กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-10-26 14:57 โดย joppie

ถ้าพูดถึงลพบุรีเพื่อนๆหลายๆคนคงนึกถึงเขื่อนป่าสักหรือไม่ก็ทุ่งทานตะวันกับปรางค์สามยอด ผมเป็นคนนึงที่ชอบสังเกตุบริเวณรอบๆบ้านเกิดตัวเองว่ามีที่ไหนสวยแบบแหวกแนว ผมเลยอยากใช้กระทู้นี้เป็นการแนะนำตัวเป็นกระทู้แรกหลังจากที่ได้ติดตามอยู่ในเฟสบุคกลุ่มอยู่นานพอสมควร (มาถึงก็ตั้เลย ><) ดูผลงานของพี่ๆหลายๆคนแล้วเกิดแรงฮึดในการอยากพัฒนาการถ่ายรูปของตัวเอง
ภาพชุดนี้ผมไปถ่ายแบบไม่ใช่สถานที่ท่องเที่ยวแบบที่เป็นLandmarkหรือสถานที่ท่องเที่ยวที่สำคัญอะไรแต่เป็นที่ๆผมอยากไปถ่ายรูปมากเล็งๆไว้ตั้งแต่สมัยยังไม่มีกล้องครับ บังเอิญปิดเทอมคราวนี้ผมกลับบ้านเลยนึกถึงถนนสายนี้ที่ถอดผ่านพื้นที่ราบสูงขึ้นคล้ายๆภูเขามองลงจะเห็นเป็นตัวอำเภอลำนารายณ์ ที่ที่ผมอยู่ ไม่รอช้าครับ {:6_177:}   อากาศกำลังเข้าหน้าหนาว ฟ้าใสๆ อากาศดีๆเลยจัดไป   บริเวณที่ผมไปถ่ายปกติถ้าไม่ใช่ฤดูทำไรทำนาจะเป็นที่ราบสูงกว้างๆมีภูเขาเป็นฉากหน้าถ้าเป็นช่วงฤดูฝนถึงปลายฝนต้นหนาวก็จะเป็นไร่อ้อยกว้างๆสุดลูกหูลูกตา
ปล.แนะนำติชมได้เต็มที่เลยครับพ้ม! :)

1. Sugar Cane Field บริเวณนี้นิยมทำไรอ้อยครับ ส่วนใหญ่พื้นที่ค่อนข้างเป็นที่ราบสูง ยังรู้สึกดีใจลึกๆว่ายังไม่มีโรงงานหรือนายหน้าอะไรมาตั้งทำลายภูมิทัศน์แถวนี้ ยังมีอากาศห้สูดชุ่มปอดอยู่
2013-10-26 13:49

2. Sugar Cane Filed 2 เยื้องมาทั้งขวาก่อนจะถึงภูเขาเป็นที่ตั้งของตำบลลำนารายณ์ จังหวัดลพบุรี บ้านเกิดผมเองครับ
2013-10-26 13:58

3.สภาพป่าแถวนี้ยังคงอุดมสมบูรณ์ครับ กลับมาครั้งนี้อยากจะอัดเอาอากาศแถวบ้านกลับ กทม จริงๆ ^^
2013-10-26 14:06

4.พอเริ่มแอบบ่นมาว่าถ่ายนานแล้วเลยรีบกดครับ อิอิ เลยควักเทเลมาเปลี่ยนจะได้หลายๆมุม {:6_169:}
2013-10-26 14:08

5.ทิวภูเขาาาา ^^
2013-10-26 14:12

6. ภาพสุดท้ายครับจบด้วยรูปนี้ เย็นนี้ได้ได้กินไข่แดงงแล้ววว รูปแรกของผมเลยย
2013-10-26 14:51

ขอบคุณคร้าบ {:6_153:}
______JOB______

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

อบอุ่น สวยงาม เลือกเวลาๆได้ดีนะครับ ภาพอาจจะนิ่งๆไปบ้าง ใช้รอจังหวะนกบินผ่านก็ดีครับ
บางภาพมีฝุ่นบนเลนส์หรือเซนเซอร์เห็นชัดนะครับ อย่างใบที่ 5 เห็นชัดครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-10-28 13:26 โดย naihoi

ยินดีต้อนรับคุณ joppie ครับ

ชุดนี้ถือว่าเปิดออกมาได้สวยงามเลยครับ ผมเคยผ่านอยู่หลายครับ แต่ก็ไม่,uโอกาศแวะสักที
ภาพของขุนเขาสลับกัน มองดูสวยงาม ทั้งได้แสงสีทองมาช่วยส่งเสริมทำให้ภาพดูเด่นสะดุดตา

ภาพแรก  ผมชอบเลยนะครับ มีเห็นภูเขสลับไปมา จุดที่ทำให้ขัดตาคือภาพ เมืองที่โผล่แซมขึ้นมา
คือ ต้องเน้นด้วยครับแต่ต้องหาที่สูงกว่านี้ถ่ายลงมา หรือไม่ก็หลบไม่เห็นอาจจะลดกล้องลงให้แนวต้นไม้บังไป   เป็นข้อเสนอแนะนะครับ

ภาพ 2 จุดเด่นมีฉากหน้าและพระอาทิตย์  องค์ประกอบอาจจะขัดไปนิดครับ ดูไม่สมดุล ทั้งน้ำหนักทั้งระนาบ  แต่สuสันสวย
  ว่าแต่ใช้ filter อะไรครับ ทำให้เกิดรอยบนท้องฟ้าเป็นคลื่นๆครับ

ภาพ 3 อีกภาพหนึ่งที่ผมชอบครับ ภูเขาสลับกันดูสวยงาม ยิ่งด้านหน้าแสงหลังกระทบป่าไม้ด้านหน้าดูมีมิติดีครับ  
ถ้ามีพระอาทิตย์หรือนก หรือ อะไรที่เป็นจุดหลักตกที่ว่างผมว่าแจ๋มเลยครับ

ภาพ 4 ก็เช่นเดียวกับภาพ 3 ครับ

ภาพ 5 จุดเด่นมาแต่แสงอยากจะขอยืมจากภาพก่อนหน้านี้จริงๆครับ

ภาพ 6 ได้เห็นไข่แดงดวงโต สลับก็ภูเขา ผมมองเห็นมีแอ่งน้ำ ตรงนั้นคืออะไรครับ เป็นแหล่งท่องเที่ยวไหม

ตามประเพณีกระทู้แรกจะไม่เม๊นท์กันหนัก แต่ครั้งนี้ผมเปิดชะแรงเลย คงไม่ว่ากันนะครับ เพราะเป็นการแชร์ความรู้กัน
แต่ละคนมองภาพไม่เหมือนกัน ผมมองอย่างหนึ่ง อีกคนมองอย่างหนึ่ง คนถ่ายมองอย่างหนึ่ง เราเอามาแชร์ข้อคิดเห็นกัน
ไม่มีคำว่าผิด-ถูกครับ

แสง สวย สีสวย ภาพ สวย เลยครับ
chaiyaritta

สวยงามากเลยครับ ฟินเลยย ^_______^

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

กลับไปยังรายบอร์ด