กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
มาอีกแล้วครับ กระทู้ติ๊ดชึ่ง....อาทิตย์ที่แล้วมีโอกาส ขับรถกลับบ้านจากอุตรดิตถ์ ปลายทางขอนแก่น...งานนี้ ไปเเบบบินเดี่ยว พร้อมเจ้าดูดู้ หมาปั๊กคู่ใจ...ผบ. ไม่อยู่ เลยแว๊บออกนอกเส้นทางได้บ้าง...แต่ GPS ก็ยังติดตามเส้นทางได้ตลอดเวลา ปานรถส่งของบริษัทยังงัยไม่รู้ 555

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

วันที่ไป พอดีกับพายุจ่ามี เข้าภาคเหนือกับอิสานพอดิบพอดี ฝนตกตลอดเวลา ขับรถทะลุสายฝนเล่นๆซะยังงั้น

ปกติ ผมจะใช้เส้นทางอุตรดิตถ์ พิษณุโลก เขาค้อ น้ำหนาว ขอนแก่น....วันนี้ มาทางอ้อม โผล่มา ภูหินร่องกล้า

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-8-29 23:38 โดย cefiro

ตั้งใจ จะมาถ่ายเจ้าดูดู้ ลูกชายตัวโปรด ที่จริงนั่งหน้า คู่กัน แต่จะถ่ายรูป เลยเอามานั่งข้างหลัง...." หมาหน้าบูด กับสายหมอก " มันเข้ากันตรงไหนก็ไม่รู้.....แต่อยากได้รูปสวยๆของเจ้าตัวนี้บ้าง ก็เท่านั้นเอง

กินกาแฟ ได้แก้วเดียว ยังไม่ได้ซึมซับบรรยากาศ อะไรมากนัก GPS ก็ดังเตือน อีกหลายรอบ จำใจต้องรีบออกเดินทางต่อ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ลงมาทางภูทับเบิก ทางชันเดี๊ยะ....หากะหล่ำไม่เจอ แม้แต่ต้นเดียว...มีแต่หมอกล้วนๆ เผลอไม่ได้ ฝนตกหนัก หมอกก็เยอะ ...จะตกเขาตาย ....เลยไม่ได้รูป อะไรเลย

ใกล้ถึงตนเขา ฝนซาแว๊บนึง...แอบจอดรถเอา D7000 + 18-70 ลงไปกดวิวข้างทาง ได้สองแชะ ....เลนส์เปียก.... กระโดดขึ้นรถไปต่อ ก่อนรถกระบะม้ง จะสอยตูดเอา

ในที่สุด ก็ถึงพื้นราบอย่างปลอดภัย ไร้กังวล....ขับไป เปิดกระจกถ่ายไปเรื่อยๆ ลงรถทีไร เลนส์เปียกทุกที ไม่อยากเสี่ยงบ่อยเกิน

ติดใจเส้นทางนี้มาก...ต้องหาโอกาสไปอีก....ไปถูกที่ ถูกเวลา....ก็ได้เห็นวิวสวยๆงามๆ อย่างไม่ต้องสงสัย.....จะหนักใจหน่อยตรง GPS นี่แหละ ดังบ่อยมาก " ถึงไหนแล้ว" ....ใครมีรุ่นนี้เหมือนผม ก็ขอบอกว่าให้ทำใจ 55555555 สวัสดีครับ

ชุดนี้ถึงจะไม่ได้ภาพมาก แต่ก็ประทับใจ เพราะน้อยครั้งนักที่จะได้สัมผัสหมอกพร้อมฝนอย่างเต็มๆอย่างนี้

ภาพหมอกภาพนี้ ยกให้เป็นภาพเด่นประจำทริปนี้เลย

อีกภาพ เคยผ่านเส้นนี้เหมือนกัน น่าจะทางลงจากภูทับเบิก ขอบอกว่าวิวสวยมากกก ตอนนั้นน่าจะมีสปริงเกอร์ น้ำกระจายเต็มไปหมด ชาวนาทำงานกันทุกแปลง ยกนิ้วให้เลยเรื่องขยันนิ

ชุดนี้ ถ่ายยากครับ ฝนตกแบบนี้ผมลองแล้ว  ไปไม่ถูกเลย
งัดออกมาโพสได้ ก็ถือว่าดีแล้วครับ  เพราะ ผมว่าถ่ายยาก+ ปั้นมุมยากมากๆ

ชุดนี้ผมชอบ ใบที่ 4   รวมๆดูลงตัวครับ  พออ่านแล้ว ถึงสังเกตุเห็นดูดู้  
ทำให้ภาพดูมีเรื่องราวมากขึ้นไปอีก

ใบที่ 3 ก็ให้บรรยากาศ ที่ดีครับ  
ใบที่ 7 นี่เสียดายแค่ ฝนตกไม่มีพระเอกออกมา  

เส้นทางเส้นนี้ ฝนตกแล้วสวยดีครับ ใบที่ 3 ให้ความรู้สึก ภูสอยดาวเลย   
รอบหน้าอาจต้องหาพกอุปกรณ์ป้องกันฝนไปเพื่อถ่ายภาพด้วยครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

555 สนุกดีครับ แต่หมอกลงจัดน่ากลัวไปหน่อย ยังไงระมัดระวังเป็นพิเศษโดยมี gps เป็นตัวกระตุ้นเป็นระยะๆดีแล้วครับ

ชอบใบนี้ครับ แต่เขียวจัดไปนิ้สนึง

ภาพหมอกสวยมากครับ ได้บรรยากาศชิลล์ดีมากๆ
ผมชอบ 3-4-5-7 เป็นพิเศษครับ

ตอบกลับ 13# iam555man

ไปอีกรอบท่า จะดีนะท่าน

ตอบกลับ 12# kandb

555 มีGPS นี่ลำบากมากนะท่าน สะดุ้งตลอดเวลา

กลับไปยังรายบอร์ด