กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-9-7 17:11 โดย แม่มดราตรี

มีหลายวิธีที่จะทำให้ภาพคมชัดขึ้น ทั้งการใช้ Unsharp Mask และ Hypass

เช่นดั่งที่ ขุนพล fotographic1980 กับ พ่อหมี เคยเขียนแนะนำไว้

จากกระทู้
การย่อไฟล์ลงเว็บโดยใช้ Unsharp Mask
http://www.fotobug.net/forum/%E0 ... rp+Mask-53-1-1.html

และ จับเสือใส่ถังพลังสูง...<<< รูปคมชัดด้วย Hypass >>>
http://www.fotobug.net/forum/%E0 ... Hypass-158-1-2.html

วันนี้แม่มดขออนุญาตมานำเสนออีกวิธีหนึ่งสำหรับการเพิ่มความคมชัด
เป็นวิธีที่ยังไม่เป็นที่รู้กจักแพร่หลายเท่าไหร่นัก แต่ใช้งานได้ผลจริง และน่าประทับใจมากค่ะ

♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

เทคนิคนี้ จะเป็นการปรับความคมชัดในส่วนของแสงที่อยู่ในภาพ (ซึ่งไม่ใช่การปรับความคมชัดของสี)
จะมีข้อดีคือ สามารถปรับภาพให้เกิดความคมชัดสูงได้ โดยที่คุณภาพไฟล์ไม่ครอปลงไปมากนัก ไม่เกิดเส้นขอบสีในภาพด้วยค่ะ

วิธีทำก็คือ....

1. เปิดไฟล์ที่ต้องการขึ้นมาก่อน
2. ใช้คำสั่ง Copy layer (Ctrl + J ) เพื่อสร้าง Layer อีกอัน
และเราจะทำงานบน Layer Copy นี้ค่ะ

2013-9-7 16:54

**เนื่องจากพังงาไม่มี 3G อัพไฟล์ใหญ่ ๆ ไม่ได้ ขออนุญาต ลงเป็นรูปเล็กนะคะ >.<"
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

3. เลือกคำสั่ง Filter >> Sharpen >> Unsharp Mask

แล้วกำหนดค่าต่าง ๆ ดังตัวอย่าง  (ซึ่งค่านี้เป็นค่ากลาง ๆ อาจปรับเพิ่ม - ลด ได้อีกตามความเหมาะสมค่ะ)

.
2013-9-7 17:10

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-9-7 17:24 โดย แม่มดราตรี

4. เลือกคำสั่ง Edit >> Fade Unsharp Mask

ซึ่งคำสั่งนี้ต้องเรียกใช้ทันที หลังจากใช้เครื่องมือ หรือคำสั่งนั้น ๆ ในการปรับแต่งภาพ (ไม่เช่นนั้นแล้วมันจะเป็นสีเทา ../ สีดำ = คลิกได้ /สีเทา = คลิกไม่ได้ค่ะ)

5. แล้วเปลี่ยน Mode เป็น Luminoisity เพื่อปรับความคมชัดในส่วนของแสงในภาพเท่านั้น

หลังจากนั้น สามารถลดค่า Opacity เพื่อให้ได้ค่าความคมชัดที่พอใจ หรือจะสร้าง Layer Mask แล้วบรัชเพื่อเลือกให้คมชัดเฉพาะส่วนก็ได้ค่ะ

2013-9-7 17:20

ภาพเปรียบเทียบระหว่าง การใช้ USM ธรรมดา กับ การเพิ่มความคมชัดด้วยแสง
หากเป็นภาพเล็กใน Web หรือ Facebook อาจจะดูไม่แตกต่างกันเท่าไหร่นัก
แต่วิธีนี้เหมาะภาพที่มีขนาดใหญ่ ที่จะนำไปพิมพ์ หรืองาน Stock มาก ๆ
เพราะจะได้ภาพที่คมและคุณภาพไฟล์ยังสวยใสกว่ากันเยอะเลยค่ะ

2013-9-7 17:33

วิธีทำมีแค่นี้เอง ไม่ยากเลยใช่มั้ยคะ?
ลองนำไปต่อยอดใช้งานดูค่ะ
แล้วได้ผลยังไง มากระซิบบอกแม่มดบ้างน๊าาาา
จบแล้วค่ะ ^^

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ขอบคุณเทคนิคดีๆครับ เดี๋ยวไปลองทำดูคร้าบบบ

ขอบคุณครับแม่มด ไว้จะไปลองดูบ้างนะคร้าบ

Wowww ขอบคุณครับ

ขอบคุณมากครับ  ความรู้ใหม่จริงๆ ต้องลองซะแล้ว
เสร็จโจร
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-9-12 04:54 โดย naihoi

ขอบคุณครับแม่มด  เดี๋ยวส่งการบ้านหน่อย

ภาพนี้ย่อปกติด้วย USM

2013-9-9 09:42

ส่วนภาพนี้ เทคนิคใหม่จากแม่มดครับ

2013-9-9 09:42

ส่วนภาพนี้ USM แต่ไม่ได้เปลี่ยนเป็น Luminosity

2013-9-9 09:46

คมขึ้นเห็นความเปลี่ยนแปลเลยครับ

ขอบคุณทุกคอมเม้นท์ หวังว่าคงมีประโยชน์กับเพื่อน ๆ ชาว BUG นะคะ

ภาพพี่นายฮ้อย เห็นความคมแตกต่างอย่างชัดเจนเลยค่ะ

ป.ล. เวลาโพสต์ลงเว็บ แม่มดใช้วิธีย่อทีละ 500  + USM นี่แหละค๊าบ (เรื่องของเรื่องคือทำ Action  ไว้แล้ว สะดวกดี 55+)
ส่ง Stock ถึงจะใช้วิธีปรับความคมด้วยแสง ค่ะ

กลับไปยังรายบอร์ด