กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ตอบกลับ 15# chaiyaritta

<16>-ประหยัดจริง
        ช่วงเดือนแรกที่ผมได้จักรยานมา ทั้งรถมอเตอร์ไซค์ ทั้งรถยนต์ แทบไม่ได้แตะเลยครับ  ไม่ว่าจะไปซื้อของร้านไหนๆ  จะไปธุระที่ใด หากไม่ไกลมาก ผมเลือกที่จะคว้าจักรยานไปก่อนอันดับแรก อาจจะด้วยความเห่อด้วยแหละครับ  ทั้งเดือนนั้นผมประหยัดค่าน้ำมันไปได้ เป็นพันแล้วครับ  หากปั่นไปอีกหลายๆเดือน อาจจะคืนทุนจักรยานคันนี้ไปเลยก็ได้

2013-10-18 21:08
chaiyaritta

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ตอบกลับ 16# chaiyaritta

<17>-เห็นโอกาส
        การที่ต้องตื่นนอนในช่วงเช้ามืด ถือว่าเป็นเรื่องยากสำหรับหลายๆคนเลยทีเดียวครับ   หากไม่มีจุดหมายในการตื่นสำหรับผมแล้วก็คงจะเหมือนคนอื่นๆเค้าที่ตื่นสายกันล่ะครับ  ช่วงที่เรากำลังเห่อจักรยานคันใหม่อยู่  ช่วงนี้จะเป็นช่วงขาขึ้นที่เราจะตื่นเช้าได้โดยไม่อิดออด เพื่อจะได้มาปั่นเจ้าจักรยานคันนี้ด้วยความตั้งใจรอ  หากไม่นับ สุขภาพที่แข็งแรง  อากาศดีดีในยามเช้า และแสงสวยๆ ในบางวัน ที่เป็นของแถมแล้ว ทุกอย่างถือว่ากำไรแล้วครับ

2013-10-18 21:10
chaiyaritta

ตอบกลับ 17# chaiyaritta

<18>-โรคจิต
        ไม่รู้ว่าหลายๆท่านจะเป็นเหมือนกับผมมั้ย คนเรามักจะมีโรคจิตในแบบของตัวเอง สำหรับผมแล้ว ในบางครั้งที่เห็นจักรยานจอดตั้งอยู่ บางทีก็อดไม่ได้ ที่จะเอามือไปหมุนบันได ให้ได้ยินเสียง ดุมล้อหมุน ติ๊ก ติ๊ก แหม่เพียงเท่านี้ก็สุขใจแล้วครับ   แต่ตอนจะมาหมุนนี่ บางทีต้องแอ๊บว่ามาเช็คจักรยานครับ เดี๋ยวคนอื่นมาเห็นเดี๋ยวเค้าจะหาว่า เป็นเอามาก จริง จริง

2013-10-18 21:11
chaiyaritta

ตอบกลับ 18# chaiyaritta

<19>        หรือวันดีคืนดี อาจจะมีมานั่งล้างขัดถู จักรยานด้วยตัวเอง  ถูมันทุกซอกทุกมุม ทั้งๆ ที่บางที ตอนที่ซื้อรถยนต์ หรือ มอเตอร์ไซค์มาใหม่ๆ ก็ยังไม่เคยต้องมานั่งล้างรถเองเลย

2013-10-18 21:12
chaiyaritta

ตอบกลับ 19# chaiyaritta

<20>        ในบางครั้ง ความเห่อของคนเรามันก็ไม่สามารถเอามาตร ใด ใด มาวัดได้ หากเป็นคนคอเดียวกันแล้วถึงจะเข้าใจหัวอกของคนปั่นจักรยานด้วยกันครับ

2013-10-18 21:12
chaiyaritta

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ตอบกลับ 20# chaiyaritta

<21>-be hind the spin?
        ผมได้ไอเดีย ของ ชื่อกระทู้นี้มาจาก หนังสือเกี่ยวกับการปั่นจักรยานเล่มหนึ่งที่มีชื่อสั้นๆ ง่ายๆ ว่า    spin!    ในหนังสือเล่มนี้ได้ พูดถึงความหมายของคำคำนี้ โดยให้นิยามว่า "ปั่น" หรือ "หมุน"  หรือ "ผลักดัน"  และ ด้วยการผลักดันนี้เองล้วนเป็นแรงขับเคลื่อน  ทำให้ชีวิตคนเรามุ่งไปได้ถึงเป้าหมาย

2013-10-18 21:13
chaiyaritta

ตอบกลับ 21# chaiyaritta

<22>        ความยากของการปั่นอยู่ที่การเริ่มต้น ครับ มันเป็นแบบนั้นจริงๆ มีหลากหลายเหตุผลที่คนเรา   กลัวที่จะปั่นจักรยาน กลัวที่จะโดนรถชนรถเฉี่ยว  กลัวที่จะเหนื่อยจนเกินไป  กลัวว่าไม่ปลอดภัยในการเดินทาง  เริ่มเหนื่อย เริ่มขี้เกียจปั่น

2013-10-18 21:13
chaiyaritta

ตอบกลับ 22# chaiyaritta

<23>        ตรงนี้เอง ก็ถือ เป็นความท้าทายอย่างหนึ่ง หากเรา ก้าวข้าม ความยากลำบากมาได้เราก็พาชีวิตของเราไปยังเป้าหมายได้

2013-10-18 21:14
chaiyaritta

ตอบกลับ 23# chaiyaritta

<24>-วลีเด็ด       
        what is the most resilient parasite?
        Bacteria? A vurus? An interstinal worm?
        An idea.
        Resilient..highly contagious.
        Once an idea has taken hold of brain
        it's almost impossible to eradicate

"ปรสิตตายยากที่สุดคือ อะไร?
        แบคทีเรีย ? ไวรัส? หรือพยาธิในลำไส้?
        มันคือ  ......ความคิด
        มันตายยาก แต่ แพร่ ระบาดได้ง่าย
        เมื่อความคิดฝังสมองไปแล้ว
        ก็แทบจะเป็นไปไม่ได้เลยที่จะลบมันให้สิ้นซาก"

เป็นวลีเด็ดจากเรื่อง INCEPTION ที่ผู้เขียนหนังสือชื่นชอบและได้หยิบยกขึ้นมาพูดถึง
เป็นวลีที่โดนใจผมเป็นอย่างมากครับ

2013-10-18 21:14
chaiyaritta

ตอบกลับ 24# chaiyaritta

<25>        ทุกวันนี้หากผมจะขี้เกียจที่จะลุกมาปั่นจักรยาน  ผมจะนึกถึง ประโยคนี้เลย แค่คิดที่จะลุก ก็ชนะแล้ว มาปั่นจักรยานด้วยกันนะครับ

2013-10-18 21:16
chaiyaritta

สรุปสั้นๆ ว่า เป็นกระทู้ที่ดี ทั้งภาพและคำครับ

ภาพ แสงสวยๆยามเช้า  ทำให้ชิลๆ สบายๆ  
กระทู้แบบบันทึกการเดินทาง เล่าเรื่องแบ่งปันนี้
โดยส่วนตัวผมไม่พิจารณาเป็นใบๆ ว่าใบไหน สวย ไม่สวย อย่างไร
แต่ดูภาพรวมๆ ว่าได้มาตรฐานอันดี  นำเสนอดี  ก็คือกระทู้ที่ดี ครับ

พอดีผมติดธุระ เลยเม้นท์ยังไม่จบนะครับ  แล้วมาต่อครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ชุดนี้ดูเพลินและเนื้อหาก็ชวนให้ไปปั่นจักรยานจริงๆครับ

ในด้านภาพถือว่าโดดเน่นเรื่องแสง เพราะส่วนมากเป็นแสงเย็นและแสงเช้า ได้แสงสีทองมาประกอบแล้วทำให้ภาพโดดเด่นขึ้นมาก

.
.
.
.
.
.

จุดที่ทำให้ผมชอบคือ การปั่นไปแวะไปทำให้ได้ภาพที่คิดว่าธรรมดา แต่ไม่ธรรมดาเหมือนภาพนี้ครับ

.
.
.
.
.
.

ชุดนี้แสงสวยเลยครับ

สำหรับการปั่นจักรยาน ผมก้ว่าเป็นกลุ่มที่ดี
แต่ก็อย่างว่าครับ ใครอยู่กลุ่มไหน ก็คงว่ากลุ่มนั้นดี
คงอยู่ที่ว่าถูกจริตกันหรือเปล่าเท่านั้นครับ

ดีของผมคือ - กลับมาทันเวลาทำงาน การงานไม่เสีย  + สอดคล้องกับชีวิต

ไม่มีการแข่ง- อวดอุปกรณ์กัน เหมือนที่เคยฟังมา
ผมว่าอาการพวกเรา คือ เห่อ บ้าง แต่ก้ไม่มีใครบลัฟกันเรื่องอุปกรณ์เลย  
เหมือนๆ สังคมถ่ายภาพของพวกเรานั่นแหละครับ   

โดยรวม ก็หวังว่า กลุ่มจะเป็นเหมือนๆเดิม  เน้นออกกำลังแบบชิลๆ

ผมชอบ ชัยที่พยายามหาข้อมูลมาบอกคนอื่น  ไปเป็นเพื่อนเวลาที่สะดวกไม่อิดออด
ผมว่าชัยมีน้ำใจดีมากครับ
(ผมมักคิดเอาเองว่าไปกับชัย-เขตต์ ผมอาจได้ราคาถูกลงนิดๆ อิอิ)

แอบทึ่งจ่านัด / บอล ทุกครั้งที่ปั่นด้วยกัน  ผมรู้ว่ารถของจ่าเร็วกว่าพวกเรามาก
ส่วนบอล ดูแล้ว ก็ไปอีกหลายสเตปแล้ว
การลด speed ลงมานานๆ คงอึดอัดนิดหน่อย  แต่เขาก็ทำเสมอที่ปั่นกับพวกเรา

โอ๋ รถหนักสุดๆ  แต่ ผมนับถือโอ๋ ในมุมเดียวกับการลงทุน  วินัย และ การคงแผนเป้าหมายไม่รวนเรง่ายๆ

เขตต์ ตัวอ้วนๆใหญ่ๆ แต่นำหน้าตลอด ทำให้ผมมีแรงฮึด ผสม งงๆ
เพราะตอนวิ่งด้วยกัน นี่ต่างกันมาก  ผมวิ่งได้ 20  รอบ ( 8 กม)  เขตต์ได้ 5 รอบ ( 2 กม)  
แต่พอมาปั่นจักรยานนี่เป็นหนังคนละม้วนเลยทีเดียว   มีเขตต์ ทำให้ผมมีแรงจริงๆนะ เพราะมองเป็นตัวอย่าง

คงพูดไม่หมด  หากถามว่าเกี่ยวกับกระทู้นี้อย่างไร
ก็บอกได้เพียงกระทู้นี้ ทำให้ผมคิดถึงเรื่องราวเหล่านี้

ผมก็เลยว่า เป็นกระทู้ที่ดีครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ตอบกลับ 7# chaiyaritta

สาย landscape ดูแล้ว น้ำลายไหลเลย

sumphano
ขอบคุณสำหรับกำลังใจดีดีที่ให้มาตลอดนะครับ.... จริงๆแล้ว ภาพจากกระทู้นี้ผมถ่ายมาเนื่องจากความฟิน และ ความชอบในการปั่นเป็นทุนอยู่แล้วครับ เป็นเพียงการบอกเล่าถึงประสบการณ์ในช่วงแรกของการปั่นว่ามันสนุกสนานและตื่นเต้น น่าสนใจเพียงใด แต่หากผมปั่นไป 1-2ปีแล้ว อารมณ์ของการถ่ายภาพ behind the spin! อาจจะไม่เป็นอย่างนี้ก็ได้นะครับ

naihoi
ขอบคุณ นายฮ้อยมากครับ ...ใจจริงก็อยากให้นายฮ้อยได้ลองปั่นจักรยานดูบ้างนะครับ ว่ามันน่าจะสนุกไม่แพ้การถ่ายภาพเลยครับ และ ทั้ง2อย่างก็สามารถไปด้วยด้วยกันได้อย่างลงตัว
และหากปั่นกันทั้งครอบครัว ก็จะเป็นกิจกรรมที่เชื่อมความสัมพันธ์ ในครอบครัวได้เป็นอย่างดีเชียวครับ

Ninie
ขอบคุณ ครับ น้องนิ ไว้มีโอกาส มาลองปั่นจักรยาน แล้วไปถ่ายรูปด้วยกันนะครับ
chaiyaritta

กลับไปยังรายบอร์ด