กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
หลังจากที่ทำงาน  Stock ไปนาน ๆ จะพบว่า มีวิธีหนึ่งที่คอยช่วยอำนวยความสะดวกให้ได้อย่างมากมาย นั่นคือการ Dicut

Dicut คือการตัด แยก บางส่วนของภาพออก  (เช่นการตัดฉากหลังที่ไม่ต้องการทิ้ง)

ใจจริงอยากทำเป็น VDO จะได้เห็นภาพตาม .. (แต่ติดที่ทำไม่เป็นน่ะสิ ฮาาาา)
ยังไงก็จะพยายามอธิบายให้เข้าใจง่าย ๆ แล้วกันนะคะ

แต่ก่อนที่เราจะทำการ Dicut เราต้องทำความรู้จักกับเครื่องมือตัวหนึ่งก่อน ..นั่นก็คือ Pen Tool ค่ะ

2013-9-21 10:57

Pen Tool เป็นเครื่องมือที่มีรูปสัญลักษณ์เป็นหัวปากกา
จะมีเครื่องมือย่อยให้เลือกใช้ ดังนี้

1.Pen Tool  : ถือเป็นเครื่องมือหลัก ในการสร้งจุด หรือเส้น Path
2.Freefrom Pen Tool : การทำงานเหมือนพู่กัน คือสามารถวาดได้อย่างอิสระ (แต่จะทำให้เกิดจุด Anchor ขึ้นมากมาย )
                            **การมีจุด Anchor มาก ๆ ทำให้รูปร่างของวัตถุ ไม่ Smooth และทำให้โปรแกรมทำงานได้ช้าลง
3.Add Anchor Point Tool : เพิ่มจุด Anchor ในเส้น Path
4.Delete Anchor Point Tool : ลบจุด Anchor ในเส้น Path
5.Convert Point Tool : แปลงจุด (ถ้าจิ้มครั้งเดียว จะกลายเป็นมุม / ถ้าจิ้มค้างแล้วลาก จะกลายเป็นเส้นโค้ง) ---> คีย์ลัดคือ Alt

นอกจากนี้ บนแถบด้านบน จะมีช่องให้เลือกประเภทของเส้น Path คือ

Path : (รูปสี่เหลี่ยม มีหัวปากกาด้านใน) / เวลาวาดจะได้เส้น Path ธรรมดา (ไม่มีสี มีแต่เส้น) ซึ่งส่วนใหญ่เราจะเลือกใช้อันนี้ค่ะ เพราะมาเติมสีทีหลังสะดวกกว่า
Shape Layers : จะเกิดแถบสีเวลาเราลากเส้น เหมือนเราเทสีไปด้วยตลอดเวลา
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

การทำงานของ Pen Tool

ขั้นตอนนี้อธิบายยากมาก หากไม่เห็นเป็นภาพเคลื่อนไหว ..อยากให้ลองเปิดใช้ Photoshop แล้วลองลากเส้นตาม เพื่อจะได้เข้าใจด้วยตัวเองค่ะ

ขออนุญาตแปะลิงค์จาก Youtube ที่ท่านอื่นทำไว้ให้ดูแทนละกันนะคะ

เครดิต : คุณ ทองจุล ขันขาว

2013-9-21 11:28

จุดที่เกิดจาก Pen Tool เราเรียกว่า จุด Anchor ค่ะ ซึ่งแต่ละจุดจะมี แขน 2 ข้าง ยื่นออกมา ซึ่งเราสามารถคลิกค้าง ยืด หด หมุน แขนได้ ตามองศาที่ต้องการ มีผลทำให้ภาพเกิดเป็นเส้นโค้ง
แต่หากเราไม่ต้องการแขน (เพราะจะทำให้เส้นโค้งเปลี่ยนองศา) เราก็สามารถกด Alt เพื่อหักแขนออกได้ค่ะ

เมื่อเสร็จสิ้นการทำงาน ให้ปิดเส้น Path โดยการลากจุดสุดท้ายมาบรรจบจุดแรก

2013-9-21 11:30

นอกจากนี้เรายังต้องใช้เครื่องมือลูกศร ดำ - ขาว เป็นตัวช่วยปรับเส้น Path ให้สมบูรณ์ยิ่งขึ้น

ลูกศรสีดำ : ขยับชิ้นงานทั้งชิ้น (เส้นทุกเส้นจะถูกเคลื่อนย้ายโดยไม่เปลี่ยนรูปทรง)
ลูกศรสีขาว : จะขยับ ปรับเปลี่ยน แค่เฉพาะจุดที่เราต้องการ  (หรือจะกดปุ่ม Ctr ค้าง แล้วเคลื่อนย้าย ปรับเปลี่ยนเส้นก็ได้ค่ะ)

อย่าลืมจำคีย์ลัดไว้ใช้งานด้วยนะคะ จะทำให้การทำงานเราสะดวกขึ้นค่ะ
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

เมื่อเราสามารถใช้งาน Pen Tool ได้คล่องแล้ว
เราก็มาเริ่มขั้นตอนการ Dicut กันได้เลยจ้าาาา

Dicut

1. เปิดไฟล์ที่เราต้องการขึ้นมา
2. Copy Layer โดยใช้คำสั่ง Ctrl + J  .. (เหมือนเดิมค่ะ เราจะทำงานบน Layer Copy นี้ กันเหนียว)

2013-9-21 12:01

3. พยายามซูมภาพให้มากที่สุด จะได้เก็บรายละเอียดในการทำงานได้มากขึ้น เวลาสร้างเส้น Path จะได้ไม่ออกนอกชิ้นงาน หรือกินเนื้องานมากไป
4. ใช้เครื่องมือ Pen Tool ในการสร้างเส้น Path ตามขอบภาพที่เราต้องการ  ค่อย ๆ ใจเย็น ๆ พยายามอย่าให้เป็นรอยขรุขระ มือใหม่อาจใช้เวลานานพอสมควรค่ะ

2013-9-21 12:03

5. หลังจากวาดเส้น Path ล้อมรอบวัตถุที่ต้องการแล้ว ให้เราปิดเส้น Path โดยการลากมาบรรจบที่จุด Anchor จุดแรกที่เราวาดไว้

2013-9-21 12:19

6. คลิกขวา แล้วเลือก Make Selection

2013-9-21 12:16

7. ปรับค่า Feather Radius เป็น 2

2013-9-21 12:17

8. จากขั้นตอนที่ 7 เมื่อเรากด OK แล้ว จะเกิดเส้นประล้อมรอบวัตถุ ตามรอยเส้น Path
ให้เรากด Ctrl + Shift + I เพื่อสลับพื้นที่การทำงาน

2013-9-21 12:36

9. หลังจากนั้นให้ปิดตาที่ Layer Background ไว้ก่อน กันเกิดความสับสน
แล้วให้กด  Delete ซ้ำ 2-3 รอบ เพื่อลบ Background ที่ไม่ต้องการทิ้ง
(กด Delete ซ้ำหลายรอบเพื่อให้ได้ขอบภาพที่ไม่คมเกินไป ดูสมจริงกว่ากด Delete แค่ครั้งเดียวค่ะ)

2013-9-21 12:38

เท่านี้ก็เสร็จสิ้นการ Dicut และเราก็สามารถยกวัตถุไปใส่ใน Background อื่น ๆ ได้ตามความต้องการค่ะ
**
(อย่าลืมกด Ctrl + D เพื่อยกเลิกเส้น Selection ก่อนนะคะ)

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ภาพที่ขายดีส่วนใหญ่ใน Stock คือภาพ หลังขาว เพราะลูกค้าสามารถนำไปต่อยอดใช้งานได้มากกว่า
บางทีอยากถ่ายหลังขาว แต่อุปกรณ์ไม่อำนวย Photoshop ช่วยได้ค่ะ

ต่อจาก Dicut ภาพเมื่อครู่ได้เลย

การทำหลังขาวใน Photoshop

1.คลิกตรงสัญลักษณ์กระดาษพับ (ตรงข้างถังขยะ) เพื่อสร้าง Layer เปล่า ๆ ขึ้นมา 1 Layer (ซึ่งจะอยู่เป็น Layer บนสุด)
2. คลิกถังสี เลือกสีขาว แล้วเทลงบน Layer ว่างที่เราสร้างขึ้น ---> จะได้ Layer สีขาวล้วน
3. หลังจากนั้นก็ลาก Layer ที่เทสีเรียบร้อยแล้วลงมาอยู่ข้างล่าง Layer Dicut

2014-6-15 15:59

4. รวม Layer แล้ว Save ได้เลย ...ง่ายมั้ยเอ่ย?

2013-9-21 12:55

เป็นไงคะ มึนกันบ้างมั้ยเนี่ย?
สิ่งที่ต้องทำความเข้าใจเยอะ ๆ คือการทำงานของ Pen Tool ค่ะ
หากเราใช้ Pen Tool คล่องแล้ว การทำงานอื่น ๆ ก็จะง่ายขึ้นมากค่ะ

หวังว่าคงมีประโยชน์กับมือใหม่หัด Dicut นะคะ
หากมีปัญหาหรือข้อสงสัย .. ทิ้งคำถามไว้ได้ค่ะ ตอบได้จะมาตอบ ตอบไม่ได้จะทำเป็นไม่เห็นคำถาม ฮาาาาา

= จบแล้วจ้า =

** ในภาพมีการสะกดผิดหลายจุด ขออภัยด้วยนะคะ

ขอบคุณครับ ละเอียดและเข้าใจง่ายมากแล้วครับ เยี่ยมเลยๆ

คิดว่าคงได้ใช้แน่นอนสักวัน  เดิมทีผมเคยทำไม่สำเร็จเลยสักครั้ง
ทำครั้งต่อไป คงต้องกลับมาอ่านกระทู้นี้ครับ

แม่มดเขียนได้ดีมากๆครับ   ขอบคุณเทคนิคดีๆ / น้ำใจ ที่มีให้กันเสมอ
บางครั้งผมอาจไม่ได้ใช้ตรงๆ แต่ก็รู้ว่า เอ๊ะ มีเมนู นี้ด้วยหรือ
และนำไปปรับใช้อย่างอื่นได้  เช่นกระทู้ก่อนหน้านี้ (usm)

ขอบคุณครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ขอบคุณค๊าบ..

จริง ๆ ดีใจ และเต็มใจทำค่ะ เพราะแม่มดเองก็ได้ทบทวนความรู้ความเข้าใจไปในตัว
ลำบากใจมาก..กลัวใครหาว่า ไม่เก่งแล้วยังจะริไปสอนคนอื่น
หวังใจว่า พี่ ๆ ที่ BUG คงไม่คิดแบบนั้นกันน๊าาาา >..<

ไม่หรอกครับแม่มด ดีเสียอีกที่แม่มดมาแบ่งปัน อีกอย่างเรื่อง Selection ผมว่าเป็นหัวข้อสำคัญอีกหัวข้อหนึ่งที่ใครเรียน PS ก็ต้องศึกษา แม่มดอธิบายได้กระจ่างและมีภาพประกอบเป็นประโยชน์มากๆในการจัดการกับภาพ

ต้องขอบคุณอีกครั้งหนึ่งครับ

ฝึกบ่อยๆจะได้ชำนาญญญญ

กลับไปยังรายบอร์ด