กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

1/15    Life in Muak lek  

ที่ทำงานผมอยู่อำเภอแก่งคอย สระบุรี แต่โซนติดอำเภอมวกเหล็ก ถ้าหลังเลิกงานเมื่อไหร่ก็ต้องมองหาแหล่งถ่ายภาพเมื่อนั้น
จุดที่ใกล้เลยเป็นมวกเหล็กชะเป็นส่วนใหญ่ อาทิตย์ที่แล้วมีโอกาสสำรวจพื้นที่แบบเต็มๆ เลยได้ภาพชุดนี้มา

เริ่มที่ เนินเขามวกเหล็ก เส้นทางไปวิทยาลัยมิชชัน ซึ่งปัจจุบันเปลี่ยนเป็นมหาวิทยาลัยนานาชาติเอเชีย-แปซิฟิก นักเรียนต่างชาติเข้ามาเรียนกันเยอะ

2013-8-29 15:44

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

2/15    วัดถ้ำรัตนบุปผา  

ห่างจากเนินวิทยาลัยมิชชัน ไม่ถึง 2-3 กิโลเมตรก็จะเจอวัดถ้ำรัตนบุปผา ผมเคยมาครั้งหนึ่ง แต่ตอนนั้นเขาสร้างองค์พระใหญ่ยังไม่เสร็จ
วันนี้เลยไปดูสักหน่อย  เข้าไปเจอองค์พระใหญ่กลางฮุบเขา โว้ว สวยงาม แต่เสียอย่างเดียววันนั้นท้องฟ้าไม่เป็นใจ
จะไปเก็บอีกครั้งคงไม่มีเวลาแล้ว เลยตั้งถ่ายภาพคร่อมไว้เผื่อมาใช้งานได้ที่หลัง ภาพนี้เลยสีแปลกๆไปครับ

2013-8-29 15:48

3/15    เงียบ  

รู้สึกภายในวัดเงียบเป็นพิเศษ เลยจับนายฮ้อยเป็นแบบ คงไม่ว่าอะไรนะครับ แล้วจัดแบบ HDR สีจัดจ้านไปเลย

2013-8-29 15:50

4/15    องค์พระนอน  

นอกจากองค์พระใหญ่ยังมีองค์พระนอนอยู่ภายในวัด ซึ่งอยู่ในระหว่างการก่อสร้าง สีขององค์พระยังเป็นสีปูนอยู่เลย นายฮ้อยเลยเข้าไปไหว้สักหน่อย  

2013-8-29 15:52

5/15    เตาเผามวกเหล็ก  

อีกวันหนึ่งเตรียมที่จะไปถ่ายน้ำตกเจ็ดสาวน้อยแล้วละ อุปกรณ์ครบชุด ไม่ว่าขาตั้งกล้อง ND filter แต่ยังไม่ถึงน้ำตก ดันมองเห็นควันเผาถ่านข้างทาง
เลยตัดสินใจแวะก่อนไปน้ำตก แหมมันเห็นเตาผีไม่ได้ครับ เข้าไปขอเยี่ยมชมตามวิสัยของช่างภาพอยากได้ภาพ เจอคุณตาท่านนี้ครับ

2013-8-29 15:53

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

6/15    ไม่พอขาย  

“ทำไม่ทัน ทำมาเท่าไหร่ มีคนมาเอาหมด”

โอ้ว....คุณตาบอกกับผมอย่างนั้นครับ ถ่านที่แก่เผาทุกวันนี้ขายได้หมด ไม่พอที่จะขายด้วยช้ำ

2013-8-29 15:54

7/15    คนเดียว  

คุณตา แก่ทำอยู่คนเดียว ทั้งหาไม้ ตัดไม้ ก่อเตา และกรอกถุงขาย เป็นวิถีชีวิตที่ไปได้เรื่อยๆ ไม่รีบร้อน

“อ้าว ไม่ทำ แล้วใครจะทำหรือ ไอ้หนุ่ม”

เจอคำตอบนี้ ผมก็ไปไม่เป็นเหมือนกันครับ คือ ความหมายผมหมายถึง ลูกหลานไม่ช่วยหรือ

2013-8-29 15:56

8/15    หลาน  

ยังไม่ทันได้คำตอบ เด็กผีแดงก็โผล่เข้ามา  อ้อ...ผมเลยเข้าใจ......ตัวเล็กกระเปี๊ยกอย่างนี้คงช่วยอะไรได้ไม่มาก

2013-8-29 15:57

9/15    ยังเล็ก

สักพักใหญ่ๆ มีลูกคุฯตาอุ้มหลานอีกคนมาร่วมวงสนทนา จ๊าก...ยิ่งเล็กกันไปใหญ่ อายุไม่ถึง 5 เดือนเลย ลูกๆก็แยกย้ายกันไปมีครอบครัวกันที่อื่น
ที่เหลือก็ยังมีลูกเล็กอย่างที่เห็น คุณตาเลยทำเตาถ่านคนเดียว แต่ในภาระที่ต้องแบกมันปนด้วยความสุข คุณตาทำงานไป
ดูลูกหลานวิ่งเล่นไปมารอบๆบ้าน ไม่ต้องออกเดินทางไปทำงานอื่นไกล เหนื่อยก็พัก ไม่มีแรงกดดันจากเบื้องบนอย่างนายช่างที่ถือกล้องตัวนี้

2013-8-29 16:01

10/15    ควัน

“อีก วันเดียวก็ได้เลย เตานี้”

เตาที่ควันโขม่งอยู่นี้ อีกไม่กี่วันก็เปิดเอาถ่านไปขายได้แล้ว  คุณตาแก่ขยันครับ เพราะพอเตานี้เปิด แก่ก็ก่ออีกเตา ได้ถ่านมาอย่างต่อเนื่อง

2013-8-29 16:02

11/15    มีแรงไหม

ไม้ที่คุณตาเอามาเผาส่วนมากก็โค่นเอาแถวนี้  ชาวบ้านก็รู้ว่าแก่เผาถ่าน ต้นไม้ที่รกตามไร่ตามสวน ก็จะวานให้คุณตาไปตัดให้  
พื้นที่ที่รกๆก็จะเตียนโล่ง คุณตาก็ได้ไม้มาเผาถ่านต่อไป ไม่ต้องซื้อหาให้เปลืองเงินเปลืองทอง อยู่ที่มีแรงไหมก็เท่านั้น

2013-8-29 16:03

12/15    ปิดงาน  

ระหว่างที่คุยกันไป คุณตาก็ก่อไม้เพื่อจะทำเตาถ่านอีกเตาไป ยิ่งก่อก็ยิ่งสูงไปเรื่อย ผมก็ลุ้นว่าคงมีขั้นตอนต่อไป
แต่แก่บอกว่าคงพอเท่านี้สำหรับวันนี้ พรุ่งนี้ถึงจะปิดข้างเตา และเปิดเอาถ่านอีกเตาหนึ่งต่อไป
ส่วนผมคงลากลับ ครั้งจะเข้าไปน้ำตกเจ็ดสาวน้อยก็คงมืด หาแสงสวยๆไม่เจอเป็นแน่

2013-8-29 16:05

13/15    ไม่มีแลนด์มาร์ค  

หลังจากร่ำลาคุณตาแล้วผมเริ่มจะหิวแล้ว ฟ้าก็เริ่มมืด เลยวิ่งรถเข้าไปหาอะไรกินในตัวอำเภอ
แต่ไหนๆก็มายามค่ำๆอย่างนี้ หามุม ถ่ายทไวไลท์สักหน่อย อย่างว่าละครับ แลนด์มาร์ค สวยๆคงหาไม่เจอ
เลยเอาข้างตลาดนี้ละ เป็นตึกก่อนเข้าในตัวอำเภอ ครับ

2013-8-29 16:07

14/15    ขอมีส่วนร่วม

อ้าว... มีขอแจมด้วยคน     อันที่จริงภาพนี้ได้จากหลังกินข้าวเสร็จ อิ่มพอดีกะจะเดินขึ้นรถกลับบ้านแล้ว
เจอชายไม่ระบุสัญชาติเสื้อไม่ใส่เดินไปเดินมา  เลยเอาเข้าเฟรมด้วย LX7

2013-8-29 16:08

15/15    ไลฟ์อินมวกเหล็ก

สำหรับชุดนี้คงพอเท่านี้ครับ เป็นช่วงเวลาหนึ่งที่ได้มาเก็บภาพที่อำเภอมวกเหล็ก ใกล้ที่ทำงาน ทั้งๆที่มาบ่อยแต่ไม่ได้สำรวจอย่างจริงจังเหมือนครั้งนี้
ไลฟ์อินมวกเหล็ก อาจจะไม่ทั้งหมดแต่ก็เป็นส่วนหนึ่งที่เป็นมุมมองของช่างภาพที่มองเห็นเกือบจะบ่อยๆ แต่ไม่ได้เก็บภาพสักที่

ปิดท้ายด้วยเนินวิทยาลัยมิชชันอีกครั้งครับ มุมไม่ดีนัก ได้แต่ส่องด้วยเทเล ขาไฟล์มาถ่ายแลนด์ ไปไม่เป็นเหมือนกันครับ

สวัสดีครับ

2013-8-29 16:10

กลับไปยังรายบอร์ด