กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

สวัสดีชาว Fotobug ทุกๆท่านครับ
ไม่นานมานี้ผมมีโอกาศได้ไปพักผ่อน เติมพลังงานให้กับร่างกาย ที่จังหวัดสมุทรสงครามมาครับ เป็นการท่องเที่ยวเพื่อการพักผ่อนอย่างแท้จริง อยากไปสัมผัสบรรยากาศริมแม่น้ำแม่กลอง ชีวิตของคนริมคลองอัมพวา ชิมกุ้งแม่น้ำ บลา บลา
สรุปคือค่อนค้างเป็นไปตามที่หวังไว้ เป็นทริปที่เพลิดเพลินมากโดยเฉพาะเรื่องกิน เพลินจนลืมถ่ายรูป ฮาาาาา
ได้รูปมาบ้างนิดหน่อย เลยขอพื้นที่เล็กๆ ตรงนี้นำมาแบ่งปันให้ชมครับ
ปล. อย่าคาดหวังความสวยงามนะครับ คิดซะว่าเป็นกระทู้นำเที่ยวละกัน

เริ่มต้นด้วยตลาดแม่กลองกันครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

อย่างที่ทราบกันครับ ว่าสิ่งที่น่าสนใจของตลาดแม่กลองคือ รถไฟ และ ร่มหุบ เดินเที่ยวอยู่สักพักก็เจอครับ เจ้ารางรถไฟ ที่เราจะมาดูกัน พ่อค้าแม่ค้าที่นี่ก็จะขายของกันแบบชิดติดขอบรางแบบนี้เลยครับ  

และแล้วช่วงเวลาอันน่าตื่นเต้น(สำหรับคนที่ไม่เคยเห็นอย่างผม)ก็มาถึง พ่อค้าแม่ค้าที่ตลาดเริ่มพากันเก็บข้าวเก็บของ หุบร่มกัน

ข้าวของที่วางกันเรียงราว ร่มที่กางไว้ ถูกทยอยเก็บกันอย่างรวดเร็ว ผู้คนที่เดินก็หลบเข้าไปข้างในกันหมด เป็นสัญญาณว่า รถไฟ จะมาแล้ว...

และแล้วเค้าก็มาครับ รถไฟที่เรารอคอย ทุกสายตาต่างมองไปที่นั่น นักท่องเที่ยวทั้งชาวไทยและเทศ ตื่นตาตื่นใจกันมาก รวมทั้งผมด้วย

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ช่วงเวลาที่รถไฟวิ่งผ่าน ทำอะไรไม่ถูกเลยทีเดียว มันใกล้กว่าที่ผมคิดไว้มากครับ ดูเอาละกันว่าใกล้ขนาดไหน

รู้สึกตัวอีกที รถไฟหมดขบวนซะละ ทุกสิ่งอย่างกลับไปเหมือนเดิมอีกครั้งอย่างรวดเร็ว

ก่อนจะออกจากตลาดเก็บสัญลักษณ์ของจังหวัดไว้สักนิด กลับมาถึงบ้านเปิดรูปดู อ้าวลืมถ่ายแบบที่มันอยู่ในเข่งนี่หว่า ป๊าดโธ่ - -"

ออกจากตลาดแม่กลอง ก็มุ่งตรงสู่ตลาดอัมพวาครับ วันที่ผมไปเป็นวันศุกร์ อาจจะเงียบเหงาไปบ้างถ้าเทียบกับมาตรฐานของที่นี่จากรูปที่ท่านอื่นๆ ได้ถ่ายมา แต่ยังไงอัมพวาก็ยังเป็นอัมพวาครับ

ผมไปถึงช่วงบ่ายนิดๆ ร้อนมาก ได้ไอติมโบราณช่วยไว้ ของทานเล่นๆ เยอะมาก เยอะจนมือไม้ไม่มีเวลากดชัตเตอร์ ฮาาาาาา
บรรยากาศในตลาดได้มาไม่ครบต้องขออภัยนะครับ มือไม่ว่างจริง จริง ^^

ที่นั่งตรงนี้ถือเป็นทำเลทองสำหรับการกินมากๆ ใครที่เคยไปน่าจะทราบ ผมรออยู่สักพักสุดท้ายก็ยังไม่ได้นั่ง เลยตัดใจเดินกินต่อไป  

เก็บบรรยากาศมาเท่าที่มือมันจะมีเวลาว่าง ฮาาาาาาา กินอย่างเดียวครับที่นี่

มีเรือไอศรีมวอลล์ด้วยนะ น่ารักโดนใจจริงๆ

พอดีผมเป็นคนแพ้เสียงรถไอติมซะด้วย ยิ่งมาเจอเรือแบบนี้ไม่พลาดที่จะเรียกครับ มาใกล้ๆ ก็ยิ้มซะหน่อยนะพี่ แชะ !!!

หลังจากที่ทานรองท้องมาสักพัก (จริงๆ ก็เริ่มอิ่มแล้วหละ) ก็นั่งเรือเที่ยวครับ 50 บาทต่อคน ล่องเรือชมคลองอัมพวา ไหว้พระ 5 วัด กินอิ่มแล้วนี่ ไปไหนไปกัน

กลับไปยังรายบอร์ด