กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

สวัสดีพี่ ๆ ชาว fotobug ทุกท่านครับ นาน ๆ ทีจะได้มีโอกาสเหมาะ ๆ มาเยี่ยมเยือนสักครั้งครับ วันนี้มาทั้งทีเอาบุญมาฝากด้วยครับผม
พูดถึงเอาบุญมาฝาก เห็นทีต้องมุ่งหน้าเข้าวัดสถานเดียวครับ

2013-9-28 05:10

อยากให้ความทรงจำที่ลางเลือน กลับมาชัดเจนอีกครั้งผ่านภาพที่ผมถ่าย

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

เดินทางไปฉะเชิงเทรา ถ้าพูดถึงวัดคงหนีไม่พ้น  วัดโสธรวรารามวรวิหาร ครับ เป็นอารามหลวงชั้นตรี ชนิดวรวิหาร เป็นวัดคู่บ้านคู่เมืองเลยก็ว่าได้ครับ
ผมจำได้ว่ามาที่วัดนี้ครั้งแรก สมัยตอนเด็ก ๆ ตั้งแต่อุโบสถหลังใหม่กำลังขึ้นโครงสร้างครับ
หลังจากนั้นก็ไม่ได้มาอีกเลยครับ มาทำบุญครั้งนี้ นอกจากได้บุญแล้ว ยังเหมือนได้มารำลึกตอนสมัย 14 อีกครั้งครับผม ^^

2013-9-28 05:14

อยากให้ความทรงจำที่ลางเลือน กลับมาชัดเจนอีกครั้งผ่านภาพที่ผมถ่าย

หลังจากทำบุญจนอิ่มบุญแล้ว อย่าพลาดเดินออกจากวัดเดินข้ามถนนไปหาอะไรอิ่มท้องบ้างครับ ใครชอบแนวน้ำพริก อาหารทะเลจำพวกดอง
ที่นี่มีให้เลือกจนตาลายไปหมดครับ

2013-9-28 05:16

พอออกจากวัดโสธรฯ ก็ลังเลกันอยู่ครับว่าจะกลับบ้าน หรือจะไปที่ไหนกันต่อ พอมาถึงบริเวณแยกหลัก
เหลือบไปเห็นป้ายใหญ่เบ้อเริ่มครับ…พระพิฆเนศยักษ์ที่เคยเห็นในหนังสือบ่อยครั้ง แค่นั้นแหละครับ
สถานที่ต่อไปแน่นอนครับ วัดสมานฯ ครับ  แบบไม่ต้องเอ่ยเสียงปรึกษากัน

2013-9-28 05:17

วัดสมานรัตนาราม ตั้งอยู่ระหว่างอำเภอบางคล้า และอำเภอคลองเขื่อน ริมแม่น้ำบางปะกง จังหวัดฉะเชิงเทรา
วัดสมานฯ เป็น วัดที่มีองค์พระพิฆเนศปางนอนเสวยสุขที่ใหญ่ที่สุดในประเทศไทย
ถือเป็นมหามงคล สิ่งศักดิ์สิทธิ์ ที่อยู่คู่ ประชาชนในจังหวัดฉะเชิงเทราอีกสถานที่หนึ่งครับ

2013-9-28 05:19

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

นอกจากวัดสมานรัตนารามจะมี พระพิฆเนศปางนอนเสวยสุขแล้ว  ยังมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์อื่น คือ หลวงพ่อองค์ดำ พระราหู เจ้าแม่กวนอิม
กระทงยักษ์ที่ประดิษฐานพระสาริกธาตุ ให้สักการะบูชาอีกด้วยครับ

2013-9-28 05:21

วันนี้ขอจบกระทู้ ไปแบบดื้อ ๆ กับการทำบุญวัดดังของชาวฉะเชิงเทราแต่เพียงเท่านี้ครับ หวังว่าพี่ ๆ ชาว fotobug จะอิ่มบุญกันบ้างนะครับ
ขอบคุณสำหรับพื้นที่ที่ให้แบ่งปันประสบการณ์ดี ๆ ครับ ขอบคุณ พี่ ๆ ชาว fotobug ทุกท่านที่ให้ความสนใจ และติชมครับ “สวัสดีครับ”

2013-9-28 05:23

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-9-28 08:27 โดย naihoi

ต้องขอบคุณนุมากครับที่เอาภาพมาฝาก ชุดนี้แนววัดวาอาราม ผสมกับ process ทำให้ภาพดูแปลกตา
ภาพที่ชอบคือ 2 ภาพนี้ครับ

เริ่มเข้าที่แล้วครับ  มุมมองลงตัว  
การ process ดูสนุกสนานดีตามใจชอบ  เหลือแค่เวลา ที่จะทำให้ process ให้ลงตัวไปเองเท่านั้นครับ

เยี่ยมครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

โปรเสสสีออกมาดูน่าสนใจเลยนะเนี่ย

ชอบภาพนี้ครับ ^______^

ชอบใบที่4ครับ ^^

เมฆไหลสวยดีครับ ทำยังไงน้อ
ชอบใบนี้ครับ เหมือนโดนสะกด 555

สองใบนี้เหมือนจะเอียงเน๊าะ

ขอบคุณที่พาไปเที่ยวคร้าบบบ

ขอบคุณสำหรับทุก ๆ คำติชมครับ @kandb 55+ ผมยืนเอียงตั้งแต่ยืนถ่ายเลยครับ พอดึงเลยลำบากเลยครับ

ชอบครับ ว่าแต่เมฆไหลนี่ เกิดจาก เทคนิคการถ่ายหรือ การตกแต่งภาพครับ
chaiyaritta

กลับไปยังรายบอร์ด