขาจะไปหา Plug-in มาเสริมเห็น นิคซอฟแวร์เขาใช้กัน  แถมด้วยฟิลเตอร์สวยๆตามมาอีก ผมว่าทางนี้ง่ายสุด (สำหรับผมนะ ท่านอื่นอาจมีมากกว่านี้ครับ)

เดี๋ยวรอท่านอื่นมาเสริมครับ

ขอขอบคุณครับพี่ที่ให้คำชี้แนะผมจะนำไปปรับปรุงครับ ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ คุณโอเล่
ก่อนอื่น ต้องบอกว่า ผมเห็นพัฒนาการในทางที่ดีมาตลอด
ไม่ว่าจะ จาก ทักทายกันวันละรูป ก็ดี  แม้ว่าบางทีผมไม่ได้ตอบ
แต่ผลงานของคุณโอเล่ ก็แตกต่างจากวันแรกที่ผมเห็นมากพอรู้สึกได้ครับ

ตอบคำถาม เรื่องการตกแต่งภาพที่คุณโอเล่ เกริ่นนำนั้น
ผมว่าเป็นวงจรปกติครับ  เหมือนกับสมาชิกทุกคนในที่นี้เลยแทบไม่ผิดเพี้ยน
แล้วมันจะค่อยๆ ลงตัว คลี่คลายไปเองครับ  

ภาพชุดนี้ ในแง่องค์ประกอบ งาน landscape ยังทำได้ไม่โดดเด่นนักนะครับ
วางพื้นที่ไม่แม่นยำนัก หรือ คล้ายๆบางภาพไม่รู้จะจัดวางที่ว่างอย่างไรดี
หรือ บางภาพ เลือก subject มายังไม่น่าสนใจมากพอ
ซึ่ง ไม่ใช่เรื่องใหญ่เลย เพียงแต่ต้องใช้เวลาครับ  
ตอนผมไปภุทับเบิกมารอบแรก ยังสู้คุณโอเล่ไม่ได้เลยครับ

ตัวอย่างเช่น
ภาพเปิด  ให้ความสำคัญกับท้องฟ้ามาก  แต่ท้องฟ้ากลับไม่มีอะไรน่าสนใจ
ทำให้พื้นที่ส่วนของทิวเขา ที่น่าสนใจกว่ามาก กลับลดน้อยลงไป
และฉากหน้าโผล่มาเหมือนขาดๆเกินๆ ครับ

คล้ายคลึงกัน กับภาพที่สองครับ

ผมชอบ ใบที่ 9 นะครับ สวยงามดี

ในส่วนของภาพบุคคล ผมว่าทำได้ดีทีเดียวครับ ดูลงตัว ไม่ติดขัด ผ่านฉลุยทุกใบ
ติงเล็กน้อยเท่านั้น ใบที่ 12  กลางไปครับ  ว่าตามมาตรฐานก็ขอพื้นที่ด้านที่ทอดสายตา
แต่โดยรวม ถือว่า ทำได้ดีพอตัวครับ

ส่วนในแง่การ process เดี๋ยวผมมาเขียนต่อนะครับ
ท่านอื่นปาดได้ อะไรได้เลยครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

เรื่อง การ process
ผมเดาว่า คุณโอเล่ ทำเอามัน เอาสนุก เลยปรับเพลินๆ ไม่ซีเรียส
เอาตามใจคนปรับเข้าว่า

ผมเขียนทิ้งไว้ แบ่งปันมุมมองเฉยๆก็แล้วกันนะครับ
เชื่อว่าหลายๆคน เข้าใจแล้ว

เรื่อง HDR ผมมีมุมมองอย่างนี้นะครับ

คือ HDR นั้น ไม่จำเป็นต้องดูเป็น HDR จ๋า เว้นแต่ตั้งใจทำจริงๆ เป็นแนวนั้นๆ เช่น Dave Hill
เพราะจริงๆแล้ว มันจำลอง สายตา มนุษย์ ซึ่งเห็น dynamic range ได้มากกว่ากล้องนั่นเอง
กล่าวคือ เราเห็นได้ คอนทราสสูงกว่า ทั้งส่วนของ มืด จรดสว่าง

มันแปลว่า HDR ก็คือ สายตาที่เราเห็นนั้นแลครับ

โทนต่อเนื่อง ครอบคลุมส่วนสว่างมืด
และบางภาพ อาจดูไม่ออกด้วยซ้ำไปว่าเจ้าของภาพทำ HDR มาครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

สวัสดีครับพี่ๆครับ ขอขอบคุณครับพี่่ครับ ที่เเนะนำการทำ hdr ผมว่าผมปรับไม่เก่งครับ เพระผมเห็นบางท่านปรับได้เก่่งมากออกมาธรรมชาติ จนมองแทบไม่ออกเลยว่าทำ ผมคงต้องศึกษาอีกมาก ขอบคุณที่ชี้แนะในการทำ process ครับ เดียวถ้าผมได้มีโอกาศจะไปแก้ตัวครับ

ใบที่เป็นพอร์ตเทรตดูสวยสบายตาดีเลยครับ แต่สำหรับใบที่เป็นแลนด์เสคป สีจัดจ้านมากไปหน่อย จนบางสีรายละเอียดหายไปนะครับ

ไม่แน่ใจว่าผมเดินสวนทางกับคุณพี่โอเล่บ้างรึป่าวครับ อิอิ

#11 พี่โอเล่ทำได้ดีมากครับ ในเรื่องของภาพแนว portrait
ส่วนภาพอื่นๆ ขอเสริมอีกนิดนึงก้อคือการเพิ่ม filter Lens flare บางทีมันก้ออาจจะทำให้ภาพดูขัดตาไปบ้างครับ

HDR พี่ๆหลายๆคนตอบไปเยอะแล้ว คิดว่าน่าจะครอบคลุมทุกปัญหาแระ
ขอบคุณมากครับ ที่นำภาพสวยๆมาแบ่งปันให้ได้ชื่นชมครับ
สีสันบางภาพมันดูรุนแรงเกินไปหน่อยในความคิดของผม

กลับไปยังรายบอร์ด